Radio Okapi. Habari zetu dunia mukunda milimba. Namfateni kwanza mtasara wa habari tunazo jioni ya leo. Kinshasa kunako baraza la wazee wa bunge la taifa walikubali mpango wa kalendari ya kazi mbalimbali kuenda mbali, kuchunguzwa kwa kipindi hicho cha kawaida cha mwezi wa tatu kusimulia juu ya sheria mbalimbali na uchunguzi wa bajeti ya serikali kwa mwaka huu. Jimboni Kivu ya Kaskazini mtu wa Butembo libaki bila kazi mchana mzima, mwito ambao ni wa kikundi la vijana wa Veranda Mtanga, au wanadai sheria iseme neno lake kuhusu kuwao kwa mpadhi Vensa Machuzi wa paroke ya Katolika ya Bunyuka na katika kipindi chetu cha pili kuhusu habari hii mutafata muhimu ya maoni kuhusu siku kuu ya Frankofoni ukarasa kutoka Kisangani na pia mutafata mengi kuhusu michezo ya kandanda na nanambala nam. Habari kamili, kuna kwa baraza la wazi wa bunge la taifa, kulikubaliwa leo hii siku ya kwanza mpango wa kalendari ya kazi mbalimbali mbali huenda kuchunguzwa katika mkutano wa kawaida wa kipindi cha mwezi wa tatu mwaka utunao wa elfu mbili kumi na saba. Na pia kulikubaliwa ugawanyo wa mipango huenda kuchunguzwa katika makomisheni mbali, mbalimbali. Mipango hizo zilichukuliwa na mkutano wa viongozi yani maprezidenti leo hii siku ya kwanza, kabla ya mkutano wa wote barazani mwa bunge lile la wazee wa bunge. Mpango huenda kuchunguzwa kuhusu sheria na pia bajeti ya serikali kwa muda wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Alikamilisha mzee wa baraza la bunge Mulaila Tenga Tekisi, akieleza hivi na mwandishi wetu na mjini Lubumbashi. Chumba cha uongozo wa rasamlema ya makundi ya kisiasa ya kijamii ambayo yanategemea mabadiliko katika eneo la Katanga kubwa inaomba presidenti wa shauri la taifa huenda kuunda uonda na kuchunguza matokeo ya makubaliano ya tarehe makumi tatu Disemba mwaka jana, madaraka hayo yasimamiwe na Senko. Hayo ndio matokeo yaliyochukuliwa ya, ya naliyofanyika wiki wenda kufanyika umalizika mjini Lumbashi na kiongozi cha kundi lile la upinzani kisiasa katika kanda kubwa la Katanga Kwake yeye Gabriel Kiyungwa Kumwanza, ni kwa lengo la uaminifu na lile la kustaresha amani, kulingana bila shaka na wanasiasa nchini ambao wapende taifa na kupenda pia raia, inabidi SENKO ichukue madaraka yale ya kuongoza shauri la taifa la uchunguzi wa mateko. Gabriel Kiyungwa Kumwanza katika maoni yachukuliwa na mwandishi wetu Kole Juma Musopo. Tunasema peple anachoka anachoka na, na madiskusion yetu ya sio mwisho hapa sasa. Tunaona wote wanasema maneno ya CNSA wanasema maneno ya Tunaweka mfano ya autorite morale wetu vile alisemaka eh, eh, chose Moise alisemaka musiweke maneno yangu ya kusema mpaka nirudie, njo mwende koma ile mazunguzo asa, mwende tu chi tino, napenda ni kufanya ile kitu peple anapenda. Sa vile maprobleme ya nani yenye kuangalia conseil de suivi, kila mutu anataka pale tumupache, basi senko njo iko neutre njo iko na rassemble bote ba opposition na b na kwa upande wa sadeke, inawapa moyo upinzani wa Kongo Kidemokrasia wa kujulisha upesi kwa rais wa jamhuri ya Kongo