Kampeni ya kupinga homa kali na wito wa fievre jaune itaanzishwa kati ya mwezi wa saba ujayo mjini wote wa Kinshasa na katika majimbo ya mpaka na Jamhuri ya Angola. Habari inatangazwa na wizara ya afya inayokufasiria kwamba chanjo zaidi ya milioni 11 tayari zinatayarishwa kuuzwa katika jimbo la Kivu ya Kusini. wa Rundi wapya wenye kuomba hali ya ukimbizi wanaendelea kuwasili wengi katika mitaa ya Uvira na ya Fizi. Idadi ya wakimbizi wa Rundi inafika karibu watu elfu kumi na nane katika kambi ya Lusenda na karibu elfu tano mia nane wapo nje ya kambi, inayodulisha kamisheni inayohusika. Mji wa Mbandaka katika jimbo la Equateur unaangazwa tangu jana na umeme kutoka jua. Kazi zilianzishwa katika kata Air Congo ambamo nguzo zaidi ya kumi zilisimikwa katika fora ya kawaji. Oh, kampeni ya kupinga homa kali inayoitwa fièvre Zone itaanzishwa kati ya mwezi wa saba ujayo. Habari inatangazwa na wizara ya afya inayofasiria kwamba chanjo zaidi ya milioni kumi na moja tayari zimetayarishwa kuuzwa. Kampeni itaendeshwa katika mji wote wa Kinshasa na katika majimbo ya mpaka na jamhuri ya Angola. Kwake kiongozi wa ofisi ya ine ya wizara ya afya inayohusika na kupinga ugonjwa ule, mbele chanjo, mbele chanjo itolewe, wananchi wapatikane katika hatari, kuambatana na mwenendo wa uzembe wa kuambukiza kwa ugonjwa ule, afuatani Dr. Kabela ilunga Ngoi. Shida katika muji ni kwamba watu wengi wanaatarishwa kwa kuepuka ugonjwa. Tokea tarehe makumi mawili mwezi wa saba ujao, tutatoa chanjo kwa wakaji wote wa Kinchasa, wakaji wa Kwango na wale wa majimbo yenye kupakana na encha Ngola hata wale wa maeneo ya Kasai na Lualaba. Kwa ulizo la kujua sababu gani mpaka sasa hatukupana chanjo, japo kwa tangu juma moja kulitangazwa kiserikali kwamba ugonjwa huu unashika watu wengi, jeni kwamba tunapaswa kujitayarisha. Ugonjwa wa fièvre jaune sio sawa ugonjwa wa ebola unaoambukiza watu kupitia watu. Ugonjwa wa fièvre jaune unaambukizwa kupitia imbu, wakati imbu unauma mgonjwa, kisha siku kumi na mbili au makumi mawili na moja kama mbu unauma mtu mwengine, kuna uambukizo mbu unaweza kuishi muda wa siku makumi mawili na mnane. Hatari ni kwamba unaweza kusababisha uambukizo na kuuma mtu mwengine. Ni mbali mbalimbali na Ebola. Upande wa Kalemi, ni watu mia mnane ndio walichunguzwa kiafya kwa utashi wao muda wa mwezi moja. Ni matokeo ya kampeni ya umizaji kuhusu ugonjwa wa ukimwi sida, ulioandaliwa na mtaa wa afya wa Manono katika uhusiano na shirikisho la vijana wa mtaa huo. Eneo hilo la afya lahakikisha kuwa na dawa kutosha, na dawa antiretroviro ya kutosha na inaomba wakaji wafike wingi. Mwamba mubi tangu mwezi mmoja sasa, shirika la vijana litwalo Regroupement de Jeune de Manono huhimiza wakaaji zidi ya ukimwi. Uhimizaji ufanyika kwenye soko, makanisa na shule mbalimbali mbali hata kiwanjani cha mchezo wa kabumbu vijana yapata hamsini hujipimisha kwa hiari yao wenyewe wakati wa kila mchezo wa kabumbu. Bwana Dieu Merci Kabila ndiye prezidenti wa kundi hilo la vijana. Huyu hueleza, tangu de miaka kumi na moja de hakufanyika tena kampeni ya umizaji isipokuwa hospitalini au kwenye vituo vya afya. Basi sisi tumefika na shirika letu, ni lazima vijana wahimizwe vijana wafanya kampeni hiyo ya uhimizaji wakishirikiana nayo tarafa la afya la Manono. Vichwa vya kampeni hiyo ni sawa njia ya kuambukizwa na virusi vya ukimwi, namna