Abarizetu duniani mikunda miemba karibuni. <trui> wapendo bi bi abaritu, nazo, Kindu, wasikilizaji. Kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo pakindu kisha mkutano wa wa kawaida maskofu wa jimbo la episkopa la jimbo la Bukavu walitoa mwito kuweko nchini hali nzuri ya kisiasa na ya kijamii na pia kuacha uongozo wa rushwa nchini. Yeah. Komisheni ya Afrika kuhusu uchunguzi wa uchaguzi mbalimbali kazi kwa kifupi na shutumu Mkutano ulioanzishwa Juma jana na ulikomeshwa mwisho wa juma hilo. Jumla ya maskofu walioshiriki Pakindu walitoa mwito kuhusu hali nzuri kisiasa na kijamii nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tumsikilize Arkiskofu wa Bukavu François Xavier Marui katika maoni yochukuliwa na mwandishi wetu Matie Ilunga Shambwi. za rushwa na kuadibisha mazingira ya uhaki, watupilie mbali mazoezi ya uongo na udanganyifu vinavyolemeza raia kwa nyakati hizi, na wapate kuangazia ndugu zao wote yenye kuhusu masungumuzo kitaifa yenye kuja pamoja, na mambo ya uchakuzi, malipo na mishahara za wafanyakazi za serikali ilipwe kama inavyostahili, kuliko kuwazalia michoko, na wasipate nafasi ya kunyang'anya na kutafutia kumili ya wenzao. Serikali ajitoe kikamilifu kwa kudumia raia na kufundisha wafanyakazi jinsi ya kuelewa kenyeji na upendo wa nchi. Kwa rais wa nchi tunamtakia kwa heshima kuu hapate kutimiza kazi yake kama mchungaji na mlinda ukingo la nchi mkononi mwake. Rais atimize daraka lake kama inavyostahili, aeleze wazi msimamo wake kwambatana na jeuri yenye kukandamiza na kulemeza raia, hata kusababisha magumu katika kipindi ambaye wananchi wetu wanatazama kipindi cha mwendo wa uchaguzi Komisheni ya Afrika kuhusu uchunguzi wa uchaguzi mbalimbali mbali kazi, kwa kifupi inashutumu UNESCO kwa kuzuia maendeleo ya mpango wa uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, katika maoni yaliyojulishwa leo siku ya kwanza katika makao yake hapa mjini Kinchasa, prezidenti wa kazi anawaza kama tume la umoja wa mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia inaacha huru usaidizi wake kwa mpango wa, wa uchaguzi mbalimbali kulingana na vifaa, pia kwa kupana kwa seni Simarongongi aliyajulisha namna gani amawezo na, namnukua, tunatamani vitendo, sivyo masemi. Tumsikilize, yupo njani mwa simo na mwandishi wetu Jefe Ngoi. Ngambo, no yetu sisi, kazi tunatumai kuwa MONUSKO anayesaidiaka mpango wa uchaguzi kutuhakikisha leo nini itakuwa mara hiyo msaada, kwa sababu tulifataka MONUSKO alisema kuwa kuna masharti kabla ya kutoa msaada wake. Ni kitu gani? Ni shida kwa MONUSKO? leo tunasema kuwa leo hii MONUSCO inaleta sasa kikwazo kwa mpango wa uchaguzi. Ni kwa mfano mnamo mwaka wa 2011 uchaguzi uliandaliwa na mchango wa MONUSCO na tangu mpango wa uchaguzi ulianzishwa ni Monusko anayesindikizaka seni kwa kutoa vifaa kwa kusafirisha vyombo vya uchaguzi, seni, la la seni, la la la uchaguzi. La si zamani la seni ilitangazia kuwa Monusko ataunga mkono wake iya, na yote hii hi, inasemwa hi tu kwa kinywa. Tunayoomba leo ni kuona vyombo kupelekwa kwa seni na Monusko ili mpango wa uchaguzi