Tunakukaribisha mpendo wa msikilizaji kwa kufata habari tunazo kwa jioni ya leo. Kwanza vichwa vya habari zenyewe: jimboni Kasai ya Magharibi, ugonjwa wa malaria ya chafu inawakumbwa sana watu watu makumi mbili na sita wamefariki na wengine zaidi ya elfu moja wamevumbuliwa na ugonjwa ule. Jimboni Kivu ya Kusini, mawaziri tatu wa serikali ya jimbo lile waliondoshwa madarakani mwao na baraza la bunge jimboni, ambao wana bunge wa jimbo walichagua kwa jumla waondoshwe kazini yeah. Leo ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya upashaji wa habari, lakini kumbukeni nchini Kongo ya kidemokrasia vituo vya upashaji wa habari mbili Kanali Pitie na RTLV yenye kufungwa, hayo ndio inayohuzunisha sana wapashaji wa habari mengi. Baadaye oh, habari kamili. Waziri jimboni Kasa ya Magharibi anatoa mwito kwa usaidizi wa kupinga ugonjwa wa malaria chafu yenye kukumba wakaaji wa Ilebo. Katika maoni ayo yajulisha leo mbele ya mchana kati kunako chumba chake cha kazi, Nikola Kanyonga alihakikisha kama idadi ya wenye kugonjwa na malaria chafu inaongezeka sana jimboni. Watu makumi ine na nane ndio walifariki na wengine makumi mbili na kenda ni wenye kuchungwa kiganga, na pia wagonjwa elfu moja makumi kenda na mbili ndio walivumbuliwa na ugonjwa ule wa malaria chafu. Ujumbe wa Kinchasa na Kananga na ngojewa mjini Ilebo kwa kuleta matibabu mbalimbali mbali kwa kupinga ugonjwa ule, Nikola Kanyonga aliweza kuhakishia mwandishi wetu Francis Kalongo wa Radio Diku jetu ya kama nguvu ya jimbo inafanyika kwa kuweza kusaidia wakazi wa Ilebo kuhusu ugonjwa ule. Na jambo lenye kuelekea Luteni Kanari Masamba Mulendo linazungumuzwa tena, kundi la mashirika ya ukingo wa haki za binadamu wilayani Ituri linahuzunishwa na hatua ya viongozi vya majeshi na kipekee na vile vya kiserikali kutompeleka mjini Kinshasa kiongozi makamu cha mtaa wa Jugu huyo, anayo hali mbaya ya afya, anastahili matunzo. Mashirika yale yanahuzunishwa na hali mbaya ya afya ya luteni kanali Masamba Mulendo, ambaye yeye ni mgonjwa sana. Mwandishi wetu mastaki apataye msemaji wa kundi lile aliweza kujulisha kama walifanya lolote ili luteni kanali huyo ambaye aliongoza mtaa wa Jugu aweze kusafirishwa kwa ugonjwa na jimboni Kivu ya kusini huhakikisha kama ni tangu jana magharibi, ndipo mawaziri tatu wa serikali ya jimbo lile la Kivu ya kusini wameondoshwa madarakani mwao na baraza la bunge jimboni. Wanabunge jimboni walichagua wote maoni ya kuwaondosha mawaziri wale tatu, wanastakia kutojua kazi katika uongozi wa mambo ya kiserikali. Mawaziri tatu waliondoshwa madarakani mwao wanao siku tatu kwa kujulisha kujiuzuru kwao mbele ya liwali wa jimbo Marcellin Cishambo. Taarifa ya ja chakasami mengi tuyafate na mwandishi wetu Dieudonne Bagalwa pamoja na kufukuzwa kazini, waziri wa fedha bwana Boaza Mungu atafikishwa mbele ya waamzi kwa sababu ya kupokonya mali ya serikali yapata dola za Amerika milioni sita. Hayo ni matokeo ya makubaliano ya wanabunge katika mkutano wao wa jana siku ya ine. Ishirini na watano walikubali aondoshwe madarakani kati ya ishirini na saba waliopiga kura. Mwenzake wa