na wasalimu popote mulipo. Kuna endeshwa mjini Kinchasa, kazi za kamati ya matayarisho ya mazungumuzo ya taifa. Mkutano huo wa ndani unaelekea mpangilio wa mazungumuzo hayo na mengine mengi katika taarifa ya habari. Maoni mbalimbali mbali kwa mwelekezo wa mazungumzo. Muungano wa upinzani unatenga vyama vingi kushiriki kwa kazi za matayarisho ya mazungumzo, sawa vile chama cha UNC, ijapokuwa shorti hazikuenezwa, lakini chama cha UNC kinapinga hatua hiyo. Upande mwingine chama cha UNADEF kinakaza msimamo wake wa kutohudhuria kwa mkutano huo. Kazi zinaendeshwa tangu asubuhi pa Butembo, kisha hali ya vuguvugu jana, askofu wa diosesi ya Butembo Beni anaomba wakaaji wawe tulivu. Karibuni kwa habari zetu. Leo ni siku ya pili ya kazi za kamati ya matayarisho ya mazungumzo ya kisiasa kati ya wakongomani mjini Kinshasa. Wakilishi wa vyama vya kisiasa na shirika la raia. Wanakutana na mpatanishi anayeungwa mkono na kundi la usaidizi ajili ya kuzungumzia mpangilio wa mazungumzo pashwe kutambuka juma mbili bajeti na vifa wenda kuwa ya wauzuriaji mia moja makumi matano. Taarifa Jeff Ngoy usomi wake na Mathieu Ilunga kwa sasa kazi ya kamati yenye kutayarisha masungumuzo ya mawasiliano ya Wakongomani ni ya kutengeneza na kubajirisha mahali penye apastaili kwenye kalenda na ndia za kufatilia kabla ya kukubaliana jinsi mambo itakavyokuwa patarehe makumi mbili na saba August tunayo kwa wakati uleule, washiriki wengine wa vituo vya upinzani saa vile wenye kupatikana kwa dinamiki ya Jose Makila, Jean-Licien Mbusa na wale wa Jean-Bertrand Ewanga walijiona wenye kutengwa na vituo vyawo vya kisiasa kwa sababu ya kushiriki kwenye makazi hizi na kushutumiwa sawa makahaba kisiasa. Kuhusu mwanabunge Sami Badibanga, heku anashiriki katika kamati hii kibinafsi kufatana na kikundi cha wanabunge wa idpes na wale wenye kujiunga nao. Alipokaribishwa, Sami Badibanga aliweza kujizuwiza, hakusema hata jambo lolote, lakini moja wao Jean Lucien Busa halitoma maoni yake: kama sisi sote tunajenendesha kufatana na katiba la inchi pamoja na azimio ya umoja wa mataifa makumi mbili na mbili makumi saba na saba ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kama vile kiongozi na presidenti wa chama Ceder aliweza kusema wazi vyama vine vya kisiasa vya muungano wa upinzani haviwezi tena kusema kwa jina la muungano huo wa upinzani, sawa vile chama kisiasa chini ya Freddy Matungulu youponjanimwa simu na Paul Matendo. Il s'agit de l'Union pour la Nation, de Vital Kamere ni vyama vya kisiasa vifuatayo: Union pour la Nation Congolaise ya Vital Kamerhe, SRP cha Fidel Tingombai, ADT ya bwana Jose Makila na Pega cha bwana Mwenze Nkongolo. Vyama vyote sisi kutaja vinakuwa wanashiriki katika mkutano wa maandalizi juu ya mazungumzo ya kisiasa ya taifa. Na japo muungano wetu ulieleza waziwazi wazi kwamba kama shurti zote sisi kuonesha katika muungano wetu bado kutimizwa, sisi hatuwezi kushirika katika mkutano huu wa maandalizi juu ya mazungumzo ya taifa. Shurti zetu ni kama wafungwa wote wa kisiasa wenye kubaki tuli gerezani waachiliwe uhuru na wanamemba wa shirika la raia ambao wao kueleza kwamba waliachiliwa uhuru, wanaendelea kuwa tu gerezani. Ya pili, vyombo vya upashaji habari kuwa kati ya muungano wetu hakuna chenye kuruhusiwa kuanzilia kazi jinsi ilitangazwa na serikali. Ni televisheni tu ya Vital Camera ndiyo imeruhusiwa, maana yake yeye sikuwa tena karibu na muungano wetu Upande wake chama cha UNC kinapinga hatua hiyo. Jolino Makelele, msemaji wa chama hicho cha Vital Kamerhe, anasema kwamba hakuna sababu inayoweza kutuma chama chake kiondoke katika muungano wa upinzani. Tumsikilize Jolino Makelele akihojiwa kupitia simu na Paul Matendo. E, chama cha UNC uh, kina baki memba muundaji wa mkusanyiko wa pinzani wenye juhudi, na mimi sione ni kutokana na, na sheria gani wala kibarua gani UNC inaweza sumbushwa wala kuondoshwa katika mkusanyiko ule. UNC naona memba wengi wa wakilishi wa raia, maana yake hakuna sababu hakika inaweza fasiria hatua hiyo. Munashutumiwa kushiriki katika mkutano wa matayarisho ya mazungumzo ya kisiasa. Wote wanaopatikana ndani ya