Watendaji wa shirika la raia kutoka majimbo ya Kivu yote mbili jimbo, jimbo la mashariki na wilaya ya Ituri wanasema mkutano wa Kampala sio wa mgao wa uwezo wa kiserikali. Walijulisha hivyo leo nyuma mchana pa Entebbe nchini Uganda Wakati wa mwisho wa mkutano wao mkuu ulioongozwa kutokana na majadiliano ya kisiasa ya Kampala, wazee wa bunge walichungua na kukubali leo siku ya tano mradi wa sheria inayopanga hali ya kushimikwa kwa jimbo za mpya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sheria hiyo inapanga jimbo makumi mawili na tano pamoja na mji mkuu wa Kinshasa. Na jimboni Katanga, barabara inayounganisha eneo la Kasomeno na la Kilwa inapatikana katika hali ya uharibifu mkali ikinyume, katika soko vifaa vimoja vya lazima ya kwanza kutoka Lubumbashi vionekane pamoja na mazao ya milimo kutoka vijiji vya kandu. Oh, ulikomeshwa leo nyuma ya mchana pa Entebe nchini Uganda mkutano mkuu wa watendaji wa shirika la raia kutoka majimbo ya Kivu yote mbili jimbo la mashariki na wilaya ya Ituri. Mkutano huo unaendeshwa kutokana na mazungumzo ya kisiasa ya Kampala baina ya serikali ya Kinshasa na wahuni wa M23. Ombi ya wazuriaji ni mmoja: mazungumzo ya Kampala siyo kusema mgao wa uwezo wa kiserikali kati ya pande hizo mbili, mazungumzo ya kweli ya ndani na pande zote mbili na pande zote ni ya lazima. Tarifa ya mwenzetu kutoka Ntebe mengi Sidoni nawe Elize Tikota mugawa wa uwezo wa serikali kati ya serikali ya Kongo na wana mugambo wa M23 wenye kuwa mbali kwa kumaliza mzozo ambae kupatikana mashariki mwa Kongo na kuingiza usalama. Ndio maana wana memba makumi matano wa shirika la raia wenye kujisanya pale Ntebe na waliingia jana ile mkutano katika makundi ine. Serge Sivia msimamizi wa vijana wa Goma, alinena ya kwamba kama tuko na oga, kama mkutano wa Kampala usiye kuleta matokeo za mzuri na kutosha, mpaka matokeo kati ya serikali ya Kongo na wanamgambo wa upiki. Tusema, kama ndani ya Kongo kuna mambo nyingi zinapashwa kupata swali na kwetu sisi tunawaza kama ana Kampala ndio anapashwa kuleta jibu kwa mambo ambazo kupatikana nchini Kongo, lazima zingine zenye kuwa katika mambo za uchumi, hali mzuri ya wakaji na kadhalika, vyote ya vyenye kuandikwa katika kibarua kile watakaopewa wasimamizi wa serikali ya Kongo na wa M23 pale Kampala kisha kumaliza kwa mkutano huu. E, kwa kifupi, askari polisi wa taifa na wajambazi walibadilisha risasi usiku wa jana katika kampi Mgunga ya tatu na kupelekea kuumiza kwa wahami wawili. Habari husema watu wenye silaha waliingia kwa uficho katika kampi wakati wa mchana kwa kupanga shambulio yao. Habari hizo hizo hujulisha kwamba askari polisi walifukuza washambulizi. Juweni kwamba ni shambulio ya tano tangu mwezi huu wa kumi na mbili katika sekta hiyo ya Mugunga. Na tukibaki katika eneo hilo hilo, tujulishe kwamba toni mia tano makumi matano ya chakula na vifaa mbalimbali ndiyo msaada wa serikali ya Kinshasa kwa maelfu ya wahami wanaokusoja katika kampi kumi na kenda na eneo zingine za muda katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Mgao wa kwanza wa usaidizi huo uliofikishwa huko na wizara ya mambo ya kijamii na ushirikiano wa taifa ulianza leo siku ya tano Pamugunga, Mgunga ya kwanza ambako wanakusonya