mambo ya ndani Etieni Babunga anashutumiwa ulevi, ulaji rushwa, uzulumu na kushindwa kazi. Wanabunge ishirini na watatu kati ya ishirini na saba waliopiga kura walipendelea wekwe pembeni. Wili Kiriza, waziri wa mazingira, alikataliwa na wapiga kura kumi na tisa. Anafuatiliwa kwa sababu ya madharau aliyowaonyesha wanabunge wakati walimwalika mara nyingi kujiona kwenye chumba chao cha kazi. Wanabunge wanaimani kwamba hukumu hiyo itawapatia somo mawaziri wengine. Mwisho, wanabunge walimwalika liwali wa jimbo Marcelet Shambo kujiepusha na mawaziri wasiostahili ili raia waendelee kumuunga mkono. Bukavu, Jidwene Bagalwa, Redio Kapi. Turudilie tena wilaya la Ituri kwa kujulisha kama kampuni la madini ya Shanti Anglo Global kilo Ajika kwa kifupi, lilijulisha kufunga kazi zake za mpango wa ujenzi wa kampuni ya madini katika eneo lenye kuitwa Karante pa Mongwalu, ni pa kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Bunia hayo ndiyo yajulishwa jana mjini Bunia na kadha mmoja wa kampuni lile wakati wa mkutano na, na wake na wenye, wenye kuhusika na shirika la raia na viongozi vya kiserikali katika wilaya la Ituri. Ajeka julisha hayo kulingana na hali mbaya kiuchumi yenye kukumba usaid, wasaidizi wake wa Afrika ya Kusini. Mengi tuyafate na Jean Claude Luki. Ni tangu juma mbili ndiye kampuni ya JK imechukua hatua ya kusimamisha mradi yake ya kujenga mahali ya kutosha na kusaga madini, kama tamko ya viongozi wa JK nyumbani. Hatua hiyo ni kulingana mgomo ya kazi ya ni kuendeshwa kunako viwanda tatu rafiki ya JK, kwani kumsajia kifedha huko Afrika ya Kusini. Kwa hiyo sasa kampuni ya JK na kuwa na shida ya kuendesha kazi ya utafiti madini udongoni. Kinyume ya hiyo hatua ni kwamba sasa JK inasukuma mavimbo zake za kazi, malori kubwa kubwa, kwa Durba kwenye kampuni lingine jirani Kibali Gold Mining inakuwa na makao yake ya kazi husema David Kayombo, kiongozi ahusikae na swala ya miradi kwa faida ya wakaji. Lakini katika mkutano waliko wameshtumu kuona JK haendeshi miradi ya kutosha kwa faida ya wakaji kisha miaka zaidi ya makumi mbili ya kuwepo ya hiyo kampuni katika eneo la Mungwaru. Shirika raia ya Ituri naye imeomba na kampuni Sokimo, akiwa mjumbe wa serikali katika mkataba yeni kusainiwa naye itoe mwangaza kuhusu mambo inayopitika sasa katika kampuni ya JK toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Loki, Radio Okapi, Mjini Kinshasa. Ingawaje kunasherekewa leo hii sikukuu ulimwenguni ya uhuru wa upashaji wa habari, shirika JED lenye kuhusika na ukingo wa pasha habari lilijulisha huzuni yake katika tangazo lilirusha, kama ingawaje sikukuu ya uhuru wa upashaji wa habari, jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ilichukua hatua ya kufunga vituo mbili vya televisheni na via vinafungwa, kanali Fitiri na pia RTL TV na mpaka hivi inapita siku nyingi tangu mwezi wa kenda mwaka elfu mbili na kumi. Sababu gani kanali tiitiri televisheni imefungwa? Tumsikilize Giscar eh, kusema kiongozi wa kituo kile akijieleza. Mumefahamu, mwanzo waziri alisema ni matatizo ya kiserikali yaliyopata suluhisho. So tulilipa adhabu ya fedha