Aleo salama ni mbovu mtani Dimbelenge katika jimbo la Kasai Central kutokana na mapambano kati ya waasi wa Kamwi na Nsapu na askari wa jeshi la taifa. Vijana wa Kasai wanalazimisha amani irejeshwe kwao. Wakikusanyika katika shirika lisilo la kiserikali, walitoa mwito jana kwa wakuu wa nchi na mashambulizi ya tarehe kumi na kenda na tarehe makumi mawili mwezi huu wa kenda. Sababu ya makosa ya wazi, mpinzani Moise Moni Dela, kiongozi wa chama cha Conade, anatiwa nguvuni tangu jana gerezani kuu ya makala mjini Kinshasa. Ni kutokana na amri ya korti kuu ya jamhuri, lakini mtetezi wake anasema kwamba ni njama ya kunyamazisha wanasiasa. Karibuni kwa habari zetu. Tuanze na ukarasa wa uchumi kwa kujulisha kwamba thamani ya kwa pesa za Kikongomani inaendelea kushuka mbele ya dola za Kimarekani. Leo nyuma ya mchana dola moja ya Kimarekani imebadilishwa kwa franka za Kongo elfu moja mia mbili mjini Kinshasa. Mahali pengine ndani ya mji inabadilishwa kwa pesa za Kongo elfu moja mia moja au elfu moja mia moja makumi manane. Kufuatana na wachuuzi wa soko kuu ya Kinshasa, upungufu huo wa thamani ya pesa pesa za inchi unapunguza faida zao. Nadin Fulan Simba alitondelea tarifa inayosomwa na Expedi Momba Mubi. Sio tu bei ya mafuta ya gari na ya tiketi ya mausiano kwa njia ya simu iliyopanda, hata bei ya mfuko wa kilograma tano ya sukari imepanda pia na kufikia kiwango cha franka elfu tano na mia tano. Hapo awali mfuko ulikuwa ukiuzwa franka elfu tano kibweta kikubwa cha maziwa ya nido uuzwa ishirini na tano elfu ya franka ya kikongomani hata ishirini na sita elfu hapo awali ilikuwa ishirini na ine elfu kipimo kiitwacho sakombi kimefikia franka 600 tofauti na franka 500 hapo awali kushuka kwa samani ya franka ya kongo kunaleta wasiwasi siku ya kwanza dola moja ya kimarekani imebadilishwa kwa franka 1100 na selasini, siku ya pili imebadilishwa kwa franka 1140. Leo hii ilikuwa franka 1155, na na bali itakumbukwa kwamba muda wa miaka mitano bei ya dola ya kimarekani zidi ya franka ya kikongomani haikubadirika, na ilikuwa dola moja kwa franka 920 hadi 630. Mulamba na ikimbilia pa Lubunga kijiji kinachopatikana pa zaidi ya kilomita 110 na Dimbelenge centre, anahakikisha kwamba waasi wa kiongozi wa kiasili kamwina sapo wanaovamia mtaa wa Dimbelenge walishambulia vifaa vingi vya serikali. Lakini kufatana na mkaji mmoja wa mtaa huo aliyeulizwa na Radio Kapi, waasi walioondoka jana jioni wakijelekeza mahali pasijulikana wamerudi leo nyuma ya mchana wakisema kwamba wamekuja kumaliza kazi yao ya uharibifu. Kufuatana na duru yetu, huenda waliunguza traktor moja ya shirika ADI. Kulingana na hali hiyo, vijana wa shirika Grand Kasai Fondation wanatoa mwito kwa liwali wa jimbo la Kasai Central, waziri wa mambo ya kiasili na kujitegemea kwa majimbo, pia kwa wakuu wa Kasai Central wanaopatikana mjini Kinshasa. Katika tangazo lao jana mjini Kinshasa, vijana wa shirika hilo linaloongozwa na Deni Kambayi wanaomba wakuu wa wale watoe mchango wao ajili ya kurejesha amani ya raka jimboni humo. Sikilizeni Albert Chaba, kiongozi kitaifa wa ujana wa shirika Grand Kasai Fondation mbele ya mikrofoni ya Innocent Olenga. Neno la kwanza tunaomba na liwali wa jimbo ya Kasai Central anayeishi mjini Kananga kukusanya gundi zote sa wa shirika la raia, wanasiasa na wasultani y asili wanalazimishwa kufanya mazungumzo kati ya wananchi ya Kasai na kutafuta sululisho kwa hiyo shida, sababu hatutaki tena vita kati yetu. Jimbo letu ilijulikana kuwa mahali amani inatawala. Neno ya pili tunaomba na mwaziri anayehusika na, na ugawanyo wa madaraka nchini na mambo ya asili kufuatana na vita inayokuwa kwetu kuchukua hatua bora. Tunahitaji kujua nani ndio sultani asili kwa Kasai Central, sababu yeye ndiyo anasimamia wasultani wote. Sheria iko wazi kuhusu jambo hiyo, yeye mwaziri hawezi kutumia sheria kwetu ili kuwe taratibu kuhusu wasultani asili. Neno ya tatu, wangeweza kualika wazee wa kwetu wanaokuwa hapa wakusanyike, sababu yenye inafanyika hapa kwetu Kananga inaripotiwa kila mara mjini Kinshasa. Pa