Wasalimu popote mulipo, mstari mmoja tu katika taarifa ya habari. Maandamano yaliyoandaliwa leo na upinzani wa kisiasa hapa na pale nchini Kongo ya kidemokrasia yalikatazwa katika miji chache, pia kuruhusiwa katika miji mengine. Shabaha kushutumu mauaji yanayoendeshwa mara kwa mara mjini Beni, pia kupinga hatua ya korti ya kikatiba. Maoni mbalimbali yanatolewa kwa kiongozi wa chama cha UNC, wamefikiria shabaha ya maandamano ijapo kwa vikwazo. Upande mwingine, waziri jimboni Kinshasa wa mambo ya ndani kwamba waandamanaji hawakuheshimu njia iliyopangwa na waandalizi. Polisi inashutumu raia kuharibu magari ya polisi na mengine mengi. Katika taarifa hii ya habari oh, Karibuni kwa habari zetu. Habari ya leo kama vile mnajua ni maandamano yaliyoandaliwa na miungano ya upinzani, hasa Dynamique de l'Opposition, Front Citoyen na sehemu moja ya shirika la raia ambao walisikilizana leo katika eneo lote la Kongo ya Kidemokrasia. Mwandishi wetu Paul Matendo alitufasiria namna gani maandamano yaliendeshwa katika miji mbalimbali nchini. Taarifa yake inasomwa na Dunia Mkunda Milimba. Mjini Goma, kisha mchana kati, hali ya ukimya ilitambulikana kisha msukusuku kati ya polisi la taifa na waandamanaji waliojielekeza barabarani, ingawaje kukatazwa kwa maandamano. Kujulisha kama raia mmoja aliuawa na polisi ine kuumizwa. Beni, vile mji uliyokingwa tangu asubuhi sana na polisi la taifa, maandamano yalisambazwa tumia hivi gazi la crimogene. Jimboni Kivu ya Kusini, maandamano yalifanyika, umati wa watu wakilindwa na polisi la taifa bila mzozo nyika oli maandamano tayarisha maandamano yali walizusha kama kundi kubwa la polisi la taifa litawanya mali mengi, hata pia pakalemi na moba ambako hujulisha kama watu watano walifungwa. Pakisangani, maandamano yalisambazwa na polisi la taifa. Kunako Centreville, maduka yalifungwa. Na upande wa Bunia, hali ilitukia kama vile kabla maandamano kuanzishwa, na mara hapo yalisambazwa na polisi la taifa. Hali ya kati nchini pa Kananga, maandamano yalizuiliwa na wanamemba wamoja kufungwa, kisha baadaye kuachwa huru. Kwa wakati ambako Mbushimai, hali ilibaki kama desturi leo hii, kulingana na kukatazwa maliwali wa jimbo lile. Swalili wa gawanya waliyotayarisha maandamano yali, na kwa upande wa mangari mwa inchi pambandaka, mandamano ya lisambazo na polisi la taifa. Hali ile ilipitika pia pakwilu. Opande wa Kongo Central mjini Matadi hakuna hata mandamano yaliofanyika. Aksansi dunia, tujielekeze sasa jimboni Kivu ya Kaskazini ambako hali meanza kuwa tulivu mjini Goma, kinsha mapambano leo mbele ya mchana kati ya wa waandamanaji na askari polisi upande wa mangaribi mwa mji, vizuuyo vinaondoshwa na askari polisi. Matokeo kwa maandamano, mtu mmoja na fariki pia wengine wengi kujeruiwa. Ndilo jambo kutoka duru za vyombo vya usalama. Melezo mengi nawe Freddy Bikumbi ni raia mmoja ambaye amekufa na wengine wane kuumia, pia wanapolisi wane nao wameweza kuumia. Hii ni mwanzo ya matokeo ya fujo iliyotikisa mji wa Goma hii Alhamisi, polisi ikitwangana na wakaaji waliopinga mwito wa viongozi ili kusiwa na maandamano. Watu makumi tatu na mbili, baadhi yao vijana, ndio wamekamatwa na polisi. Afisa mmoja wa polisi hujulisha kuwa wanapolisi wengi walipigwa na raia. Saa hii ya jioni bado kuna watu ambao wangali wakisimama ma vikundi vikundi barabarani, ila hali ni tete maeneo ya Entre President, pia huko Ndosho bado wana polisi wangali wakichunga nafasi ambazo waliwekwa ajili ya kulinda usalama. Goma, Fredi Ignes Bikumbi, Radio Okapi pa Lubumbashi, maandamano haya kuendeshwa waandalizi wanajulisha kwamba askari polisi wengi walizingira mji ajili ya kukataza maandamano. Askari polisi walipatikana nafasi nyingi, lakini haikuzuia wakaaji kuendesha kazi zao kama kawaida. Kufuatana na wandalizi, watu wa moja ambao walijaribu kukusanyika walisambazwa. Msemaji wa muungano wa upinzani anajulisha kwamba watu chache walifungwa, habari isiyohakikishwa na polisi. Kutoka Lubumbashi, Denis Mayo anatueleza. Msemaji wa muungano wa vyama vya upinzani uitwao Dynamique de l'opposition muji Lubumbashi alijulisha kwamba maandamano haya haikufanyika tena. Sababu ni kwamba askari polisi walikuwa wengi barabarani kote, ni hasa sehemu ya posta, eneo ya stesheni ya treni, upande wa Carrefour, upande wa Machipisha, pia katika mtaa ya Kenya, sehemu ya uwanja wa mpira pia mbele ya ofisi ya chama Yunafek ambayo ingali bado imefungwa. Kati yao wamoja walikuwa na silaha na wengine walikuwa na vifaa mbalimbali. Ijapo hali hiyo muji Lubumbashi, kazi zote zimeendelea kama kawaida. Walipojiwa, waandalizi wa maandamano haya walisema kuwa askari polisi walisambaza wale wote walitamani kujikusanya hata wamoja kati yao walinaswa, bali viongozi wa askari polisi hawakuhakikisha jambo hili. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Redio Okapi. Pa Kinshasa, muji mkuu, ambako maandamano yaliyoruhusiwa na viongozi wa muji yalizuuliwa kabla ya kufika nafasi iliyopangwa kukomeshwa <mucho> maoni mbalimbali yanatolewa kuhusu jambo hilo. Muungano wa kisiasa Dynamique de l'Opposition unashutumu kuona maandamano yalizuiliwa leo mjini Kinshasa, kama alivyo sema Vital Kamere, kiongozi wa chama cha UNC pia mwana memba wa muungano huo, walifikilia shaba ya maandamano ijapo kwa vikwazo. Vital Kamere yupo mbele ya mikrofoni ya Paul Matendo. Tunasema ak sana leo, tunaona bakinwaz na bakinwa mingi kupita mesa, tunatafiwa kumwisho barati na balakrimolgene. Tunasema iyi ni kufezeka tu ya yawenyew konatuongoza kwa sisi, inaonekana kama population narecupere pouvoir yake. Leo tunafelisite watoto ote wa Bukavu, mnaonesha kweli na wauvira na wakabare na walungu, mnaonesha kweli kama nyinyi muko wademokrati. Watoto wa Goma waliwakataza mukasema, iko droit yenu. Na ile tunakondane gouverneur wa Nord Kivu, ye ni muzaliwa wabeni, alikuwa mare wa Beni. Kwa nini anakatala watu watembee juu ya kusema masakre ishe Beni? Kwa nini anakatala watu watembe juya kusema uchaguzi ufanyika? anasikia boga ya nini? Tunajiuliza. na munisco aliona ileyote, mwenye na mecho nazani ataitetea, na maorganization de droits de lhomme kongomani, boga naisha. Leo ni mwanzo, tutenda mpaka kumwisho na tutafuatia kanuni ya nchi, constitution yetu. Upande wake waziri jimboni Kinshasa Osikae na mambo ya ndani anafasiria kazi iliyofanywa na polisi kwake. Emmanuel Akweti, kundi moja la waandamanaji halikuheshimu njia iliyopangwa na waandalizi, pia viongozi wa mji. Tumsikilize Emmanuel Akweti uponjani mwa simu na Blaise Shindani. Liwali la jimbo la Kinshasa aliruhusu maandamano ya vyama vya siasa ya upinzani siku hii ya ine, lakini maandamano ile ilikubaliwa kulingana na sharti moja moja. Kwa mfano kujulikana kwa mabarabara wapi waandamanaji watapitia. Waaskari polisi walielewa kuhusu barabara hiyo, lakini waaskari polisi walijikuta mbele ya magundi mbili ya waandamanaji. Kulikuwa gundi moja yenye ilitumia barabara ambaye haikujulikana na askari polisi na gundi ingine ya pili yeni ilitumia mbele barabara iliyojulishwa mbele. Basi mbele ya hali ya aina hilo, askari polis hawakukuwa na suluhisho ingine isipokuwa tu ya kusambalisha wandamanaji wasiojulikana, kwani matembezaji haikukubaliwa kufuatana na mabarabara yale tutakomesha mjini Kinchasa, ambako askari polisi walisindikiza waandamanaji ambao waliwapinga, amesema Kanali Mwana Mputu. Kufuatana na msemaji wa polisi, walinda amani walizuia waandamanaji kufika katika pa eneo la Shengene, mipango zilichukuliwa ili wandamanaji wasiendelee mpaka kunako bulevardi 30 je. Lakini kiisha misukusuku, wandamanaji walikazana kwa kutupa majiwe na kufanya lolote ili waendelee kunako hoteli ya serikali. Kwa nini tuliwazuia? Tuliwaomba kama mahali pao ni pamwisho ni waeneo la Shengene mezo Shengene, tulitupiliwa majiwe mengi sana. Tulipoteza vifaa na watumishi wengi waliumizwa sana. Polisi lilikuwa na haki ya kusambaza maandamano yale yenye yalikuwa tena ya amani, lakini ya wajeuri, ndio walikutana mbele yetu. Tulikuwa na washahidi pale, hali iliyopitika. Tulisikia milio ya risasi, hapana, ile ni vifaa vya kuleta moshi kwa Kabla kukomesha tuwakumbushe kichwa kimoja tu cha habari katika taarifa hii. Maandamano yaliyoandaliwa leo na upinzani wa kisiasa hapa na pale nchini Kongo ya Kidemokrasia yalikatazwa katika miji chache pia kuruhusiwa katika miji mengine. Shabaha kushutumu mauaji yenye kuendeshwa mara kwa mara mjini Beni pia kupinga hatua ya kosa kikatiba. Maoni mbali mbali yanatolewa kwa kiongozi wa chama cha UNC wamefikilia shabaha ya maandamano ijapokuwa vikwazo. Upande mwingine wa Jimboni Kinshasa wa mambo ya ndani anajulisha kwamba waandamanaji hawakuheshimu njia iliyopangwa na waandalizi. Polisi inashutumu raia kuharibu magari ya polisi. Na ndugu msikilizaji, ni hapa ndio tunakomesha habari zetu. Asanteni kwa usikivu wenu Okapi. <laughs>