Kidemokrasia Joseph Kabila Kabange daftari wa kandidati wenda kutajwa kuwa waziri mkuu, wakiwa katika mkutano wao usio wa kawaida pa Swaziland, siku ya sita, tarehe 18 mwezi wa tatu wa maraisi wa na wa viongozi vya serikali ya nchiwa na memba wa sadeke waliomba pande zote zenye kushiriki katika uhusiano wa wazi wenda kuendeshwa na senko nako santenterocs na wakomeshe kwa matokeo na kufikilia kwa matokeo ya makubaliano ya Sen Silvestre kwa kusahilisha kama makubaliano yale. Jueni kwamba hatua ya kutajwa kwa waziri mkuu ni moja nukta yenye kukwaza kutwendelia kwa mazungumuzo ya kufikiria kwa matokeo ya tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka tunao yaliyosailiwa na upinzani na pia kwa uwingi wa uraisi kwa wenye kuwa madarakani. Kurassamblema kwa upande wake ya upinzani ilijibu kwa maoni ya sadeke na kujulisha kwamba makubaliano ya tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka jana yanasimulia juu ya kujulisha kwa daftari ya siyo majina mengi ila kutajwa kwa waziri majina moja ili atajwe na Mbandaka katika jimbo la Sidubangi kusodidisha muda wa operesheni ya kuandika wachaguzi. Seni inakubali kuchukua siku ambazo hazikuruhusu vituo vimoja vya Seni kutumika kinyume cha magumu mengi. Hayo ndiyo alichukuliwa kisha mkutano wa pamoja katibu mtendaji jimboni wa Seni na wanabunge wa jimbo lile la Sud Ubangi ambao waliomba kurefusha muda kwa kuendelea na operesheni ya kuandika wachaguzi. Taarifa ya mwandishi wetu Dominike Holombi mengi sino tuyafate na Kriste mukand ni presidenti wa Seni Kornei Nanga kupitia ndia ya simu aliyeweza kutatua shida ilo kuambatana na mikazo za wanabunge wa huku Ubangi ya kusini. Katibu jimboni wa Seni aongeze siku ya kujiandikisha na kujitambulisha eneo zote za jimbo Ubangi ya kusini, operesheni yenye haiwezi kufanika kamwe kwa kuongeza hesabu za siku, lakini masente za kujiandikisha ambaye iliweza kupoteza siku, ikiwa juu ya teknolojia ya vyombo wala ukosefu za makarte za uchakuzi, yaweza kujikombolea siku zote ili Ziliweza kupoteza kila senta yapashwa kutimiza siku makumi tisa za kazi kama ilivyo amuriwa, Jibu lililotolewa kuambatana na mikazo za wateuliwa wa Ubangi la Kusini. Walikuwa na chelewa wakichunga siku za mwisho kabla ya kukomesha na kufunga kazi kwenye masenta, wakipendelea kuja kusisimua wachakuzi wao pamita za asili sawa vile Gemena, muji wa Zongo, Mutanzima, Walibenge, Kungu na huko Bujala masenta zitanufaika na siku zote ziliweza kupoteza. Benjamin Ndongo hajiulisha kama kila senta iliyosimamisha kazi kuambatana na matatizo fulani fulani, yapashwa kujuulisha wingi za siku wataweza kuomboa. Alipasha kama seni ya kusini mwa Ubangi imekwishatimiza asilimia makumi tisa na sita kuambatana na kilele kilicholazimishwa cha milioni moja na elfu mia tatu. Alikuwa pale Muniwe razi ni Matia Ilunga shambui kuliko mwandishi wetu Kriste Mukande ambaye pia alijiandaa kwa kutayarisha jambo lile. na jimboni kivu ya kaskazini, chumba cha polisi la taifa la, ka, la kizabi ya pili mtaani nyiragongo pa zaidi ya kilomita