urahisishwe nchini DRC kwa upande wake Seni inahakikisha kwamba inayo kwa sasa mipango za wazi kuhusu usaidizi kivifaa wa MONUSCO juu ya mpango wa uchaguzi. Koonda Enanga, prezidenti wa Seni, alijulisha leo hii wazi mambo yale, na alikuwa mwalikwa akijibu hivyo kwa maoni ya wasikilizaji wa Radio Okapi katika kipindi Parauditer Inal. Alikuwa mwalikwa wa mwandishi wetu JR Lungembo. Tumsikilize Koonda Enanga le facteur qui qui sont devant nous et qui faisait fesek... Mambo mengi alituzuia kutangaza kalendari. Kwa bahati mzuri, kuna mwendo. Kizuio cha kwanza, siwezi tangaza kalendari kama sina alama za wazi kuhusu usaidizi wa vifaa. Tunapata alama kwani maalum, kwa ni mwakilishi maalum anatuhakikishia kwamba MONUSCO inakubali kutoa usaidizi. Kuna mwendo ya pili, hatuwezi kutangaza kalendari kama hakuna alama ya wazi kuhusu bajeti, tunapangwa kifedha tuliokubali pamoja na serikali, lakini haijatosha. Je, ni kwamba pesa tulizopata kutoka serikali zili tusaidia kuendelea? Swali la tatu leni kuwa muhimu ni, ni mazungumzo au majadiliano kila mtu anaweza kuitolea jina anayetaka, sio na maana lazima ni matokeo, tuna lazima ya alama chache za wazi kuhusu mambo ya kisiasa. Certaines indications claires en termes d'options politiques jimboni Congo Central, watu saba wakiwa na memba vya vyama siasa vya upande wa upinzani wapo tu kifunguni katika Kempi Molai tangu sasa siku tano kunako chumba kikuu cha mashtaka cha Congo Central, wanamemba saba wale wanafuatwa na sheria, kwani walitayarisha na kuandika vikaratasi vya kuhimiza raia kwa kuandamana. Ukingo wa wanamemba wale unatupilia mbali maoni yayo na kusema kama sivyo. Taarifa ya giro cha nyampa, nyampala mengi soiafat na mwandishi wetu vivi kalinda musu. Kesi kama livyosema mwakili Lucien Tasa, mtetezi wa upande wa wenye kushtakwa, leo watachungua hatua zilizochukuliwa katika masambo ya kwanza zisizokubaliwa na mahakama kuu ya Matadi. Ilikuwa ajili ya kujibu kwa swali moja la upande wa utetezi. Kufuatana na upande huo, mwamzi mumoja kati ya walioongoza masambo hakuwapa kiapo kwake, mwakili Lucien Tasa hatua zote zilizochukuliwa hasa kufungwa kwa wanamemba wale wa vyama vya kisiasa zilipashwa kuvunjwa. Kuna pia swali kuhusu kosa ya wazi linalopashwa kuvunjwa, kwani sio na maana hali inayopashwa kupelekea kwa kuacha uhu wanamemba wa vyama vya UNC, MPCR na RECO, amesema mwakili Lucien. Sasa hivi sasa hawajagusa kesi kwa ndani Upande wa utetezi unawaza kwamba ni kesi ya kisiasa, masemi yenye kutupiliwa mbali na wenye kushtaki. Akiulizwa, mmoja wao anakazia msimamo wake na anasema kwamba watatoa ushahidi wenye kuhakikisha makosa. Majeshi ya taifa ya FARDC yanaendesha operesheni mbalimbali ya msako kwa kupinga makundi yenye kumiliki silaha na pia raia mutumbuki na wamaimai kati katika maeneo mbalimbali ya mtoa kale. Mapambano yapo makali kati ka eneo Numbi ziraro katika upande wa kaskazini ya Kale mpaka jimbo la Kivu ya kaskazini. Kulingana na kiongozi cha operesheni Sokola ya pili jimboni Kivu ya kusini, makundi ya taifa yalivuka eneo la, la Kashuvu na kufuatilia adui