zaidi ya elfu makumi mane ya wahami. Ni wale waliokimbia mapigano wa sila, ya silaha ya tangu mwezi wa nne jimboni Kivu ya kaskazini. Lakini sasa wahami wanatamani kitu kimoja: kurudi kwa usalama katika maeneo yao ya kawaida. Moiz Mutunga Lukube kutoka Goma. Tumekuja hapa kuwapa moyo na kuwasaidia kwa magumu mnayo. Haya si matamshi yangu ila matamshi yake waziri Charles Nawege hausikaye na mambo ya ujamii nchini hii. Leo serikali ilihudumia wahami wa Mgunga maaragi, unga wa mihindi, sabuni, mafuta ya jiko na chumvi. Twaweza kukusikiliza kungoja ni... amani irudi. Hatupashi kuachilia raia wetu, tunapasha endelea kuwatolea misaada tukiwa na tumaini ya kama amani itarudi haraka na hivi tuanze kuwahudumia kwa njia mbalimbali za kimaendeleo ndani ya mitaa yao ya asili. Ila ingalawa kumekuwa msaada huu, wahami wameomba tu kurudilia maskani yao. Tusikilize ushuhuda wa muhami huu: mwenye kutuletea chakula na sisi tuletea chakula, lakini hatupendi umungambi, tunapenda umwetu, rudie kwetu. Mungambi tunasumbuka sana, lakini tuko na waziwazi, hatujui kama tutalala humo. Twafahamisha ya kwamba wahami hao ndani ya kambi la Mgunga wamehofia usalama wao. Kila mara wameshambuliwa na watu wenye silaha. Tangu wapo hapo, wamekwisha shambuliwa mara tano na jambazi wenye silaha. Mimi ni Mweze Mtunga Lukube, kwa niaba ya Redio Kapi, Goma. na azimio ya kufungwa kiserikali kwa uvuvi katika ziwa Kivu kipande cha Minova makelele katika Gufumayabuzi ilipingwa jana siku ya ine. Azimio hiyo ilijulishwa siku ya tatu na kiongozi wa kiserikali anayehusika na mazingira, uvuvi na ufugaji. Ni sababu wavuvi wanahakikisha kwamba azimio hiyo haiwezi timizwa kutokana na hali ya sasa ya kibinadamu katika mji mdogo wa Minova. Taarifa ya Ezekiel Batumiki wa Redio Bubandano inasoma kutoka Kalemi na Expedi Mwamba Mubi. Kwa mujibu wa prezidenti wa kamati ya waami pale Minova, hatua ya kufunga kivuvi kwa muda imefikia wakati mahali hayo hukumbwa na uhaba wa chakula kufatana na ujio wa idadi kubwa ya wahami tokea mji wa Goma pamoja na wale tokea kijiji Sake. Leo hii wahami hawa pamoja na wale waliokutwa, hakuna aliyeanza kuwahudumia. Basi kufatana na maisha haya hafifu, wahami watawezaje kuishi bila kivuvi? amejiuliza mprezidenti wa kamati ya wahami. Kwa bahati nzuri baada ya majadiliano na kibarua kilichoandikwa na mnyampara wa Minova pamoja na wavuvi, kwa waziri jimboni anayehusika na kivuvi, kiongozi wa ofisi ya kivuvi pale Minova ametupilia kwa siku za usoni hatua ya kufunga kivuvi, bali wote wataendelea kusubiri kibarua cha viongozi jimboni kitakachoamuru kufunga kivuvi. Wazee wa bunge walichungua na kukubali leo siku ya tano sheria inayopanga hali ya kushimikwa kwa majimbo za mpya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sheria hiyo inaonyesha wazi operesheni za kutimiza kwa kufikia hakika kipindi cha katiba ya taifa kwa yote. Sheria inapanga kutosha mji wa Kinshasa jimbo makumi mawili na tano. Inaruhusu pia kwa jimbo hizo kuwa huru katika uongozi wa mazao ya kiuchumi ya fedha, ya kiufundi na hata kuhusu wafanyakazi. Seneta Adamu Lomalisa, moja kati ya wanaoongoza komisheni maalum inayochungua lazima kwa baraza ya bunge ya kutoa sheria hiyo masema kalikuona mwenzetu mimi