Dunia karibu, mpendo wa msikilizaji. Kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo, ni leo siku ya tatu. Ndi uprezidenti wa udepse na rasemblema ya op opinzani eti Tshisekedi amefika mjini Kinshasa tangu uwanja wa Njili hadi mpaka makao ya Kilimete, furaha na ukubwa sana. Kwa upinzani pa Mbuji-Mayi kulikuwa mengi na Kananga na pia Lubumbashi, yote mtaifata baadaye Kinshasa. CENI na serikali pamoja na wasaidizi wake kifedha walikutana leo hii kwa kuchungua hali ya mwenendo wa uchaguzi nchini na namna gani wenda kupangwa Habari kamili ni leo hii, siku ya tatu ndipo prezidenti wa UDPS na rasembulema ya upinzani Etienne Tshisekedi aliwasili mjini Kinshasa, wana memba wengi wa vyama mbalimbali vya siasa mbali mbali vya upinzani. Walikuja kumpokea walijaa wengi sana kunako buluva ya Lumumba, tangu uwanja wa kimataifa Njili hadi makao pake pakarta, Limete, na kupitia debonoi, watu walikuwa wengi, umati wa watu. Kwa hatua ya wanamemba, walimsindikiza moja kwa moja hadi makao yake palimete, waliingia katika gari kwa kuona sura yake, walikuwa katika jipi ambao inapambwa na rangi Tvasi tufateni mengi katika tarifa ya mwandishi wetu Misheri Kifinda Ngoi Sidioni Karinda Ndamuso n umati ya wakaaji wa Kinshasa wamepokea Etienne Tshisekedi. Karibu watu makumi sita tu kuongeza wapasha habari ndio waliingia katika uwanja wa ndege kama ilivyopangwa na polisi. Watu walijaa barabarani lakini mwenendo wa magari haukuvurugwa. Joseph Olingankoy wa muungano wa upinzani anafurahishwa kuona uhimizaji wa leo uko sawa. katika filamu ya Yesu Kwake yeye uhimizaji huo unaonyesha muungano na utashi wa raia ajili ya mabadiliko. Anaongeza kusema kwamba Maandamano hayo yanaonyesha kwamba raia hawataki tena uongozi wa Joseph Kabila. Etienne Tshisekedi anawasili mjini Kinshasa hasa ajili ya mkutano thelathini na moja, saba, wa na tarehe mwezi huu saba lakini pia juu ya mazungumzo ya taifa amehakikisha Felix Tshisekedi wa chama cha UDPS. Kwake yeye, chama cha UDPS kinapendelea mazungumzo. Kojosi, sio mazungumzo lakini ni mpatanishi wa mazungumzo. Wakati wanatazama kwamba haeshimu makubaliano, hawawezi tena kutumika pamoja naye, ndivyo amesema Felix Tshisekedi. Hivi sasa nje ya uwanja wa ndege, watu waliokuja kupokea Etienne Tshisekedi wanasherekea siku hiyo na wanaimba wakidai mabadiliko ya kisiasa na uandalizi wa uchaguzi kulingana na muda uliosimikwa na katiba kuhusu kurudia kwake inchini Etyenchisekedi Pambujimai, wana memba wa udepese walizuwiliwa na polisi la taifa kakutufikia kwa uwanja wa Bipemba. Walikuwa wakianda kukusanyika pa maeneo la pembeni la uwanja kwa kumpokea kwa hali na kwa moyo prezidenti wa chama cha udepese. Mengi tuyafate na Fistongoma katika tarifa ya Kriste Mukanda wanachama na wafuasi wa IDPS walikuja wengi, lakini hawakuweza kukaribia uwanja wa ndege kwa kuonesha ishara ya mapokezi wa raisi yao nyumbani. Asubuhi mapema, makata zote jirani na uwanja wa ndege zilizungukwa na polisi. Wale ambao waliweza kukaribia uwanja huo walikuwa wanasimamishwa na wapolisi. Kwa upande mwingine, njia ya makutano zote ya mji zilichunguzwa na kufuatiliwa na askari polisi, na hata makao makuu ya IDPS, timu ya doria zilikuwa zinaonekana katika mji. Makamo wa rais wa umoja wa vijana wa Idepes IDPS