Amjambo ndugu msikilizaji wa habari zetu, kwanza fateni vichwa vya habari zenyewe. Jamaa ya Chisekedi na ngoja jibu kwa viongozi wa Kongo ya Kidemokrasia kuhusu nafasi ya kumzika Etienne Chisekedi na shuti za usalama kuhusu swali hilo, ndio nukta mbili zenye kuchelewesha kurudishwa kwa mwili wa marehemu nchini. Ndivyo amesema leo Felix Chisekedi katika mkutano na wapasha habari mjini Bruxelles. Moja ulizama jana jioni ziwa Kivu upande wa, wa, wa Ijwi. Matokeo kwa muda, watu makumi mawili na wawili wamenusurika, wa pia wengine kupotea. Mtumbwi uliotoka Bulenga kwa kujelekeza Bukavu ulizama sababu ya hewa kali. Kesi ya askari polisi anayezaniwa kuwa muuaji wa msanii Jopa Luku katika festival Amani pagoma iliendeshwa leo mpaka nyuma ya mchana kwenye ofisi ya mia wa mji, ila kusambishwa kwa mshtaki wa upande wa serikali unalazimisha kutaja jukumu ya jamhuri ambayo askari polisi yule anatumikia. Oh, Aksanti kwa kuwa nasi. Kwanza, jama ya Chisekedi nangoja jibu kutoka viongozi wa Kongo ya kidemokrasia kuhusu nafasi ya kumzika Etienne Chisekedi, na shorti za usalama kuhusu swali hilo. Ndivyo amesema leo Felix Chisekedi katika mkutano na wapasha habari mjini Brussels, kwa kile ni nukta mbili zinazochelewesha kurudishwa kwa mwili wa marehemu. Anaongeza kusema kwamba jama ya Chisekedi haishurutishi kurudishwa kwa mwili wa marehemu na kutimizwa kwa makubaliano ya tarehe makumi matatu na moja mwezi wa kumi na mbili uliopita. Wanataka vile lakini hawailazimishe elazimishe. Mtumbwi mmoja kutoka Bulenga mtani Kalehe uliokuwa ukijelekeza Bukavu ulizama jana majira ya saa kumi na moja za magharibi upande wa kisiwa cha Taligeza ziwani Kivu kwenye sehemu ya iju ya kaskazini, sababu ya hewa kali. Matokeo, watu makumi mawili na wawili wamenusurika. Kufatana na duru za pale nyumbani, mtumbwi uliondoka Bulenga jana majira ya saa tatu asubuhi na ulisimamia nafasi mbili, nyakalembe na ya masasa kufatana na kiongozi wa safari ziwani, watu yapata makumi mawili uenda wamepotea. Norbert Rugusha anafasiria mbela makrofoni ya Michel Kifindang. Michel Chirimwami na pale na mizigo juu yenyewe wanatumika pale, hatukuwa nawapata kwa telefone. Sasa walipoelekea wala jisee gamba za tange ambayo inaitwa Nkaligeza, yeye iko mteritwari ya mji kati ya Grand Lac ndo kwenye walikutanana madharura ya mingi na mitumbe yenyewe ikapata ajali hasa mpaka saa hizi Tujelekeze jimboni Tanganyika, ambako kijiji cha Kongolo kilipokea wahami ya pata mia moja wazaliwa watwa wiki iliyopita. Wahami hao walikimbia mapambano ya kikabila mtani Kabalo, lakini watu wale wanatatizwa melezo mingi. Nawe expedi mwamba mubi wako wakokwa jumla mia moja na sita wahami wa kabila la Batwa waliofika katika mji wa Kongolo siku ya tano iliyopita pasa tatu ya usiku. Siku hiyo wamelala katika uwanja wa ofisi za mnyampara. Siku ya sita wamepokelewa kwenye uwanja wa prezidenti wa shirika lao katika kijiji Misalwe, ni karibu kilometri tano tokea mji Kongolo. Walipofika huko kumeanza kujitokeza hali ya kitisho zidi yao miongoni mwa wakaaji, aeleza mnyampara wa tarafa huyu, ni bwana Kyanga Ramazani. Ni hapo kiongozi kachugua hatua la kuwalinda ndani ya kembi ya jeshi la taifa. Tukumbushe kwamba wahami hawa wa kabila la Batwa wamekimbia huko tarafa Kabalo, kwanza wamejihifadhi katika kijiji Mulimi, kilometri ya pata 60 na muji wa Kabalo, hatimaye wamesafiri hadi Kongolo wakifanya hivi kilometri ya pata makumi munane tangu Mulimi. Hali iko tulivu mjini Kananga, katika jimbo la Kasai Central, ijapokuwa milio ya risasi iliyosikika leo asubuhi. Ndivyo amehakikishia redio Kapi leo Liwali makamu wa jimbo hilo. Kwake yeye, milio ya risasi iliyosikika ni kutokana na ujinga wa walinda usalama. Wa moja hao waliona mtu mwenye kuvaa nguo mwekundu na waliwaza kwamba ni mpiganaji wa Kamwina Nsapu. Katika woga, walianza kupiga risasi angani. Tumsikilize Liwali makamu Justin Milonga jani mwasimu na Michel Kifi. E, aliona mtu mwenye kuvala shemise e, ya, ya, ya rangi ya, ya rouge jo anawazi ya sema, atene atene kwa milicien comme ile