Kalemi jimboni Tanganyika, wahami mia kenda wanasimikwa katika eneo la Kisonja pa kilometa makumi sita kaskazini mwa muji wa Kalemi kwenye njia ya Bendera, hali inayotazamiwa na shirika la ushirikiano ajili ya maendeleo SPAD katika ushirikiano na polisi ya MONUSCO katika eneo hilo. Wahami hao wapya walikimbia mapambano kati ya Wambuti na Waluba mtani Nyunzu, magharibi mwa Kalemi. Wahami wanatoa mahitaji yao ya kiutu. Francois Xavier Mibe anatueleza. Chakula, matunzo na hata maji safi, hii ndiyo mahitaji wahami kutoka Nyunzu wanatoa baada ya kufika eneo ya Kisonja. Kundi la SPAD, Solidarite pour la paix et le developpement, imetoa idadi ya jamii 115 kutoka Nyunzu waliohofia usalama wao na kukimbia ugomvi kati ya kabila ya kimbote na ile ya Kiluba: ni jumla ya watu 920 wanaoishi na kuhitaji msaada kibaki ndani ya jumla ya wahami. Shirika la jamii muji wa Manono imetangazia jamii na kenda, jumla mpya inayofika kwa wingi tangu kati ya mwezi huu wa kenda, eneo ya vijiji vya Lwaba Mulange na Kiangale kaskazini mashariki ya Manono. Wahami hawa wamekimbia kijiji cha Dauphin amta wa Nyunzu baada ya kundi la kabila ya Kimbote kutoka kijiji cha Mukomena kutoa shambulio kwa ajili ya wakaaji. Na ripoti Kalemi mimi, François Jabembe kwa niaba ya Radio Okapi. Tuelekeze Kisangani ambako mwanamke mmoja alibakwa na wanaume watano wenye kumiliki silaha wakivaa mavazi ya kiraia usiku wa jana. Ilikuwa katika mtaa wa Kabondo karibu ya kembi ya kijeshi. Watenda mauvu wale walipora pia vifaa chache vya lazima. Maelezo mengi nawe André Kitenge Watenda maovu wale walijingiza nyumbani pale mtaa wa Kabondo usiku, pasa nane za usiku, kisha kuvunja mulango na chuma. Kufuatana na ushuhuda ya mume wa bibi mwenye alibakwa, ni zaidi ya watu saba wenye silaha na kuficha huso. Ndiyo walimfunga katika chumba chake na kumwogopesha na silaha za vita, wakamlazimisha kuwapa feza yeni alipokea mikononi ya wenzake. Kisha kukata ombi lao, walianja kufanya msako nyumbani na kupata franga la Kongo elfu tatu na pikipiki moja yeni walibeba na yake wakamwingiza chini ya kitanda, mbele ya kumkamata mke wake. Kufuatana na bibi huyu, watu wale walimpiga na kumwaga kifo mbele ya wao kumubaka. Kwa sasa bibi yule na mume wake walipeleka mashtaka lao kunako chumba cha wasikari polisi kuhusu uchunguzi. Waliomba pia kibarua kwa kujelekeza hospitalini kuhusu mke apate matunzo, na waskari polisi wameanjisha uchunguzi kwa kutafuta watenda maovu wale muji Kisangani. mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Aksanti Andre. Mpinzani Moise Monidela lipelekwa tangu jana gerezani kuya Makala mjini Kinshasa ambako Dossier ya Moise Monidela uyu iko mtumishi wa uh, opposition yendele muzuri, sababu tunakumbusha kama balimubambaka le 19 alors que bote bali kwa biko nenda fasi balipatana na hotel de ville juu ya kufanya manifestation yabo en tant que opposition, bali munyanganya mabitu yake balimupika. Ndio sasa shiye tukashimama tukasema hapana, juu tu ya droit na loi atwezi kuichika ile, ndio tukaonesha bajuje ya kama ile lwa yenye ya numero 78 ya flag. Mwakili George Kapiamba anatoa mwito, anatumaini kwamba mteja wake ataachiliwa huru. Mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri anaamrisha kufunguliwa kwa uchunguzi kisheria kwa swali la kuongozwa kwa chama cha kisiasa cha MLP wakati wa mashambulizi ya tarehe kumi na kenda na tarehe kumi na mbili mwezi huu wa kenda mjini Kinshasa. Ni mwendo wa mashtaka ya kiongozi wa chama hicho cha upinzani Frank Diongo, anayekubali hatua hiyo, anatumaini kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri Atahukumu watu waliowasha moto. Hatimaye mwanamke mkongomani aliyeuawa inapita miezi miwili nchini India na mume wake amezikwa leo kwenye kaburi Entre Ciel et Terre mjini Kinshasa. Ukitoka New Delhi mwili wa Cynthia Vechel Kadima ulifika jana katika uwanja wa ndege wa Njili mbele ya jamaa yake na wanamemba wa serikali. Mjomba wa marehemu anasema kwamba jamaa ya Kadima inatumaini kuona sheria iheshimiwe na hundu. Mwisho wa habari.