mkutano ule waliomba mazungumzo yanaosindikizwa wa na jumuiya ya kimataifa kutokana na makubaliano ya Addis Ababa na azimio makumi mawili na mbili, makumi saba na saba ya Baraza ya Usalama ya Umoja wa Mataifa. Sio Bwana Kabila ndiye alitamani yale, na wakati huu wa ujio wa mazungumzo, kutokana na vibarua vya sheria ya kimataifa, ni kwa heshima yetu kuenda katika mazungumzo, sababu ni ushuhuda msimamo imara wetu upande mwingine chama cha UNADEF kinakaza msimamo wake wa kutohudhuria kwa mkutano huo. Katika mazungumzo na wapasha habari jana, katibu mkuu makamu wa chama hicho cha Charles Mwando Simba alihakikisha kwamba chama cha UNADEF kinategemea msimamo wa mkusanyiko wa vyama vya upinzani vyenye kupendelea mabadiliko wa kukataa uongozi wa mpatanishi mwakili. Kakule Matembela anajulisha kwamba hakuna mwanamemba wa chama hicho aliyetumwa kwa mazungumzo. Sikilizeni kat Siye tulikatala Edem Kojo aongoze ile dialogue dialoge, na si hatuwezi kujidediri leo, donc donk hatukutuma mutu kule. Bale benye balienda kule balienda kunamuna. Yab ya pili tukutunambia batu ya majorite presidentielle Kama vile tulioeleza katika vichwa vya habari, kazi zinaendeshwa tangu asubuhi pa Butembo kisha kuzembea jana, sababu watu wawili waliofika Butembo waliunguzwa na kundi moja la waandamanaji. Askofu wa josezi ya Butembo Beni anaomba wakaaji wawe tulivu, pia uchunguzi ufanyike ili kuvumbua watenda maovu. Taarifa ya Marcial Papi Mukeba, usomi wake, na Michel Chirimwami. Tangu hii asubuhi maduka machache na vyumba vya biashara vilifungua kwenye soko kuu la Butembo na katika galeri JTB, ila bado kuko ba askari polisi na askari jeshi wanaoonekana kwenye nafasi mbalimbali za mji baada ya siku ya mvutano siku ya Jumatano pamoja na kule kuwararua wanawake wawili waliochomwa moto na waandamanaji. Monsenyere Paluku Sikuli Melkisedeke, askofu wa Butembo Beni, alitoa wito kwa kimya na kuomba uchunguzi wa kuwasaka wahalifu ufanyike. Alisema inafaa watu waonane kwa kuzungumzia jambo hili na dhamiri zao zitumike, na imani ya waumini pia inaombwa itumike katika matendo yao. Alisema inaombwa uchunguzi ufanyike ili kuelewa nani alitenda hiki au kile. Juru za kijeshi upande wake zimeongeza kuwa jemedari Marcelin Mbangu, kamanda wa sekta ya operesheni za kijeshi kaskazini mwa jimbo la Nord Kivu na wa operesheni Sokola ya kwanza aliyewasili Butembo, alikutana hii siku ya nne ngazi tofauti za jamii kwa kuchunguza hali jinsi ilivyo katika eneo hilo. Upande wa keli wali makamu wa jimbo la Kivu ya kaskazini anayepatikana tangu siku ya pili pa Butembo anajulisha kwamba mipango ilichukuliwa jana ajili ya kukomesha mauaji hayo yenye kuendeshwa na vijana wa moja wa pahali ambao wanaua watu wasio wazaliwa wa eneo hilo. Kutoka Goma, Rosali Zawadi anatuelezea mingi ni vijana wanaoendesha mauaji yale wakisukumwa na watu wengine kupitia mitandao ya kijamii, ndivyo amesema liwali makamu wa Kivu Kaskazini. Kutokana na vijana wanaohukumu kifo mjini Butembo tangu siku ya kwanza juma hili, watu watatu waliokuwa wakijielekeza jimboni Ituri wakipitia pale Butembo walipigwa kisha wakachomwa na waandamanaji. Liwali makamu anayeongoza ujumbe mkuu wa kamati jimboni ya usalama pa Butembo alikutan nsha siku ya tatu kamati mjini ya usalama, viongozi wa kabila la Wanande, viongozi wa makanisa, hata shirika la raia ajili ya kuzungumzia shida hii. Wote walilaumu vitendo vile vibaya vinavyoripotiwa siku hizi mjini Butembo. Feler Lutaichirwa alijulisha kwamba tayari watu wanaoshtakiwa vitendo vile wameshikwa kwa watu hamsini na saba wa wanaokuwa gorogoroni. Kumekuwa pia watu wasiojulikana wakiwa na alama isiyojulikana watu wote hawa walitekwa nyara. Viongozi wa kanisa na wakaaji wa mahali wamejiunga mkono mkononi ili kupinga hali hii mbaya ya unafiki. Huyu huongeza kama kati ya wote hawa wale walioendesha kabisa vitendo vile watahazibiwa vikali. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapii. Aksanti Rosali, ni pamoja na wenzio tunaweka nanga kwa matangazo yetu ya jioni. Wapendwa wasikilizaji, tunawapigia Aksanti kwa usikilivu wenu. Okapi. Oh, Okapi. Oh, akcenti yeah. Okapi. Oh,