Habari zetu Dunia, Mukunda Milemba, Okapi. Karibuni mpendwa msikilizaji. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari tunazo. Watu elfu kumi na saba walichunguzwa kukumbwa na kolera tangu Januari hadi mwezi wa mnane mwaka tunao Wakongomani waitao diaspora wanapinga mazungumzo ya kisiasa Palubumbashi. Jambo muhimu ni lile la kuelekea Alexandros Stupis na Moise Katumbi. mm -hmm. Mazungumzo ya taifa ya tanzishwa kesho, siku ya ine paeneo la site ya uya hakikisho lake demkojo, maoni mengi wanao ipinga pia mtafata UDPS ya Kibasa ambayo inategemea kuheshimu katiba. mm -hmm. Habari oh, kambili jamhuri ya Kongo demokrasia inakumbwa na ugonjwa wa kolera ambao huenda kujitawanya patare makumi mbili mwezi wa nane, mwaka tunao watu elfu kumi na saba na mia tano na mbili walichunguzwa kukumbwa na ugonjwa ule wa kipindupindu, wakiwamo mia nne makumi sita na nane waliofariki. Hayo ni matokeo ya UNICEF, umbali wa mitaa yenye kukumbwa na mashariki mwa inchi ugonjwa unajitawanya katika sehemu ya magharibi hasa kwa eneo la jito Kongo. Vipi juu ya ugonjwa huo wa eneo lile la jito Kongo na mipango ya kuchukuliwa? Frank Abey, mkuu kiongozi ya usikali na maji na pia usafi kunako UNICEF, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jean-Pierre Elali Ikoko. Weli, majambo ni mengi. Fasi ya kwanza ambaye ugonjwa ya kipindupindu imetokea ni eneo yenye kuwa kati ya Manyema na Kisangani ikaungana na Ekwatoria kupitia jito Kongo. Jito ni Kongo, watu ni wengi, wenye kusafiri, wavuvi, vyombo vya usafirishaji na watu wenye kusafiri huko na huko. Ile ni sababu ya kwanza ya ugonjwa huu. Elezo ya pili ni mainchi jirani inajulikana kama kwa wakati huu upande ya bangi katika jito Ubangi, nchini ya Afri yakati unatawala pia ugonjwa wa kipindupindu ndiye yene kusababisha magonjwa zikatawanika mahali pote kwa wepesi, katika eneo yote ya jito Kongo. Basi mipango yene kutayarishwa leo katika mtaoni wapi ugonjwa umetawala sasa ni matayarisho ya namna ya kuwapa wagonjwa matibabu. Jambo la pili ni kutoa habari, hiyo ni ya muhimu, kwani inapaswa kujulishwa jambo lenye kupitikana, na namna gani walipata habari hilo na jibu gani ilitolewa kwa suala fulani. Est très, très kufatana na maoni UNICEF, hatua za kushimika mipango za kupinga ugonjwa ule unao lazima ya miliardi a milioni kumi na mbili ya dola za Kimarekani. Kundi la wakongomani wenye kuishi katika nchi za kigeni wakiitwa diaspora wanakataa kushiriki katika mazungumzo kisiasa huenda kuanzishwa kesho, siku ya nne, tarehe moja ya Septemba mwaka tunao pamjini Kinshasa, kwa mazungumzo ya taifa kisiasa siyo kwa wote, kulingana na mpango wa kumi mbili na mbili na kumi saba na saba wa baraza la usalama la umoja wa mataifa, pia kutokuweko kwa sehemu kubwa ya upinzani kisiasa. Kwa upande ungine, kundi lile la wakongomani wa nchi za kigeni wanahitaji kuweko kwa wasaidizi ine wampatanishi pembeni yake Edem Kodjo mmoja wao um, Mkongomani wa, wanaoitwa diaspora mama Safi Bomboko, katika maoni yochukuliwa na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. tutaingia donc si susi yetu kama itakuwa nyekametakuwa ikwekupe. Mwanabunge la taifa Jean Bertrand Wanga anajiuzuru jiuzuru, akiacha madaraka zake. Katibu mkuu wa INS jana, siku ya pili mbele wa ya wapasha habari, alikamilisha hatua ya kujiuzuru kwake, sababu ya hatari ya giza ilikuwa mbele kuhusu hatua yenye kuchukuliwa na prezidenti wake wa INS Vital Kamerhe kwa kushiriki mazungumzo ya taifa ambayo maoni si ya wazi lakini Ewanga anatia mkazo, anabaki mwanamemba mmoja tu kati ya wanamemba, na akiwa pia mmoja kati ya waundaji wa Union la Nation Congolaise. Kwa kifupi, jueni kwamba jina lake Ewanga lilikuwa juu ya madaftari ya watakaoshiriki pamoja Vitali Kamer. Jean Bertrand Ewanga mbele ya mikrofoni ya Aseib Tayoro: ni nilikuwa katika mkutano ya matayarisho ya mazungumuzo ya Wakongomani. Na natambua kama kuna mitego mingi wenye kuitwa wapinzani ni watu walionunuliwa, na natambua tena pembeni kama nia ya wingi ya uraisi yeni kuonekana wazi ni kubadilisha katiba ya nchi. Mie ni wa chama cha upinzani, nataka sema wa Rassemblement na wa dinamike. Sikupenda kuegemea mawazo hiyo, lakini kwa kuepuka kuzuia njia chama imefata, ni kusema presidenti wangu Vital Kamerhe kuhusu mazungumuzo naidia kujuhuzuru kusudi tusikuwe