Jambo ndugu msikilizaji wa habari zetu. Leo tarehe makumi mawili na nne mwezi wa kumi, ulimwengu mzima unasherekea miaka makumi saba na moja tangu kuundwa kwa Umoja wa Mataifa. Mjini Kinshasa, waku mbalimbali waliohudhuria kwa mbali kwa sherehe iliyoandaliwa na vituo vya Umoja wa Mataifa walizungumzia hali ya kisiasa ya Kongo ya Kidemokrasia. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watembeza pikipiki piki na madereva wa mabasi zenye kuendesha wasafirishaji waliandamana leo ajili ya kupinga kupanda kwa bei ya mafuta ya gari na thamani ya dola, hali iliyovuruga uchukuzi wa watu na kuzorotesha shughuli mbali mbalimbali. Kuna chumba cha kulindia maiti katika hospitali kuu ya Chela jimboni Kongo Central. Mganga mkuu hospitali hiyo anatoa lalamiko, kwani kwa kulinda maiti wakaji wa Chela wanapaswa kwenda Lukala pa zaidi ya kilomita 50 karibuni kwa habari zetu. Leo tarehe makumi mawili na ine mwezi wa kumi ulimwengu mzima unasherehekea miaka makumi saba na moja tangu kuundwa kwa Umoja wa Mataifa. Mjini Kinshasa vituo vyote vya Umoja wa Mataifa, mabalozi mbalimbali, wakuu wa Kongomani na shirika la raia walikutana kunako ofisi ya shirika PNUD ajili ya ukumbusho wa siku kuu hiyo. Taarifa, Honoré Misenga usomi wake na Bili Ivan Mamadou Diallo makamu wa mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa nchini Kongo Kidemokrasia ndiye alisimamia sherehe kwa upande wa MONUSCO na mama Pascaline Ngerenguo kiongozi mmoja kwenye wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri kwa upande wa serikali ya Kongo. Katika hotuba yake, Mamadou Diallo alikumbusha thamani za mkataba wa umoja wa mataifa, ikiwemo heshima za haki za binadamu, usawa wa haki za wanaume na wanawake, uvumilivu, amani na maendeleo za uchumi na kijamii. Katika sekta hii makamu mwakilishi maalum wa katibu mkuu alionyesha matokeo kubwa kutimizwa kwa faida la Kongomani kupitia msaada wa umoja mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, hasa katika sekta ya watoto na elimu. Kwa mfano, kumeonekana upungufu wa kifo cha watoto wa umri chini ya tano na kiasi cha asilimia makumi matatu kutoka mwaka wa elfu mbili na saba hadi mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Kwake yeye, mwakilishi wa serikali ya Jamhuri ya Kongo alikumbusha pia thamani za umoja wa mataifa kama tabia njema, kabla ya kushukuru msaada wa umoja wa mataifa. Juu ya mkataba wa kisiasa tukaondosha jeshi la nchi Ghana, kulikuwa pia polisi la nchi Bangladesh, Egypt ambaye waliimba nyimbo katika sherehe. <coughs> Jimboni Kivu ya kaskazini, tangu leo asubuhi hakuna usafirishaji wa watu. Watembeza pikipiki piki na madereva wa mabasi zenye kuendesha usafirishaji waliandamana ajili ya kupinga kupanda kwa bei ya mafuta ya gari. Lita moja iliyokuwa ikiuzishwa pesa za kikongomani elfu moja mia moja inauzishwa sasa pesa za Kongo elfu moja mia sita. Upande mwingine wa uzishaji wa mafuta ya gari wamesema kwamba bei haibadilishwe, lakini pesa ya Kongo ndio haina ustawi kutoka Isipokuwa pikipiki chache, mabasi zinazofanya usafirishaji wa watu wote hazikuendesha kazi mchana mzima wa hii siku ya kwanza hapa Goma. Kwa hiyo wakaaji wa makata zote za upande wa kaskazini ya mji walizuiliwa tena, shughuli zote zilizorota sababu ya hiyo. Kwa mfano, soko kuu ya Virunga ilibaki karibu wazi mchana wote. Wale madereva wachache wa pikipiki walioonekana ndani ya mji walichukua hatari ya kupigwa na wenzao waliofuata mwito wa viongozi wao kwa hiyo viongozi wa mji pamoja na waziri pamoja na wasafirishaji walikusudia katika mkutano kuongeza fanka ya Kongo mia moja ya zaidi kwa kila safari. Kwa mfano ndani ya mji safari iliyokuwa kwa fanka ya Kongo mia tatu itakuwa sasa mia nne. Waziri Nzanzu Kasivita wa usafirishaji anaeleza. Tukaitikiana kama kuku ya transport ku ngambo zote, ikwe mabisi kwe mamoto, kunaongezeka cent franc ili waweze kuendelea kufanya hiyo kazi ya transport, na tutaendelea kuimiza hata wenye mamoto na mabisi ili waweze kukonsidere kama pesa zetu ni franc congolais madereva wa basi na pikipiki walisema kufurahia kusudio hilo ila wakaahidi kama ikiwa tena franka za Kongo zitashuka bei wao watachukua mipango mpya. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Tubaki jimboni Kivu ya kaskazini kwa kujulisha kwamba wana memba wa shirika la akiba na mkopo la Goma mkrego waliandamana leo kwenye shirika hilo la kifedha juma moja kisha kufungwa kwake. Wengi wanakuja ajili ya operesheni za kuchukua akiba zao, lakini viongozi wa shirika hilo wanaomba wana memba wapeleke na walipe mikopo, wanajulisha kwamba operesheni za kutoa pesa zitaendeshwa zitendeshwa juma kesho. Mupande mwingine, benki kuu ya Kongo inaendesha kazi ya kuchungwa shirika hilo la kifedha kisha kuyongoza kwa muda tangu tarehe kumi na saba mwezi huu wa kumi. Melezo mengi tena nawe Sifa Maguru walikuwa makundi wanamemba waliofika wengi tangu saa mbili asubuhi hii siku ya kwanza kwenye ofisi ya mekrigo ya mjini. Wote walikuja kuchukua pesa zao walizoweka humo, na walipofika ndani hakuna hata nafasi moja ya kuchukulia pesa iliyotumika hapo. Ilionekana kwenye uso wao uoga na wasiwasi wa kupoteza. Mmoja wao anashuhudia: mi nilikuya kuretire makuta zangu, tunakutana gishe yote nafunga canoso deakenoo bitikomwhali ya mubaya kabisa, akuna Mwe reka makuta munyumba ama ama reka. Hadi sasa akuna habari yoyote inayotolewa na viongozi wa Mekrigu. Benki Kuu ya Taifa liliwahi kuomba tangu tarehe 17 Oktoba kwa waziri au sikae na ulinzi pia usalama kuweza kuchukua hatua zinazostahili mbele ya viongozi wa kampuni hiyo, na benki inasema tena kuendelea kuchunguza kazi za Mekrigu. Aksansi kwa kusifa. Maandamano mengine ni upande wa wafanyakazi wa shirika OCC waliandamana leo asubuhi katika uwanja wa shirika hilo mjini Kinshasa. Ni kwa ombi la muungano wa kipekee wa kutetea watumishi wa OCC, wanadai malipo ya mishahara ya miezi minne na kuondoka kwa kamati ya uongozi. Walikuwa kiasi ya makumi watumishi wa OCC katika kiwanja cha ofisi kuu hapa mjini Kinshasa wakiimba nyimbo zidi ya viongozi juu ya kudai mishahara yao ya miezi ine. Kwa upande wa watumishi ali aiwezi kukubaliwa kwa kuona kazi wao kufanya na matokeo ya kazi yenyewe. Mshauri wa kamati la watetezi kueleza kuwa kutoka mwezi wa kwanza hadi mwezi wa saba walieneza karibuni dola milioni mia moja makumi ine na saba kwake yeye, msaidizi wa kiongozi mkuu wa OCC, watetezi sikutambua kutambua vizuri matokeo ya kazi Shora Shemazi, kwamba viongozi wanajipiganisha juu wa ya kuimarisha matokeo ya kazi juu ya mwenendo bora wa kampuni. Alitupilia mbali masemo ya kwamba walieneza zaidi ya dola milioni mia moja makumi na saba. Kwake yeye pesa wao kueneza ni dola milioni makumi sita tu. Tujulishe kwamba kuhusu hali hii imepangiwa mkutano mmoja siku ya pili kati ya wasimamizi na kamati la watetezi kwa ajili ya makubaliano kati ya pande mbili hizi. Ola, mganga mkuu hospitali kuu ya Chela jimboni Kongo Central, anadai chumba cha kulindia maiti kwa viongozi jimboni ajili hospitali anayoongoza Marxik... nachokosekana ni kusema ujenzi na kushimikwa kwa chumba cha kulindia wafu napasha kujenga nyumba ambayo wataweza kushimika morgue itakayotumikishwa kwa haraka sana, kwa sababu haya ni shida kuu yenye kukumbwa na kusumbua jiji la chela na kandokando yake. Munatambua kama kwa siku hizi wanapotaka kutia tanga wala kilio imeomba gharama nyingi, ndio maana wakali wa chela na kandokando wamehitaji kabisa kuwa na chumba la baridi ya kulindia mauti. Kwa hiyo Munatambua jinsi ilivyo ngumu kabisa kuweka vilio. Ikawa wameshimika morke, itapongeza na kupunguza magumu na masumbufu wakaaji weko wanataabika nayo na kuendaka lukula wafikia kwenye magharama za kutosha. Tutakomesha habari zetu na joto kubwa yenye kukumba mji wa Kinshasa tangu siku chache. Jua iko kali tangu asubuhi na usiku, kuna joto kubwa inayozuia wakaji wengi wa Kinshasa kulala vizuri, kufuatana na shirika ya kitaifa lenye kusika na hali ya hewa kupitia satellite Metalsat kwa kifupi. Sababu ni kwamba mawingo yanazuiliwa ajili ya kutoa mvua, fuatana ni mafasiri ya Jean-Louis Ebengo, kiongozi kwenye metal Metalsat, akiojiwa kupitia simu na Susan Zobo Odra Ca fait maintenant au moins euh quatre jours, ni siku ine sasa, tupo tunatazama kuwa hakuna ubaridi milimani, yaani hatuna mawingu na ujoto na jua vinajitokeza asubuhi mapema. Kwa kupata mvua inabidi kuwe mawingu yenye kufungana huko angani, na ukisema mawingu maana yake kuna ubaridi. Tuna joto, tuna joto tuna msukumo wa kutosha, ila ubaridi hauruhusu tupate mawingu ya juu sana. Ndiyo maana ili kuzungumzia mvua ni lazima kungoja, ila tukipata mvua haitakuwa mvua kali, kwani hakuna ubaridi. Ubaridi unabadilika kati ya makumi tatu na mbili na makumi nne asilimia chini, unaona kuwa haiwezekani.