Abarizetou, Jean Désiré Kanyama. Mazungumzo ya Kampala kati ya serikali ya Kinshasa na M23 mwisho we kundi la wahuni lilishiriki katika mkutano wa leo siku ya pili, wakati kwa pande la serikali ya Kinshasa wa kujibu kwa masemi aliyoarifiwa ya uongo ya kundi la M23 na kuyapinga moja kwa moja. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raia la Luofu linashutumu wizi wa mazao ya mlimo tangu juma mbili katika bonde la mto Luolu mtani Lubero. Watu wenye silaha wanaharibu mashamba kati ya Luofu na Kataro, hali yenye hatari ya kusababisha njaa katika vijiji hivyo, imearifu shirika ya raia la Luofu. Mjini Kisangani, masomo zote za Katoliki hazikufungua milango leo, siku ya pili. Ni sababu walimu wayapokea mshahara ya mwezi wa 11. Wanafunzi walirudishwa nyumbani kabla suluhisho itolewe kutoka wakuu wanaohusika. Oh, e, mazungumzo baina ya serikali ya Kinshasa na M23 mjini Kampala nchini Uganda Hatimaye kundi la wahuni lilishiriki katika mkutano wa leo siku ya pili. Pande la serikali lilijibu kwa masemi yaliyoarifiwa ya uongo ya kundi la M23 katika hotuba yake ya mwanzo wa majadiliano siku ya Mungu iliyopita, kisha kuruhusiwa na mpatanishi, kiongozi wa ujumbe wa serikali alipinga moja kwa moja shutuma za uasi wa M23, hususan kusito heshimu makubaliano ya Goma, uharibifu wa hali ya haki za binadamu mauaji, uongozi mbaya na usaidizi wa kundi za silaha kwa kushambulia nchi jirani. Sikilizeni mafasirio ya Raymond Tibanda katika masemo yaliyochukuliwa hapo Kampala na Innocent Lenga. Mkutano ulipangwa hapa saa kumi za magharibi wala saa mnane za mchana saa za Kinchasa, lakini mpaka saa kumi hakuna mwanamemba wa ujumbe wa M23 aliyepatikana pa Munyonyo Commonwealth Resort, pa nafasi ya mazungumuzo. Ni pa saa kumi na moja na dakika makumi matatu ndio mpatanishi wazeu muganda asikai wa na ukingo alichukua masemi kwa ajili ya kuhakikisha kuto kuwepo kwa wa M23 ijapo kuwa walihaidia kuwasili, bali alitolea ujumbe wa serikali ya jamhuri ya kongo ya kidemokrasi rusa kuchukwa masemi Remon Chibanda anaonyesha uzuni wake: niliomba kuchukwa masemi kwa kujibu kwa maneno ya wa M23 na kujulisha wazi aina ya uongozi wao, kwani wanatamani kuongoza. Wanadibisha kuhusu demokrasia na heshima ya haki za binadamu Sikilizeni basi, kama tulivyosema Remoti Banda katika masemo yaliochukuliwa na mwenzetu hapo Kampala, Innocent Olenga. Kabla ya kufikia hapo, jueni kwamba kisha ki kusimamisha mkutano wa leo, siku ya pili, mpatanishi aliomba pando hizo mbili, yani serikali ya la Kinshasa na wahuni wa M23 uchunguzi wa mambo ya lazima tangu kesho, siku ya tatu. Na mjini Bruxelles, muungano wa nchi za Ulaya unasema siyo ya kukubaliwa mateso ya wananchi wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo ya jana siku ya kwanza, baraza ya mambo ya kigeni ya muungano wa nchi za Ulaya ilitia mkazo dhidi ya heshima ya usultani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya jile na mwenyi usumi wa kisidoni nawe Karinda Musu ila swali la uwezo wa serikali na heshima ya mipaka ya Kongo ya Kidemokrasia, muungano wa nchi za Ulaya unakumbusha kwamba hawawezi kubali kuona wasi wa M23 wahudumiwe kutoka nje. Bila kuwataja, muungano huo naomba kwa pande zote zinazohusika kukomesha msaada huo. Umoja wa Ulaya unaomba serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kuhudumia juhudi zinazofanywa ili kurekebisha amani na taifa ya haki mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muungano wa nchi za Ulaya unasema upo tayari kutoa mchango kwa mipango inayochukuliwa kwa ajili ya kupata suluhisho kamili kwa mzozo huo. Upo pia tayari kuhudumia mbinu za pamoja za uchunguzi mkuu wa muungano wa nchi za kanda la maziwa makuu. Tangazo la umoja wa Ulaya linajulisha kwamba muungano huo unangoja matokeo ya kamati ya usalama ya Umoja wa Mataifa kuhusu jinsi kundi la M23 linahudumiwa. Muungano wa nchi za Ulaya unatamani katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ataje mwakilishi maalum juu ya masha Muungano wa nchi za bara la Afrika. Asante kwako Karine Ndamuso, na sasa turudilie Remo Chibanda katika masemo yaliyochukuliwa hapo Kampala leo hii na mondeto Innocent Olenga. Kiongozi mkuu wa kundi la M23 anajulikana vizuri sawa mtu aliyefanya makosa makubwa ya kupinga haki za binadamu dhidi ya raia. Mwezi wa wa mataifa haki za binadamu wa sita uliopita, komisa mkuu wa umoja wa mataifa usikae na haki za binadamu navi Pilai alitaja viongozi watano wa kundi la M23 kama watenda maovu wakubwa wa kati ya wale watano wanaoharibu haki za binadamu au Ulani Turi ambaye yupo kiongozi wa kundi hilo la uwasi wa pili ni Ambao