Wapendo wa wasikilizaji, kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo. Kinshasa, komisheni ya uchaguzi wa taifa huru seni inatoa kujulisha kuweko kwa uchaguzi wa maliwali wa majimbo makumi mbili na moja nchini kutokana na ugawani wa nchi. Uchaguzi unakufanyika tarehe 26 mwezi wa tatu mwaka tunao na wafungwa makumi mbili na saba wa gereza kuu la Bukama walikasirika sana na kuweza kufanya lolote kwa kuweza kushambulia kuvunga milango ili watoroke, lakini polisi la taifa iliwazuia. Kinchasa, wakati tukizungumza na nyinyi, wasijazi wa timu la taifa ni Leopar wanapatikana kunako Stade Martir ambako wanapokelewa na umati wa watu wa mji wa Kinchasa oh, habari kamili. Kama vile tuliwajulisha pale juu, komisheni ya uchaguzi wa taifa huru sini inatoka kujulisha kuweko kwa uchaguzi wa maliwali wa majimbo katika majimbo makumi mbili na moja nchini. Kutokana na ugawanyo na mpango wa majimbo, uchaguzi wenda kufanyika tarehe makumi mbili na sita mwezi wa tatu mwaka tunao. Kufuatana na kituo cha upashaji wa habari Jeni Afrike, wale wenda kuwa wakandideti wanao mpaka tarehe makumi mbili mwezi wa pili mwaka tunao kwa kujulisha ukandideti wao kwa upande wongine, ikiwa kama kalendari iyo inaheshimiwa, kufatana na kiongozi wa Seni, mwisho wa madaraka ya mawakamisa wa maalumu, yani wakomisari spesio wenda kufanyika wakati wa kubadilishana ma madaraka na maliwali wenda kuchaguliwa. Kwa upande wongine, Seni inatowa mwito kwa kuuza vifaa vya uchaguzi vya kuandika wachaguzi wapya. Wafungwa makumi mbili na saba wa gereza kuu la Bukama walikasirika sana na kufanya lolote ili watoroke jana, siku ya pili, ni katika jimbo lipya la Olumami wafungwa wale walijaribu kuvunja milango za gereza lile ku, lakini polisi iliwaogopesha kwa kufyatua masasi nje. Ingawaje kinyume cha hali yao ni ya kukasirika, sababu wanafu, wafungwa wale wanaishi bila kulipwa ku, kupewa vyakula na kuishi katika hali mbovu sana. Tumsikilize prezidenti wa shirika la raia la Bukama Njani Mwasimu na mwandishi wetu Bibi Denise Maeo ni Bwana Matie Ngandu. Mapezenyele balitomboka ni juu ya njala, habana na chakula, sababu government yetu ilianza kuwatumia pesa ya kuuza chakula tangu mwezi ya Novemba mpaka leo, hakuna pesa lolote la kuuza chakula. Sababu ya njala wanatomboka, wanaimba, wanatupa majue. Jambo ya pili, hatuna na wamzi sababu tribunal haitumike. Jambo la tatu, inakuwa wanakosa pesa ya amandi, vile wa wamajistra wanapenda ni mm, wakosefu Wanasema kumbe hivi watutoshe, ndio maana tunaita government yetu na waautorite wote wako na tufuata wa nouvelle province ya Holomani wapate kuona jambo ya, ya matribunau ile haina wa na viongozi wenye kuhusika na magereza nchini Kongo ya Kidemokrasia wapo katika semina kuhusu uongozo wa magereza nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mkutano wao wa uelimishaji na uchunguzi wa hali ya majela ilianzishwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Muda wa siku mbili wa uzuriaji, kutoka mahali mengi nchini Kongo ya Kidemokrasia watabadilishana maoni juu ya namna ya kustarehesha mipango za uongozo wa magereza na pia kuchungua hali ya wafungwa kama vile wanadamu. Semina hiyo inaandaliwa na uwaziri wa sheria pamoja na Monisco. Taarifa ya Mimiye Ngumba Mulungu Mengi Yino Toyafate na Fiston Ngoma siku ya leo ina lengo ya kuonesha maisha ya kila siku kwenye magereza na vituo vingine vya kizuizi nchini Kongo. Kwa mujibu wa mkuu wa kitengo cha sheria jimboni Kivu Kaskazini, Biberta Chikanabo, mbinu hiyo ina lengo ya kutambulisha tatizo kwenye ngazi za juu. Uh, yeah, please, yeah, kuna mambo kadhaa ya matatizo kama vile kuheshimu saa ya kupokea wageni na para ya kutumia para chakula, chakula, saa ya kuandaa aposte yetu na mengine mengi Biondoot. Matatizo haya sio tu kwamba ni ya kweli lakini ni maalum kwa kila gereza. Kwa hiyo kuna haja ya kusaishi usimamizi wake. Bi Patience Saye wa Monisco: mpaka leo hakuna hata utaratibu wa makazi ndani ya magereza. Na sheria ni nini? Ni taratibu zote zenye kusimamia magereza, kama vile hatua kwa hatua. Maswala yote utawala wa magereza yamepaswa kuandikwa, kama vile sheria na taratibu. Pamoja na hayo, pia na kanuni kwa ajili ya tabia ya mabusu na wafanyakazi. Kutokana na hali washiriki wanapendelea kuunda kanuni ya mambo ya ndani ili kuweze kuwa usimamizi mazuri wa magereza, kanuni ambayo itawasilishwa kwa ajili ya kupitishwa kwenye serikali. Mbonikivu ya kusini, mjini Bukavu, mpango wa kazi za kiutu kwa mwaka wa 2016 ulijilisha leo