kwa serikali na vikaratasi vinavyoshuhudia vinapatikana katika ofisi ya waziri. Na mwaka mmoja baadaye, waziri huyo huyo aligeuza makosa na kusema wakuu wa moja wetu wanahusiana na M23, jambo lenye bado hajafasiria sababu waziri yeye binafsi mwenyewe anahusiana na wakuwa M23. Kuhusu Kanal Fitir na kuhusu RLTV, ni zaidi ya miezi sita ndiyo inafungwa bila sababu yoyote. Basi sisi tunawaza mambo hayo yote, ni utashi unaoonekana wa serikali wa kuvunja vituo hivyo vya habari. Maoni ya Jiska kusema kiongozi cha Kanal Fitie kiweza chukuliwa na mwandishi wetu Richard Junior Kamunga na kwa upande kuhusu kufungwa kwa vituo vile mbili vya televisheni, waziri la mbere mende ausikae na upashaji wa habari na vituo vyake aliisha, kama jambo la kufungwa kwa vituo vile televisheni linaelekea sheria, sio kwa uwaziri wake kama vile watu wengi husema, na hasa kiongozi cha kanali fitiri. Waziri la mbere mende anajieleza akiwa njiani mwasimu na mwandishi wetu Richard Nyoka Munga zvtulijuliisha kiongozi chake cha kazi kama jambo lile linaelekea sheria yenyi kungojea mwisho wake, kama kunakokuzimisha jambo lile au kuahacha huru, basi itafuata na hapo tutarudisha singa ya mitambo kwa kana fitia. Inafaa kungojea uongozi kiserikali wa uwaziri unaotii mipango ya sheria ya chumba cha masafe. Lakini sasa kwa RTL televisheni ni sawa kama ile nyingine. Unajua, kama kunapatikana uchunguzi wa kufata ulioruhusiwa na Bunge la Taifa kwa mwenyezi wa kituo kile aliyetumia kituo chake cha upasaji wa habari kwa kuunga mkono kitendo chenye kwenda kinyume na usalama wa serikali, kwa hiyo tunangojea hatua huenda kuchukuliwa na sheria kwa kuchukua mipango ikuwa pale. Bila shaka Lambert Mende, waziri wa usikani wa upashaji wa habari, akiwa njiani mwa simu. Mwandishi wetu Richard Junior Kamunga. Kabla ya kuachana nanyi, tuwakumbushe muhimu uliyofuata. Waziri jimboni Kasai ya Magharibi anatoa mwito kwa usaidizi wa kupinga ugonjwa wa malaria chafu yenye kukumba wakaji wa Ilebo. Katika maoni aliyojulisha mbele ya mchana kunako chumba chake cha kazi, Nikola kaongojuisha kama ni watu makumi ine na nane ndio wenye mfariki na ugonjwa ule na wengine makumi mbili na kenda wanachungwa kiganga na katika jimbo la Kivu ya Kusini, mawaziri tatu wa serikali ya jimbo lile waliondoshwa madarakani na bunge la, la, la baraza lile la bunge jimboni. Wanabunge wa, ba, bunge, wanabunge wa baraza la bunge jimboni Kivu ya Kusini walichagua wote maoni ya kuondosha madarakani. Na mawaziri wale tatu waliondoshwa wana siku tatu kwa kujiuzuru katika vikaratasi huenda kupelekwa kwa liwali wa jimbo na bila shaka kuhusu kufungwa kwa vituo mbili vya upashaji wa habari vya television Canal Future na RTF, muliweza kufata maoni ya Lambert Mende, waziri wa, wa serikali, na pia maoni ya Jiska kusema kiongozi cha Canal Future. Hapo ndio tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la like Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo wa Lengoi na walioandaa kipindi hiki E, eh, Martese Bujange Yevine Mbwinga na waandishi wetu walikuwa nasi. Tunawapigia asante sana, mwisho wa juma njema, kwaheri.