na mabishano kati ya chama siku zijayo. Nia yangu ni kuona wakongomani wa, wa jue ya kama kuhusu mazungumuzo wingi ya uraisi ina uwerevu sana. Kama muda mwa juma mbili hakuna jibu, kufuatana na nia ya yao, mutaona wataendesha referandum ama kuuliza raia nia ya yake, na hiyo inaonyesha siku zenye kuja mbaya nchini Kongo. Chama cha siasa ya UDPES tawi la Kibasa linajulisha kama ingekuwa Wakongomani wenye kushiriki mazungumzo ya taifa ya kisiasa wanaheshimu kweli ku, katiba ya nchi, mkutano ule haungeanzishwa kesho siku ya ine kama ingelifaa. Maoni maoni hayo ni yake Albert Moleka, presidenti makamu wa UDPES Kibasa, chama cha upinzani, akiwa kati ya watu wa siasa walioshiriki kazi za komiti ya matayarisho ya mazungumzo. Kwake Albert Moleka nasema ya muhimu ni matayarisho ya uchaguzi mbalimbali mbali na ya kikatiba. Basi anajiuliza ikiwa kama mazungumzo si baraza la ya kikatiba huenda kubadilisha katiba, katiba. Je, umuhimu wake? Abemole Moleka mbela ya mikrofoni ya Jackie Ive Mulima Nawaza kwamba ni kufatana na utashi wa kisiasa wa kila mtu. Utashi huo wa, wa kisiasa unaolingana na heshima ya katiba, ni kusema kama Wakongomani wote wenye kuzuria kwa mazungumzo na heshimu katiba ya nchi, sidhani kwamba kutakuwa shida sisi wote tunajua lazima ya mazungumzo hayo ni kufahamu mambo kuhusu rais Joseph Kabila hata upande wa wingi wa rais wanajua vizuri kwamba lazima kuu ya mazungumzo ni uandalizi wa uchaguzi wa rais kulingana na muda uliosimikwa na katiba kumbukeni kwamba kati ya mipango iliyochukuliwa na kamati ya matayarisho kuna heshima ya katiba na kutimizwa kwa azimio makumi mawili na mbili makumi saba na saba lakini mazungumzo haiwezi kubadilisha katiba Kwa upande wake, mpatanishi Edem Kodjo anakamilisha kuanzisha kwa mazungumzo kisiasa kati wa pasitea, oh ya wakongomani pasite ya Oya hapa mjini Kinshasa, kisha mazungumzo jana siku ya pili na upinzani ulioshiriki kwa kazi za ya komiti ya matayarisho na mabalozi wa nchi za kigeni nchini DRC. Edem Kodjo anajulisha kama mambo yote yapo sambamba kwa mwanzo wa mazungumzo hayo, na wale wote wapo tayari, milango zipo wazi. Na kuhusu shurti za upinzani zilizojulishwa na jeau Busa waenda kutatuliwa mbele au nyuma. Eden Kojo mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoy na waza kwamba tupo tayari, mazunguzo ya tanzishwa siku ya ine kunako Cité de Loua. usushurti zilizotolewa na upinzani Tunafanya juhudi zenye kufaa na tutaendelea ili kutatua kila shorti kabla muda na hata kisha mazungumzo. Na furahi sana kuona mipango chache niliyoendesha sirini na wakuu wa kongomani ili faulu, na pewa moyo ajili ya kuendesha kazi katika njia hiyo kuhusu mambo yenye kwa nguvu zaidi, tutaenda kwa mazungumzo, kwani shorti vimoja zilienezwa, na labda tutaendesha kazi wakati wa mazungumzo, ili kueneza shorti zenye kubaki. Le reste des prealables soit egalement euh, dissipe. <coughs> kuhusu jambo lenye kuelekea Alexandro na Stupise na Moise Katumbi. Jana Bwana Alexandros Stupise mbele ya upashaji wa habari alirusha kama nyumba yao kubwa, yani imere ya jamaa lake mjini Rumbashi iliweza kuporwa, jambo hilo na namwerekea pia na kumtota kidole Moise Katumbi. Stupuse anatia mkazo kama ataendelea na jambo lile mpaka mwisho. Tumsikilize mbele ya mikrofone ya askezi vya tayuru Fleo nine inakuwa sasa kesi mbele ya mazambo na. Ni hali ya mambo leo hii, unapenda ajibu nini? Unajua ni muda gani alipoteza, alikuja kwa kumaliza mambo hii. Ni kweli jibu ingalipatikana tangu zamani, kama kulikuwa nia nzuri. Kuna watu wanaopashwa kulipwa. Hata mtu mwengine pahali pake angalifanya hivi hivi. Alitumia utaratibu unyenyekevu, kama mtu aliyependa kuepuka fujo ijapo hiyo imefikia bila pendekezo lake. Kuhatua tunayoishi leo ni kusema leo hii mmoja wa nyumba inayosemewa kuwa nyumba ya yule aliyekuwa liwali wa jimbo, ni mambo inayoelekea yule anayeishi leo ndani ya nyumba hii ni mambo itakayohusika na sheria na siyo mambo ya siasa. Nchini Gabo ojulisha kama Ali Bongo Ondimba amejinyakulia ushindi akiwa na nukta makumi makumi na tisa 8 ya sauti. Hayo ndio matokeo huenda kujulishwa na senape Jean Pingi, mpinzani wake Alibongo anaye karibu na nusu ya sauti. Na kwa sasa kituo cha upashaji wa habari AFP kinajulisha kama hali ni mbovu kati ya waandamanaji na wafuasi wa Alibongo Undimba.