mtani Masisi jimboni Kivu ya kaskazini. Operesheni zingine hufanyika hapa Kalonge. Taarifa ya Jan Kasami mengi Siloi yafati na mandushwetu Jean Batiste Ntonga. Uongozi wa operesheni Sokola ya pili Kivu ya kusini ulizidisha mashambulio dhidi ya makundi yenye silaha tangu makundi yale yalishambulia FRDC na kuua watu watatu hapo Lumbishi na Tushunguti tarehe 23 Mei iliyopita. Siku mbili baadaye, muungano ya makundi hayo yenye silaha iliweka mtego kwa FRDC waliokuwa katika doria huko Kaziba. Watu wane walifariki na wawili kujeruhiwa upande wa FRDC na hali hiyo ndiyo yapelekea FRDC kusaka Wanyatura na wenzao hadi mwisho wao Masisi, Kivu ya kaskazini. Upande mwengine, wilayani Kalehe, hapo Kalonge wa FRDC wanawafukuza raia Mtomboki na wamekwisha kudhibiti lokalite ine zilizokuwemo wa raia Mtomboki. Shirika la raia Kalonge laomba kwa uongozi wa operesheni Sokola ya pili washughulikie vikosi vyao ili visigeukie raia kwa magaramio Jemedari Espera Masudi alieleza kuwa vikosi vyote kwenye eneo la mapambano wana vifaa vyote na kuwa wanaendelea kutiliwa uangalifu wote. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Redio Kapi. Na jimboni Ituri, vitendo vingi vya usalama mbovu vinafanyika muda wa huu wa Jumatatu za mwisho Babunia na pia kandokando kando hasa pahoo kusini mwa Bunia. Vijana wa eneo hilo waliandamana leo asubuhi mbele ya chumba cha kiongozi a lokalite yao na kujulisha huzuni yao juu ya hali mbaya, huenda kusababisha wevi wenye kuwa na silaha na pia mauaji inayofanyika kwa sasa. Ni watu kumi na kenda. Ya mwisho ilifanyika siku ya sita. Mengi tuyafate na marsiani kiza ja Mungu wizi hii ya silaha imetokea sana saa tatu ya usiku na saa moja ya asubuhi wa vijana ya kijiji oho wanasema ya kwamba pikipiki kumi na tisa simu za mkononi na pesa imekwisha kuibwa ndani ya nyumba mbalimbali na maduka wanasema hawafahamu kwa nini wizi hii imeendelea na askari polisi haifanye hata kitu moja wanashtaki polisi kuwa kimsingi ya hii yani msemaji ya polisi hapa Ituri hakubali na kushtaka ngambo yake wakaji kutokushirikiana na polisi. Meja Abeli Mwangu anasema chumba za ujasusi wako wanajitahidi kumaliza hii ukosefu ya usalama. Mtafahamu ya kwamba juma imepita watu tano waliumizwa vikali na masasi pale kukarta sayo hapa Bunya. Bunya Martial Kizabia Mungu, Radio Kapi turudi mjini Kinshasa kwa kuulisha kwamba ni leo hii siku ya kwanza ndipo kundi la wajambazi uzaniwa kumuua mwendesha kubadilisha pesa Kambise Masamba papi pa Lingwala, aveni Kasongo Ulunda. Juma jana iweza kuonyesha idadi yao ni watu watano, lakini mpaka hapo polisi la taifa bado kushika wengine mbili. Hayo ndio yalijulishwa na kukamilishwa na kuombiza jimboni wa mji wa Kinchasa kwa kijimada Seles Kanyama, ambaye alikamilisha kufanya lolote kwa kukomesha wajambazi wale ambao kila mara wanafungwa na kuchiliwa. Una sheria atafanya lolote yule Seles Kanyama, ndivyo alisema. Hapo tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Ipolite Kapanga tunasema asante sana, jioni njema. Tamwacha mikrofoni kwa kaki yake, ataongoza vipindi vingine kwe. Oh, kapi. oh,