ya kujikinga, hata kujipimisha kwa hiari yako mwenyewe. Muda wa mwezi mmoja watu mia mnane wamejipimisha, asema mganga kiongozi wa tarafa la afya. Huyu ni Dr Mwamba Mpoyo. Epa Uvira. Warundi wapya wenye kuomba hali ya ukimbizi wanaendelea kuwasili katika makundi madogo madogo katika mitaa ya Uvira na yafizi kila mwezi. Kamisheni ya taifa inayohusika na wakimbizi pamoja na shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi vinahesabu watu mia tatu hadi mia nne katika vituo vya mpito vya Monge Monge pa Fizi na Kamivira pa Uvira, na kuna kituo cha mkusanyiko cha Sange bondeni Ruzizi. Kwa mjibu wa kiongozi wa ofisi ya kamisheni hiyo pauvira na Fizi, kwa sasa idadi ya wakimbizi wa rundi inafika karibu watu elfu kumi na mnane katika kambi ya Lusenda na karibu elfu tano mia mnane wapo nje ya kambi. Toka wei, mama wakimbizi wageni kutoka Burundi wanatoa sababu mbalimbali mbali ya kukimbia nchi yao Burundi. Wamoja waliofika leo asubuhi Uvira walionekana kuwa hawana chochote mikononi. Wanawake na watoto wako katika jua kali nje ya kituo cha mpito ya shirika la aser paka vivira. Wanaeleza kwamba vitisho, kutekwa na msako za wanamgambo imbonerakure vimesababisha kuendelea kukimbia nchi yao. Juhudi zetu kupata majibu ya ya ya serikali ya Burundi kuhusu hali ya usalama inchi nchini humo hazikufanikiwa. Tume ya kitaifa kwa ajili ya wakimbizi nchini Kongo kwa upande wake usema ya kwamba warundi hao wanaotafuta hifadhi wanakuja kwa njia mbalimbali, wamoja wanapitia kwenye mto Ruzizi, wengine kwa ziwa Tanganyika hapa Ubware, na wengine tena wana vikaratasi zao wanakuja Uvira kama vile kutembea mbele kutafuta hifadhi. Sener huongeza kusema ya kwamba wageni hao wanapita mbele kwa uchunguzi kabla ya uhamisho yao kwenye kambi ya Lusenda ambako wanapata chakula, mavazi na na vyombo Kaza. Wiki iliyopita katibu mkuu wa kutoka mji mkuu wa Kinshasa B Bertenzinga alihamasisha wakimbizi hao kwenye kambi ya Lusenda kuhusu haki na wajibu wao. Toka Uvira fistongo mama yabala hey, jimboni Kivu ya kusili, tena mapambano ya silaha kubwa kubwakubwa na makombora yanaripotiwa jana usiku katika mtaa wa Kalehe yalipambanisha wahuni wa Nyatura naona jeshi wa FARDC katika eneo la milima mirefu majeshi ya FARDC yanahakikisha habari bila kutangaza matokeo. Wakaaji raia wanaishi katika wasiwasi wasi. Duru za kijeshi zinajulisha kwamba wapiganaji kumi na tatu Wanyatura kutoka Gashovu ndio walishambulia ngome zao pakavumu. Mapambano yalidumu zaidi ya saa tatu usiku mkali. Wanajeshi wa batalioni maalum ya FARDC inayosaidiwa na wengine kutoka Numbi walisukuma mbali wapiganaji hadi nafasi waliotokea katika msitu wa Ziralu. Na jimboni Ituri, wapiganaji wa FRPI walishambulia upya ngome za fardese leo asubuhi. Ni katika kijiji cha Kigoba kinachopatikana katika usultani wa Walendu Bindi, kwenye zaidi ya kilomita makumi sita kusini ya Bunia. Kamanda makamu wa fardese jimboni Ituri anatangaza matokeo ya kuwawa kwa watu wawili miongoni mwa wapigano mpiganaji mmoja na askari jeshi mmoja anahakikisha. Kwamba watu wake wanachungua eneo la Kigoba na wapiganaji walikimbia msituni. mengi nawe iza kre yope, ni asubuhi mapema ndio wapiganaji wa FRPI na silaha mikononi walishambulia eneo ya FRDC kwa kijiji ya Kigoba kwa kusini ya mtaa ya Irumu. Duru ya nyumbani inajulisha kwamba walisikia asubuhi mlio ya silaha kubwa na