Mazungumzo kati ya serikali ya Kinshasa na wahuni wa M23 mjini Kampala. Ujumbe wa kundi la uasi wa M23 ulipinga kuingia katika mkutano wa leo, siku ya kwanza pa Munyonyo Ilijapokuwa ahadi yake kwa upatanishi yeah. Ni leo tarehe 10 Disemba ndio elimwengu mzima ulisherekea miaka 64 ya upashaji wa tangazo lake za binadamu, namna ya kushirikisha watu wote katika wa maisha ya kiserikali ndiyo swali lililozungumziwa yeah. Mwaka wa 2012 ndiyo una vitendo vingi vya uharibifu wa upashaji wa habari vikiwa 184 mbele ya vitendo makumi saba na tano mwaka wa elfu mbili na kenda ndiyo inajuluswa katika ripoti ya shirika JED, Journalist en Danger iliyotangazwa leo siku ya kwanza hapa mjini Kinchasa. Oh, kabla ya kuwatolea mafasirio zaidi, tuanze na habari inayotufikia muda huu. Watu watano walifariki na wana waluumizwa vikali na mripuko wa silaha jana siku ya Mungu katika kijiji cha Malambwe kwenye umbali wa kilomita makumi saba na mji mdogo wa kasenga jimboni Katanga. Kiongozi wa mtaa wa kasenga nasema vifaa vya kijeshi vilikuwa hapo awali. Nafasi ya ajali ndilo jambo lenye kufikiria kwamba ajali hiyo ilitokana na mripuku. Nafasi hiyo mengi nawe, Denis Mahihu, kutoka mji wa Lubumbashi. Ni watoto kenda waliokumbwa na shida hili, kufatana na masemi ya administrata wa teritoria ya Kasenga. Watoto hawa walikuwa kwenye chumba cha maombi. Ni kugumu kwa sasa kujua ajali hii ilitukia namna gani. Wakaaji wa kijiji Malambwe uzani kuwa ni radi iliwaangukia na kusababisha vifo, bali kufatana na hali ya miili ya waliofariki, kiongozi wa serikali uzani kuwa vifo hivi vimetokana na mripuko wa vifaa vya kijeshi kwani kijiji Malambwe kinanenepa hadi eneo ambako kumekuwa zamani kituo cha wajeshi. Shida ni kujua kama ni mlipuko wa grenad au wa mina. Tujue kuwa watoto tano walifariki hapo hapo na wengine wamejeruliwa vikali. Ushuhuda mwingine usema kati ya walioumia wamoja wanaweza kukatwa miguu au mikono. Toka Lubumbashi, Denise Mayo Radio Kapi mazungumzo kati ya serikali ya Kinchasa na wahuni wa M23 mjini Kampala. Ujumbe wa kundi la uasi wa M23 ulipinga kuingia katika mkutano wa leo siku ya kwanza pa Munyonyo, ijapokuwa ahadi yake kwa upatanishi unaongozwa na waziri wa ukingo wa Uganda, kwa jibu iliyoombwa na pande la serikali. Sikilizeni sikitiko ya waziri wa mambo ya kigeni wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo anayeongoza ujumbe wa serikali ya Kinshasa. Niliomba kuchukua masemi kwa kujibu kwa maneno ya M23 na kudhibisha wazi aina ya uongozi wao, kwani wanatamani kuongoza, wanadhibisha kuhusu demokrasia na heshima ya haki za binadamu. Nilitamani kujeleza mbele ya wapasha habari jinsi walifanya na waza kwamba ni muhimu wa M23 wasikilize tangazo letu, lakini hawakuje kwa mkutano hii. Inaonyesha kama hawapendelea udemokrasia, hawapo tayari kuendesha mazungumzo. wanasema maneno bali hawataki kupingwa, alakini kesho wawe au la, tutajulisha ukweli. La verite, la verite sera dite. na uharibifu wa hali ya usalama na ya kibinanda mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio jambo lilozungumziwa siku ya tano iliyopita wakati wa mkutano usio wa kawaida wa muungano wa nchi za kusini ya Afrika. Najibu kwa maulizo hayo, inawezekana kupitia kikosi cha kimataifa kisichopendelea pande fulani, kama ilivyoripotiwa katika tangazo ya mwisho ya mkutano ule. Nchi za SADC zilikusudia kuleta mchango kwa kushimika kikosi hicho. Wakati huo huo, katibu mkuu kama moja mataifa anayehusika na, na kuimarisha amani Herve Latsous alisema baraza la usalama ilifurahishwa na pendekezo isizo zilizotolewa kwa kurudisha kimya katika majimbo ya Kivu. Taarifa ya Jacques Yves Molima inasoma zile nawe Elize Chikota, kufatana masemi ya Rv Ladsu, kurudi kwa kimya katika Kivu ni kujiingiza kwa wanamgambo wa M23 katika mazungumzo zenye kuleta usalama. Anaongeza akisema tuliwaza kwa jambo la kutia jeshi isilo la upendelevu la Umoja wa Mataifa ni wazo la mkutano wa Sergel. Umoja wa nchi za Afrika ulilaga kuleta msaada wake, lakini tuko wenye kufahamu kama jeshi hilo iko na lengo ya kusimamisha kazi ya makundi za vita ambazo kuleta ufujo mashariki mwa Kongo. Kwa upande wengine, kufuatana tangazo ya mwisho ya mkutano wa SADC, anapaswa kufanya kazi pamoja na Sergel na lengo ya kupata msaada wa kutumwa kwa jeshi la umoja wa nchi za Afrika na pia kwa baraza la usalama la umoja wa mataifa. Na tena SADC mwenye kuomba umoja wa mataifa kugeuza kazi la MONUSCO kwa jambo hili, Herve Ladzo alijibu akisema jambo hili yenye kuwa katika