Engumba Mulongo. Sheria ambayo tunakwenda kuitika yenye kuwa ya muhimu kabisa, kwa sababu utakaosaidia kwa mwenendo uh, mzuri wa mambo za siasa ndani ya inti, sababu wakati ule majimbo makumi mbili na tano pamoja na muji wa Kinshasa maeneo makumi mawili na sita zitakaoingia ndani ya kazi ya kuendesha vizuri mpango wa maendeleo ya inti yetu. Sheria hii inasema kama wakati sheria imesha kuitika majimbo tano za kwanza zitakaoanza kazi kufuatana na nukta ya pili. Ndiyo maana kama vyote vyenye kwenea mwezi sita za kufuata, ndio wasimamizi wapya watachaguliwa, kisha kutakuwa kuingiza kwa mkutano na vyote vitakaoanza kisha seneti. Sheria hiyo itafikisha kunako baraza ya bunge la taifa kwa uchunguzi wa pili mbele ya kutangazwa kupitia amri ya rais wa taifa upande mwingine mpango wa miaka tano elfu mbili na mnane mbili hadi elfu mbili kumi na mbili wa usaidizi wa PNID kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mambo yatakayotimizwa katika mpango huo unaoelekea uongozi njema na namna ya kupunguza ukosefu yalioneshwa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Ilikuwa mbele ya wakilishi wa watoaji wa fedha wa serikali ya Kinshasa na wakuu wa shirika za Umoja wa Mataifa. Katika juhudi zake za kupunguza ukosefu wa kiuchumi, mpango wa Umoja wa Mataifa kwa maendeleo na ruhusu wa masikini kufikia kazi za fedha, mfano wa mtawa Walungu jimboni Kivu ya Kusini, mwenye masomo zilijengwa na viwanda vingine vya chini. Kiongozi wa mtawa Walungu Daniel Eloko na fasiria iliyotimizwa mbele ya mikrofoni ya Francois Kadima tika wakaji wa tarafa ya Walungu wamelezika. Kwanza tumesaidia shirika za mkopo, pia tumekarabati soko kaza, tumewapatia pia mtai wanawake sawa vile wanaume, tumejenga gala, tumewapatia mashini za kusaga unga, tumewapatia pia wanyama kwa ajili ya ufugo, kwani tarafa la Walungu inakazia ufugo tena. Tumejenga wala kukarabati shule zaidi ya mia mbili huko, tena shule zilizopata vifaa mbalimbali. Tena katika mji wa Walungu kumejengwa kituo cha tomuti. Kuna pia kituo cha kujifunza jinsi ya kukomesha mizozo, nako pia kituo cha shughuli za utamaduni. Jimboni Katanga barabaro inaunganisha eneo la Kasomeno na Kilwa inapatikana katika hali ya wa uharibifu mkali, hususani kipande kati ya kijiji cha Lwembe na Kilwa kinyume sokoni. Vifaa vimoja vya lazima ya kwanza kutoka Lubumbashi havionekane hata mazao ya mlima kutoka vijiji vya kando pole Munanga kutoka mji wa Lubumbashi. Leo wiki mbili sasa, vitu vyote vimepanda bei, kama vile sukari, kinywaji vimepanda juu zaidi mjinini mule Kilwa. Saki moja ya mahindi iliyokuwa hapo awali ikiuzishwa kwa kiasi cha franka 500 ya kikongomani imeuzishwa leo hii kwa 1200 hadi 1500. Wabeba mzigo wengi wa magari waliofika hapa Lubumbashi kwa kuchugua mzigo wamesema kwamba kuna hesabu ya kilomita ya pata 200 miongoni mwa yale Haribika. Haya ni jambo inayoleta hasara kubwa kwa usafiri. Kwa upande wake, mkuu wa siti ya Kilwa husema kwamba serikali ya jimbo la Katanga ilikuwa na makubaliano na kampuni la nchi la China kwa kutengeneza barabara hiyo toka Kasomeno hadi Kilwa, bali jambo hili halikutendeka kamwe, kufuatana na mzozo uliozuka huko kati ya wakaaji na waskari polisi toka Lubumbashi. Pole Munanga, redio Kapi.