kumi kaskazini mwa kaskazini mwa Goma iliweza kushambuliwa na watu kumi wenye kumiliki silaha na kusababisha vifyo wa, wa, wa polisi la taifa na wengine mbili kuumizwa. Mengi tuyafuate na mwandishi wetu bibi sifa maguru kituo ndogo cha polisi pale Kiziba 2 kilishambuliwa na watu ya pata kumi wenye silaha, kama anavyojulisha kiongozi wa wilaya ya Nyiragongo, Kazadi Ebondo. Mapolisi waliokuwa wakifanya ulinzi hapo walishtukiwa, walijaribu kufukuza watu wale, ila haikuwezekana kwa sababu wao walikuwa wengi kuwazidia. Kiongozi mmoja wa kituo alifaulu kukimbia, ila askari polisi mmoja aliuawa kwa masasi mengi, na wengine askari polisi wawili waliumia. Watu wengine wawili waliokuwa ndani ya jela hiyo na na masasi mengi mguuni na tumboni. Upande wa waasi ni moja kati yao ndiye aliumizwa pia mguuni. Naye kiongozi wa eneo bwana Kazadie Bondo ajulisha tena kama kunapita miezi ine, kituo lingine ndogo la polisi pale Kibumba, kilometa makumi tatu na mji wa Goma, lilishambuliwa hivyo hivyo hivyo na watu wenye silaha na hata mapolisi wawili kuumia. Goma, Sifa Maguru. Tubaki jimboni mule Kivu ya Kasikazini kwa kusema kama mjini mji wa Butembo ulibaki bila kazi yoyote leo hii tangu asubuhi. Hicho ni kinyume cha mwito uliotolewa na baraza liitwalo verandambu changa, mwito wa siku bila kazi leo, siku ya kwanza ikiwa hivi siku kuu ya ukumbusho wa kuwawa kwa mpadri mmoja wa kundi la sosioniste vesa machozi wa paroki ya Katolika ya Bunyuka. Veranda Mutazi iliweza kusema inadai hivi ili sheria iweze kujiingiza katika jambo lile, kwa kutatua shida ya kuwawa kwa mpadri yule ambaye aliweza kujiingiza kutetea raia kuhusu mashambulio ya Beni. Mengi tuyafuate na, na Marsial Papi Mukeba maduka mabenki na mashule kufungwa tangu asubuhi hii katika mji wa Butembo. Kazi pia haziendelee kwa kawaida kwenye soko kuu la mji ambapo maduka mengi zinafunga milango. Ni Veranda Mutanga, kundi ya wavijana na la shinikizo kwenye mkoa ya Bulengera ya mji ya Butembo, iliyotoa wito ya siku bila kazi kwa madai ya ufunguzi ya kesi katika mauaji ya padri wa kanisa Katoliki Vincent Machozi tangu mwaka mmoja. Tembosi Yotamba ni mwanachama wa Viranda Mutsanga mjini Butembo. Hakuna kazi, hakuna shule kwa ajili ya kukumbuka yule padri pre Vesan Machozi ambaye aliuawa na mabandio na watu wasiojulikana hadi sasa. Nilikuwa kwa sababu ya crise dopositio yake parrapor ya mauaji ambayo inaendelea huko Beli Lubero na Kivu Ituri. Kwa hiyo okazio aendelea kupaza sauti kusema sherti haki ifanyike ndani ya jambo. Kwenye ujitura, mambo yanaendelea kwa mjibu ya duru za mahakama, swala hilo tayari inasambishwa kwenye mahakama ya kijeshi ya Beni Butembo tangu Septemba ya mwaka elfu mbili kumi na sita. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Okapi. Na katika jimbo la Otuele panyangara soko wawe limefungwa leo hii siku ya kwanza na komiti ya usalama ya mtaa huo. Nyangara unapatikana pa zaidi ya kilomita 700 kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani. Hatua imechukuliwa na komite hiyo ya usalama kwa kuvumbua kama soko lile linadai sasa linauzisha silaha na, biash, sila, na biashara nyingine nyingine kati ya wageni na wenye kuishi wa raia, na ndio maana walichukua hatua hiyo. Mengi tuyafate katika taarifa ya Anselme Maswa na mwandishi wetu Andre Kitenge ni tangu miaka miwili ndiyo soko ile ya wawe imepatikana kandokando ya muji Nyangara. Kufuatana na shirika ya kiraia soko ile ilijiundwa peke yake, na imekuwa fazi wapi wakimbizi wa nchi ya Sudani ya kusini wamekutanika na wazaliwa wa pale kwa kununua chakula kama chumvi, unga ya muindi na mafuta. Kisha miezi chache wambororo pia walianja kufika kwa kununua chumvi ya manyama zao. Kufuatana tu na shirika ya kiraia, soko ile imekuwa fazi ya kuuzishia kwa udanganyifu wa mbororo wasi wa elera na wa huda masila na masasi kwa kuzipeleka katika mainchi zao. Habari imehakikishwa na kamsha wa mta Nyangara mwenye kusema amekuwa na masubutu yote kutokea kwa mashirika lake ya usalama. Kwake yeye, bwana Eriche Masikini, soko ile ya uchuruzi wa silaha imeleta leo ukosefu wa usalama eneo ya utawalo wake. Wakati wa mazungumuzo lake na raia siku ya kwanja asubuhi kunako soko wawe, kamsha wa mta ameaga kuzungumuza na wachuruzi kwa kutaja sehemu ingine wapi watashimika soko mpya yeni itakuwa ya uongozi wake. Kisangani, mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi. Na yapata wakimbizi 1471 wenye kujulishwa na shirika la kimataifa ina usika aser, ndio wanaishi katika Jamhuri ya Kongi Demokrasia. Hayo ndio yalikamilishwa na buku la upashaji wa habari la uchunguzi kuhusu wakimbizi wale kusimulia pia kunako waami zaidi ya milioni mbili na nusu nchini Kongo ya kidemokrasia. Taarifa Jean-Pierre Elali mengi siyotu ya fate na bibi Karine Ndamusu. Kufatana na kibarua hiki cha ACR wakimbizi wa nchi ya Afrika ya kati ndio wanachukua nafasi ya kwanza, na zaidi ya watu elfu mia moja na tatu wapo majimboni Ubangi ya kaskazini na ya kusini, pia jimboni Bazwele. Kisha kuna wakimbizi wa Sudan ya kusini wanaohesabiwa kuwa zaidi ya elfu makumi saba na moja wapo majimboni Otwele na Itori. Wakimbizi wa Rundi zaidi ya elfu makumi matatu na kenda wanachukua nafasi ya tatu na wanapatikana majimboni Kivu ya kaskazini na ya kusini. Wakimbizi wa Nyarwanda wanakadiriwa kuwa elfu mia mbili makumi manne na kufatana na HCR miya tatu makumi saba na kenda miongoni mwao wamekwisha kurejeshwa makwao. Kuna wakimbizi wa Kongo Brazzaville miya sita makumi saba na sita na wengine miya ine makumi kenda na wane wa inchi Angola, ambao wanapatikana nchini Kongo ya kidemokrasia. Lakini kufatana na uchunguzi uliofanyika, idadi ya wakimbizi wa Kongo Kongomani wanaopatikana katika inchi zingine za Afrika ni zaidi ya elfu miya tano. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ina hesabu wahami milioni ACR na lazima ya dola za Kimarekani milioni 232 mwaka huo 2017, lakini limepata tu asilimia tatu ya pesa zile. Nani hapo, tunatia nanga kwa barizetu katika lugha la Kiswahili. Asante kwa kuwa nasi njani mwanga, tutaacha nafasi kwa kaki ya kewa atakaoongoza vipindi vingine.