rangi ako sasa, ndio iko na identifier ile kizaba ya bamilicien, ndio alipanike aripanike a, anacha sasa munduki yake yulu ndio, a, kwa alerte me pale penyewe ali alerte akuna degata moya me se normal ke bantu bakuwa na boka pale penyewe batashikia manduki me ule yote anafanya ile mambo nina wazia kubwa yake ya ile kazi batajokipe naye epuis tutatafuta namna ya komokorigier me du reste apenyewe ziliko kalme, akuna problema hata moja vatu yote beko natumika beko nafanya makazi abu. Miko na nawomba banduku yote akasai central na bengini asema tuku lazima na amani hapa sasa. Kama vile tulioelezea katika vichwa vya habari, kesi ya askari polisi wa katika festivali Amani pa Goma. Wakati wa masambo yake Dodo Kilufya alikiri kwamba risasi ya kwanza ndiye imempata Jo Paluku na akafa kwa rafla, risasi ya pili ndiye imejeruhi kijana skut. Polisi huyo amefasiria mbele ya waamzi kwamba ni baada ya mabishano kali kati ya vijana skut, ambayo walipenda kumunyanganya silaha yake, ndiye asara hiyo imetokea. Dodo Kilufya amekana kufyatua kwa nia yake mwenyewe risasi, sivyo masasi ingelipata watu waliokuwa mbele yake. Wakuruhusu sehemu zote Kuelewa kisa cha ajali, mahakama yamewalika watu wengine kwa kikao cha kesho. Siku ya pili, kiongozi wa polisi mtaani Karisimbi, naye atasikilizwa kufatana na maamuzi ya mahakama. Tukumbushe kwamba askari polisi huyo amekiri kutopata mazoezi ya polisi ndani ya vituo rasmi, ila amepata tu mazoezi chache kunako uwanja afya na ndani ya kituo cha polisi yenye kushughulikia mama na mtoto pa Goma Goma, Goma. Tutakomesha jimboni Turi ambako mashule tatu zilizounguzwa au kuhatarishwa na upepo katika mtaa wa Jugu zimepata mabati mia moja ajili ya kila shule. Ni msaada kutoka serikali ya jimbo ajili ya kuboresha hali ya masomo kwa watoto wa eneo hilo. Kufatana na viongozi wa mashule hayo, zaidi ya wanafunzi elfu moja wanapata mafunzo nje au katika nyumba zenye kuachiliwa. Upande wake kiongozi jimboni wa masomo ya kimsingi, kisekondari na kiufundi pa Jugu ana Ete ajuya usaidizi kwa mashule mengine apata kumi zenye kuendesha kazi katika hali mbovu. Kutoka Bunya, Isaac Remoyo pe anatuelezea mingi. Kwa jumla manjanja mia tatu zilitolewa kwa hizo shule tatu zilizokumbwa na msiba. Kwa mtaa ya Jugu ni masomo ya primari ya Jiba yenye mabati yake iliondolewa kwa mwezi ya kwanza na upepo. Epe ukati kwa shifuria mambisa iliungua kwa mwezi ya 11 mwaka 2016 kisha ajali ya kupigwa na radi. Kuna pia epe londroma yenye ilichomwa tarehe kumi mbili na tatu mwezi wa kwanza na wajambazi. Wasimamizi ya hizo shule wanasema wanafunzi wana soma nje na wanaweza kukumbwa na magonjwa kufuatana na jua. Wanashutumu hali hiyo, kiongozi jimboni ya EPSP kwa mtaa ya Jugu anahakikisha kwamba shule mengi ya eneo yake haitimize kanuni inayofaa, zinakosa viti na nyumba zimekuwa katika hali mbovu, na hali hiyo inaleta matokeo mbaya kwa uelemushaji ya wanafunzi. Anaomba msaada kwa kuboresha hali ya masomo. Upande wake mwaziri jimboni ya EPSP Dieudonné Nenga Jole anasema serikali ina akuwa na mpango ya kujenga shule kwa Ituri. Kutoka Bunia, Izakare Moyope, Radio Okapi. Kabla kwa gana twakumbushe vichwa vya habari. Jama ya Tshisekedi inangoja jibu kwa viongozi wa Kongo ya kidemokrasia kusu nafasi ya kumzika Etienne Tshisekedi na shorti za usalama Kusu swali hilo. Ndiyo nukta mbili zenye kuchelewesha kurudishwa kwa mwili wa marehemu inchini. Ndivyo amesema leo Felix Tshisekedi katika mkutano na wapasha habari mjini Brussels. Mtumbi moja uliza majana jioni ziwani Kivu upande wa Idjwi. Matokeo kwa sasa watu makumi mawili na wawili wamenusurika pia wengine kupotea. Mtumbwi uliotoka Bulenga kwa kujelekeza Bukavu ulizama sababu ya hewa kali. Na kesi ya askari polisi anadhaniwa kuwa muuaji wa msanii Jopa Luku katika festivala Mani Pagoma iliendeshwa leo mpaka nyuma ya mchana kwenye ofisi ya mea wa mji, ila kusambishwa kwa mshtakiwa, upande wa serikali unalazimisha kutaja jukumu ya jamhuri ambayo askari polisi yule anatumikia. Na ndugu msikilizaji, hundo mwisho wa habari zetu.