Mbujimai anasikitika sana. Metre Mukenge Shai Mutombo alisema kuwa hakuna wanachama wa Idepes wenye walikamata mawe, lakini mmoja wao alijeruhiwa vibaya na mabomu ya machozi ilitupwa polisi. Kwa upande wake haitambui tukio lolote kihovu wala kukamatwa kwa watu lililoripotiwa katika jimbo la Kasema Ngari iliyogawanywa kumpokea kimwili na kiroho Etien Chisekedi na wanamemba wa IDPS hufanyika kwa hali nyingi. Moja ya hali zile tatu ni chumba cha IDPS Pakananga, na ni hapo polisi la taifa lilichukilia kama makao tangu leo asubuhi, siku ya tatu pachikapa, kunako mahali yanayotayarishwa kwa viongozi vya chama hicho cha upinzani, kama ulijulishwa na shirika la raia. Taarifa ya Andre Kambala mengi sizoni nawe Fisto Ngoma itongoma yupo nasi njiani mwa simu lakini tutakutana naye usiku za magaribi. Hali ya kutokusikilizana yana uvuguvugu ilichunguzwa leo imji ni Lumbashi, kati ya wanamemba wa chama cha siasa UDPS na polisi la taifa nchini. Kwa upande wa idepese, ujulisha kama watu wengi walifungwa, na kwa upande wa polisi la taifa ujulisha kama ni wanamemba wa udepese ndio walichafua hali ya usalama. Mengi tuyafate na karintope ridasi katika taarifa ya jangandu. Wanamemba wa chama cha UDPS wamejulishwa kwamba siku ya pili hii walijikusanya kwenye barabara Maniema mjini Lubumbashi kwa lengo ya kushangilia kurudi kwa presidenti wao Etienne Chisekedi, na walikuwa wakiimba. Walipofika askari polis, mzozo umeanza na askari polis, miongoni mwao wamoja wamefungwa. Upande wa polisi imejulishwa kwamba ni watu wane waliojiwa, lakini habari kutoka kwa wanamemba wa chama hiki wamejulishwa kwamba pale karta kisanga mtani Anex kwenye ofisi ya UDPS jambo la aina hii limejitokeza tena. Askari polis hameshika wa moja miongoni mwao waliepelekwa nafasi na fasi haijulikani hadi sasa. Tumejulishwa kwamba mzozo mwengine umejitokeza tu pale karta Machipisha, kati ya UDPS na polis. Matukio ya jambo hii haijulikani. Toka Lubumbashi, Karine Toperidasi, kwa niaba ya Redio Kapi. Presidenti wa komisioni ya muungano wa Afrika anaozundishwa na hatua ya Rassemblement des forces politiques acquises au changement ya DRC hatu oiyomkataa tarehe makumi mbili na nne Julai mwaka utunawe Edem Kodjo kama vile mpatanishi wa mazungumuzo ya taifa. Katika tangazo kupitia upashaji wa habari, Dr. Nkosazana Dlamini Zuma anaomba kwa pande zote za DRC zenye kuelekewa na mazungumuzo shiriki kwa uchunguzi, huenda kutayarisha mkutano huu wa kisiasa kutia hali bora nchini. Ni leo siku ya tatu ndipo seni na serikali na wasaidizi wake wa kigeni walikutana. Lengo la mkutano wao ni kuchungua hali ya mwenendo wa mpango wa uchaguzi nchini kwake. Presidenti wa kituo kikuu cha uchaguzi uhakikisha kweli kama tarehe makumi tatu na moja, kutanzishwa kwa operesheni ya kuandika watakauchagua jimboni norubangi Nanga anakamilisha kama seni inatumika kwa msaada kifeza wa serikali ya DRC. Serikali lipana zaidi ya vile alisema, inatoa kupana ndege ine kubwa ya pia ya kuweza kusafirisha vifaa na helikopta mbili na pia gari makumi sita nyipia. kwa upande wake Monusco inajiulisha kukuijingiza pia katika usaidizi kwa mpango wa uchaguzi nchini. Mamadou Diallo, makamu msimamizi maalum katibu mkuu inchini, anajieleza yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Inosa