mazungumzo ya baraza la usalama wa umoja wa mataifa, nchi ya Tanzania na Afrika Kusini wamesha kuitika kutumwa batalioni moja ya askari na msaada wa vyombo vya kazi kwa jeshi hilo, lakini ma nchi zingine bado kusema kitu lolote kwa jambo yale. Tujueni ya kwamba kuanzisha kazini kwa jeshi hilo ni jambo watu wengi ambao kujuliza. Na upande wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, watu wenye silaha walishambulia jana usiku kampi ya Mugunga tatu kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi magharibi ya mji wa Goma. Watu hao walipora chakula katika makao ya wahami wakiumiza pia watoto watatu kwa silaha mbele ya kufukuzwa katika kampi na askari polisi. Ni ripoti ya mwenzetu Mwezi Mutunga Lukube kutoka mji wa Goma. Ilikuwa mwendo wa saa moja za usiku ndipo walishambulia kambi la Mugunga ya tatu. Jambazi wote walikuwa na silaha wakionekana kama askari wasiokuwa na kiongozi, na ndani ya usiku huo wakaanza kupora chakula, pesa na vitu kadhaa vya wakimbizi, amehakikisha kamanda wa polisi wa Mugunga. Wahami wote wa Mgunga wamenungunika sana na vitendo vya uporaji na vya ukosefu wa usalama ndani ya kambi lao la, la Mgunga ya tatu. Tuwafahamisha ya kwamba hii ni mara ya pili kumeendeshwa shambulizi kwa silaha ndani ya kambi hilo la Mgunga, kabla ya mwezi moja ifikie ukingoni kumeporwa chakula ya wakimbizi, hata kubaka akina mama wakimbizi. Siku chache iliyopita wakimbizi hawa walilaumu waasi wa M23 kuendesha shambulizi hilo. Mimi ni mweze mtunga lukube kwa niaba ya Radio Kapi, Goma. Ni leo tarehe kumi Desemba, ndio ulimwengu ulisherekea miaka makumi saba na nne ya upashaji wa tangazo ya haki za binadamu. Ni kwa hiyo maandamano yaliandaliwa hapa mjini Kinshasa na wizara ya sheria na haki za binadamu katika uhusiano na ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa a si swali hilo la kimataifa linaleta matatizo katika taifa, kwa mujibu wa viongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali yanayotetea haki za binadamu ambao walihudhuria sherehe hiyo, ni vigumu juu ya Wakongomani kushiriki kwa mambo ya kiserikali sababu ya ubaguzi na rushwa. Kama alivyosema kamisaa mkuu wa Umoja wa Mataifa usika na haki za binadamu, Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, sawa na nchi zingine za bara la Afrika, inatatizwa kwa ajili ya tola wananchi uwezo wa kusikiliza sauti yao ili kuchukua kazi ya kiserikali katika hali ya juu. Upande wake, Wivi Mumba Matipa, waziri anayehusika na haki za binadamu, anajulisha kwamba serikali ya Kongo ya Kidemokrasia bila ubaguzi. Nalo shirika Jed, yani Journaliste en Danger, lilitangaza leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa ripoti zidi ya hali ya uhuru wa upashaji wa habari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka saba iliyopita, yani kutoka mwaka wa 2006 hadi mwaka wa 2012. Kwa mjibu wa shirika hilo la kutetea waandishi wa habari, wa mwaka wa 2012 ndio na vitendo vingi vya uharibifu wa upashaji wa habari vikiwa miya moja makumi nane na ine mbele ya vitendo makumi saba na tano mwaka wa elfu mbili na kenda lakini hata kama ripoti hiyo inajulisha kama mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na mbili hakuna mpasha habari aliyeuawa kwa risasi jed inashutumu na kuomba vituo vya serikali vifanye yote kwa kusimamisha uharibifu wa upashaji wa habari katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo taarifa ya Dona Madimba mengi tena nawe Karinda Musu vitendo mia moja makumi mnane na nne vilivyopinga huru wa pashaji wa habari muda wa mwaka moja ni mingi zaidi, hata kama hakuna mpasha habari aliyeuawa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na mbili. Ndilo jambo kutoka shirika la JED linalotetea haki za wapasha habari. Tuzarundi, mmoja wa wachunguzi, anaeleza: tunafurahishwa kuona hakuna mpasha habari yeah, alieuawa yeah, bali tunahuzunishwa yeah, kuona yeah, mwaka huu kumeongezeka karibu vitendo makumi mawili na shirika la JED linalojulisha hali ya uhuru wa upashaji wa habari kuhusu miaka saba iliyopita linaonyesha kwamba mwaka huu wa elfu mbili kumi na mbili kumezidishwa vitendo vinavyoharibu uhuru wa upashaji wa habari za taifa na za kimataifa. Mpaka sasa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa ndio mwaka ambako kulihesabiwa vitendo vidogo ig karibu hali wapashaji wa habari lakini, mwaka wa elfu mbili na sita na elfu mbili na saba wapasha habari wengi walishambuliwa na kuwawa wawili kwa mwaka juu ya wale mnane waliowawa muda wa miaka saba.