siku ya tatu mbele ya viongozi kiserikali na wasaidizi wake. Kamati ya kazi za kiutu ilijilisha kama itafanya lolote kwa kufalia watu 15 na mpango huo kulingana na mwaka jana, jimboni Kivu ya kusini ni watu kumi na sita, asilimia moja ya wakazi ni wenye lazima ya usaidizi huo kiongozi wa chumba ndogo cha OCHA alijulisha kama kuhama kila mara kwa wakaazi na ujio wa wakimbizi huenda kuzidisha hali mbaya ya kiutu a mashariki mwa nchi, kinyume cha uzito wa hali kisiasa na kikabila. Tumsikilize Sulemani Beya akijiliza mbele ya mikrofone ya Delfini hizo ambazo ni za kiutu. hatuwaze kwamba hali ya maisha itakuwa mbaya mno, ni hali ambamo sisi watumishi wa kiutu tunatumika kawaida tukitumia juzi wetu ili tuwafikishie bila shida yoyote wahanga wa shida za kiutu msaada bila kutatiza mipango zingine, jimboni Kivu ya Kaskazini. Mtani Romero, ingawaje hali ya kutusikilizana na yenye kuwa wazi kati ya makamati na Nande na utu paluhufu, wakaaji wa moja wamechukua wa hatua ya kurudilia nyumbani mwao, na hiyo ni kwa sababu ya kuweko kwa majeshi ya MONUSCO mahali kuko wengine wanao labda woga kamili na wanapitisha mchana kati tu, lakini kwenda kulala mali pengine kwa Pakaina. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Bibi Sifa Maguru. Kumepita sasa juma moja tangu wakaaji walikimbia eneo la Luofu, wakikimbia mzozo kati ya Wanande na Wahutu. Ila pamoja na kuongezeka kwa askari wa Monisco katika kijiji hiyo, wakaaji fulani wanaanza kupata matumaini na wanarudia mginini. Wanasema kama, kwa msaada wa za usiku na mchana zenye kuendeshwa na askari wa Monisco ndio maana wanarudi. Ila wakaaji wengi wa Luofu wanaendelea kuishi pakaina katika ukimbizi. Kila siku asubuhi wa wanasindikizwa shambani na askari wa Monisco, na jioni wanasindikizwa tena kwa kurudi nyumbani pakaina. Tena katika kata za Luofu kunaonekana vijana wenye kushika mipanga wakizunguka na kusema wanalinda usalama wa wakaaji. Askari wa Monisko wanakusanyika na kuzungumza na viongozi wa msingi pamoja na wawakilishi wa vikundi vya wakaaji kuhusu kuishi pamoja kati ya wakaaji Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Jimbo la Ituri ilipokea frigo mia moja makumi kenda na mbili na mia saba makumi sita na munane ya vifaa vya kuleta moto wa umeme kutokana na jua, yani pano huenda kusaidia kwa ukingo wa dawa za uchanjo kwa baridi ili zikingwe vizuri sana. Mkuu kiongozi wa Peve jimboni Ituri alijulisha kama usaidizi huu unatokana kwa mashirika ya kimataifa ikiwamo shirika Gavi, na vifaa vile huenda kusaidia vituo vimoja vya afya jimboni Ituri kwa kulinda dawa za uchanjo katika hali ya baridi. Daktari kiongozi ya Peva amesema kwamba hizo mafrigo zilitumwa toka huko mji mkuu Kinshasa. Fungu za mwisho zilihasili mji Bunya kwa njia ya ndege Jumajana. Daktari dkister Lobo amesema kwamba tayari taer mafrigozi nyingine na mapano solaire zimekwisha kushimiko katika mazone sante saba ya Ituri, ni sawa huko Nyakunde Komanda, Nizi, Chomia na Mambasa. Huyo mganga ameomba na wananchi kulinda usalama ya vyombo hizo. Tumfuate, tunaomba na wa, wakaaji yote ya Ituri kupartisipe na kuchunga ba bamateriele tunataka kupata kwa intere ya watoto wetu na wamama ya mimba, na vile tunawaomba wakontribue na kuleta mbao kwa kufasilite kazi ya kufikisha ile materiel juu ya paa ya nyumba. Zone sante nyingi ya Ituri zimekabiliana na shida kwa kulinda vaccin. Kumbe ni bahati kubwa kabisa. Ni zawadi ani kutolewa na shirika Gavi, Association Mondiale pour le vaccin et la vaccination, Rotary Club na pia shirika Toka Bunia. Mimi naitwa Jean-Claude Kidile, Radio Okapi. Mapatano kati ya waziri ausikani na michezo Denis Kambai Chimbombe na raia wa Kinshasa imekamilika leo hii kuhusu kuonyesha kikombe kikombe cha ubingwa wa shane elfu mbili kumi na sita niweza kuandamana tangu leo asubuhi kunakutangia kunako hotel Flevi Kongo. Saa sita waliweza kuandamana katika mitaa kumi na moja ya mji wa Kinshasa, kuanzia tangu Boulevard ya 30 Juin, wakipitilia kwenda ku kitambo magazin katika mtaa wa Ngaliema, Bandalungwa, Kasabubu, Kalamu na pia mbele ya plasi wanaoita nafasi Victoire mpaka changu ambako wanapitilia sasa. Kwa wakati tunapowazungumzia uwanja wa martiri nja sana na wakazi wengi sana mwandishi wetu Enoke anayekuwa kwani anatuelezea kama watu ni wengi sana, furaha kubwa. Na ni hapo tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo na kundi nakundiliza kuandaa taarifa, tunasema asante sana na kumwachia kakiakewa mikrofoni mengi. Nawe asante Okapi, o