Olenga. Les engagements que le système des Nations Unies. Makubaliano ya Umoja wa Mataifa ajili ya kuhudumia mpango wa uchaguzi yapo tayari na yatatimizwa. Nataka kuwajulisha kwamba tumekwisha kutayarisha mahali pa kulindia vifaa hapa Kinshasa, pa Godolite na mahali pengine. Nafasi za kuorozesha wachaguzi tutaendesha kazi ajili ya kusimika vifaa vyote. Kuhusu saidizi ya angani, jueni kwamba ndege ya kwanza ya kuchukua mizigo itawasili Kinshasa kesho na itatumiwa ajili ya kusafirisha vifaa mpaka Equateur. Na Helikopta ya kwanza itafika pia kesho. Tutatoa pia ndege itakayosafirisha wakuu watakaosindikiza kiongozi wa seni na serikali siku ya Mungu katika ekuator ajili ya kuanzisha mwelekezo molekezo. Tupo tayari kuorozesha wachaguzi na tunaomba wakongomani wote wanaotamani kutimiza haki yao ya kiraia waende kuorozeshwa, ili kila mtu ashiriki kwa mipango yenye kuelekea mashirika yatakayoongoza nchi na kurahisisha maendeleo yake kwa lengo la kupinga ujambazi na unyanyasi wa mali na pia franka na pia kuwatika watu nyara katika taksi wito wa keche mjini Kinshasa, hatua mbalimbali zilichukuliwa na viongozi vya mji huo wa Kinshasa. Mkuu kiongozi wa wa polisi la taifa mjini Kinshasa alipana muda tangu siku ya tatu iliyopita ya saa makumi ine na nane kwa wenyezi gari hizo kuondoa rangi katika vioo vyao. Muda huo umekwisha kupitika sana na ajali Saa makumi ine na mnane imepita tangu kukomeshwa kwa muda walipeo wenyezi wa magari ya aina kech. Wa mmoja wao wamefurahishwa na hatua kwa kupiganisha mauaji hutambulikana pamuji, wengine wamenungunika: hatuwezi kupinga tuwa kuchukuliwa na wakuu, sababu sisi sote tunaongozwa na sheria. Kioo changu kilipakaliwa rangi tangu kilitengenezwa, tuna ngisi ya kuyapanguza kama tunapashwa, uza bio bingine, ni bei nyingi tunapokea. Upande wa komisa wa muji jimbo la Kinshasa anakazana kusionekane hata teksi ya aina keche ya kusafirisha watu wote, kuwa na bio bimepakaliwa rangi. General Celestin Kanyama: sheria ni vigumu, lakini ni vile tu ya muhimu kuitika na kutii sauti ya wakuu, tukikumbuka ngisi ilituletea Hatizo. Hakuna sababu ya kuibakiana mutoshe mutoshe, basi sheria ni vigumu, lakini ni sheria. Tulipo muhoji presidenti ahusika na watembeza magari nchini Kongo, huyu kuaidia huenda kukutana na viongozi wa muji hawafamishe shida kukumba madereva ya gari ndogo ya aina kech tangu kutengenezewa Rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange alishimika jiwe la kwanza leo hii, siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, na mwanzo wa kazi za ujenzi wa jumba la taifa mize national ya DRC pa eneo lito, alitembe na tembe na tembe simbali na pale du peuple. Zaidi ya vifaa mia tatu ya utaalamu vya inchi huenda kuchunguzwa katika mize na kuchungwa ujenzi wa chumba lile, ninao maana kubwa, huenda kusaidia kifedha na Korea Kusini. Nyumba kubwa huenda kuwa jirani na Wanamemba wengi wa serikali na pia viongozi wa vituo mbalimbali nchini vilishiriki sherehe hiyo. Na ni hapo tunatia nanga kwa bali zetu katika lugha la Kiswahili kipindi cha jioni kwa niaba ya fundi wa mitambo Tedone Nyangasa na kunjezo kwa andaa taarifa ya Peleki Vela Mondo na pia Therese Nkaku. Tunasema asante sana kwa kuwa nasi njani mwanga. Kaki yake wa mikrofoni ni kwako.