wanatamani kuongoza na hali ya usalama na kibinadamu inaendelea kushurutisha baraza ya amani na ya usalama ya Umoja wa nchi za Ulaya katika tangazo ya jana kisha mkutano wake, Umoja wa nchi za Ulaya ulionyesha furaha mbele maendeleo katika kurudishwa kwa amani katika pande la mashariki ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya Jacques Yves Molima mengi sizoni nayo Karinda Muso. Muungano wa nchi za Afrika unatoa maoni yake kwa kupinga uasi na utumizi wa silaha ajili ya madai ya kisiasa. Muungano huu unashutumu kundi la M23 kuendesha uasi mashariki mwa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Muungano wa nchi za bara la Afrika unakubali kwamba hakika kuna mwendo, lakini unawaza kwamba wasi wa M23 hawaja heshimu kabisa kuondoka pa kilomita makumi mawili na mji wa Goma. Kuhusu kusimikwa kwa jeshi la kimataifa lisilo la upendelevu mahali pa mzuzu, baraza hilo inakumbusha kama linahudumia kutapanyika kwa jeshi hilo. Muungano unaomba nchi zinazokuwa na mimba na jumuiya ya kimataifa kwa jumla kutoa msaada kwa juhudi zinazofanywa kwa sababu hiyo. Kwa hiyo baraza la nchi za Afrika linasifu azimio ya serikali ya Kongo ya Kidemokrasia ya kutoa mchango wa dola za Kimarekani milioni makumi mawili ili kusimikwe haraka jeshi hilo, lakini muungano huu unashutumu Bakaji sawa namna ya kuendesha vita mashariki mwa Kongo, unaomba kamisheni ya Afrika inayohusika na haki za binadamu kuchungua haraka swala hilo na kuatolea ripoti. Wakati wa mwisho ni tarehe 15 mwezi wa pili mwaka kesho. Jimboni Kivu ya kaskazini, shirika la raia la Luhofu linashutumu wizi wa mazao mlimo tangu juma mbili katika bonde la mto Luolu mtaani Lubero. Watu wenye silaha wana wanaharibu mashamba kati ya Luofu na Kataro hali yenye hatari ya kusababisha njaa katika vijiji hivyo, imearifu shirika ya kiraia ya Luhofu. Taarifa ya Alisi Kakule wa redio ya maendeleo ya Kanyabayonga inasoma studio nawe Elize Chikota. Vitu ambavyo kupora zaidi ni kiazi ama pomme de terre, maragi na miugo, ni ushuda ambayo tokea na shirika la raia. Kufatana paka na shirika hilo, watu ambao kuwa na silaha ndio wenye kupora vitu vya mashamba ya wakadi, na kunyang'anya vingine mikononi mwa wakadi ambao kutoka mashamba. Kufatana paka na ushuhuda ya shirika la raia, wakadi wenye kuwa na magumu kwa kupata chakula, kwa sababu mashamba yao ndio yenye kuwasaidia kupata chakula. Ni jambo moja pale busikwa na nuru yapata kilomita sita na Kabayonga. Hapa wanahakikisha ya kwamba wale ambao kupora vitu vya mashamba wenye kwenda kuviuzisha pia wenye mashamba katika masoko. Kwa kuona maneno hii kiongozi wa shirika la raia pale Lubero anaomba kwa wasimamizi ya askari jeshi kuwalinda wakati huu ya mateso. Joseph Mal Kidoko anaomba kwa kamati wa sekta tano la jeshi ya inchi kutuma askari jeshi katika maeneo ambazo kuwa mikononi mwa makundi za vita na lengo ya kusimamisha jambo la kunyanyasa wakadi. Kwa kifupi paki kwid, katika jimbo la Ndu, katika la Bandundu mamilioni ya franga za kongomani zilipotea katika shirika la fedha, Saint François Xavier. Hakuna mafasirio yaliyotolewa hadi sasa kwa wateja wa shirika hilo, lakini kiongozi wa shirika lenyewe anasema amefungwa katika gereza ya mji huo wa Kikwit. Mjini Kisangani masomo zote za Katoliki hazikutumika leo siku ya pili sababu walimu hawayapokea mishahara ya mwezi wa kumi na moja. Kwa kumaliza hali hiyo, waziri jimboni kwa muda wa masomo ya kiprimari, sekondari na, na ufundi alizidisha mikutano na wakuu wa kituo cha uchunguzi na walipo ya walimu ofisi jimboni ya fedha na mweka hazina. Wanafunzi walighutishwa nyumbani kwao kabla suluhisho itolewe. Wanafunzi wa mashule ya kikatolika walirudi nyumbani sababu walimu wao wamekataa kufundisha. Walimu hawa wanadai mshahara wao ya mwezi wa kumi na moja ambaye hawayapata bado. Katibu wa shirika ya utetezi ya walimu jimboni Amasieko Joeli Tete anajiuliza namna gani mshahara wao haukufika kunako mabenki, alafu mwezi jana walilipiwa kupitia makonte zao. Anamshtaki Bwana Ode kutumia fedha yao ina wingi ya milioni makumi sita ya franc congolais, lakini huyu alikataa kujibu kwa mashitaka ilo, akinena yakama kama hakupata ruhusa kwa wakubwa wake, akizungumuzia jambo ilo na viongozi mbalimbali sawa ule mweni kuhusika na fedha jimboni ordinateur delege na mashirika ya utetezi ya walimu. Waziri jimboni husikanaye na masomo kwa muda bwana Philipe madali aliamuru kiongozi wa fedha jimboni na Ode kutafuta katika fedha ya serikali yeni kuchelewa kisha malipo fedha yeni kulazimishwa kwa malipo ya musha raya walimu hawa mudikisangani. Jacque Muconkole, Radio Okapi, Okapi, Okapi.