ndogo kutoka shamba la vita. Kamanda makamu ya FRDC kwa Ituri anasema waasi walitokea ghafla wa askari FRDC waliokuwa wakifanya duria kwa hiyo eneo. Kisha mapambano, askari moja na mpiganaji mmoja waliwawa. Jeshi kawafukuza wanamgambo hawa mwitoni. Tujulishe kwamba wapiganaji FRPI wanazidisha unyanyasi na wizi ya ng'ombe kwa upande ya Burasi hiyo mapambano imefanyika kisha saa kumi mbili ya vita kati ya gundi hizo mbili na kusababisha kifo ya wapiganaji kumi ya FRPI na waskari wawili ya FRDC waliumia. Kutoka Bunya yaizacre moyope radio eh, kapi e, notre beau pays. Chama cha mpinzani Kibangu Kalala kinatupilia mbali mafasirio yasiyo na maana yanayotangazwa na, na tume ya taifa ya uchaguzi huru CENI kwa kuchelewesha uchaguzi wa vipindi vyote. Katika tangazo ya leo mjini Kinshasa, kiongozi wa chama anajulisha kuingia kwa chama chake katika upinzani na anashutumu dalili aseni ya CENI ya kuondosha wafu wote katika fomu ya uchaguzi Ijapokuwa wafu wataendelea kupatikana katika fomu hiyo, sababu wataendelea kufariki hadi uchaguzi uendeshwe. Anapendekeza suluhisho ya mkaguo wa kipande cha fomu ya uchaguzi kwa kutoka katika mvurugo wa kisiasa. La katika na Ngoi. La prise. Non... Hatua ya uchaguzi inachukuliwa sio na si wakongomani wote wenye kuandikwa katika daftari ya uchaguzi, lakini na wale watakaoenda kuchagua siku ile ya uchaguzi. Watu ambao walifariki na wenye kukataa kuchagua hawahesabiwe. Kwa kutatua shida yenye kuelekea watu walioeneza miaka ya kuchagua, seni inaweza kuandika katika daftari ya uchaguzi ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja unako maeneo yao ya uchaguzi Operesheni hiyo inaweza kufanyika muda wa siku kumi na tano au makumi mawili. Tunapendelea mabadiliko ya kipande kimoja cha fomu ya uchaguzi. Fomu ya uchaguzi ya sasa iliyotengenezwa mwaka wa elfu mbili kumi na moja ilikubaliwa mwaka jana na vyama vyote vya kisiasa vilivyofikisha ukandideti wa wanamemba wa wao kwa uchaguzi wa majimbo. Inafaa kuongeza au la? watu walioeneza miaka ya kuchagua ajili ya kuandaa uchaguzi kulingana na muda uliosimikwa na katiba. Hatimaye, mji mbanda wa Mbandaka katika jimbo la Equateur unaangazwa tangu jana na umeme kutoka jua. Ni taarifa ya Paul Richard Malengela yenye kusoma na wenzetu wa Kindu, Matie Ilunga. Shangwe kuu na vigelegele barabarani jioni ya siku ya kwanza iliyopita huko Boulevard Lumumba pakata Air Congo, marahaba tala ya kwanza ilipotoa mwangaza, habari njema iliweza kutangazika sawa mwanga wa raji. Ndipo wanaume wanawake, vijana na wazee wote katika mbio kwa kuchangamkia na kusifu liwali wa jimbo Bolamba, ambaye naye pia aliweza kuwasili huku kujionea kutoa mwangaza, miangaza ya peupe yenye kutengenezwa kupitia mfuko wa timbo inatumia umeme wa kutokea ya juani, yani pano solaire. Waliweza kuchungua na kufafanua jambo hilo kupitia kiwanda creative solution yenye kuwa pakinchasa, hata huko Afrika ya Mashariki. Mkurugenzi anayeendesha kazi pamoja na kazi za serikali za OVD, wameonyesha ulazima wa taa hizi zenye kutumia umeme wa jua, wakitoka kwenye utumwa wa giza. Vijana wa pakarta Air Congo wamejichukulia mziko wa kusalimisha matala hizi pamoja wa Mbandaka wale wengine wa kutokea makarta zingine weku wanasubiri mukongoja wakati wataweza nao pia kunufaika na miangaza, hasa wametezamia nguzo za miangaza elfu moja mia saba. Oka pie. Oka pie. <tihal>