isho ugonjwa kupoza maungo ya mwili barani Afrika, watoto milioni mia moja kumi na sita watapata chanjo katika bara lote juma kesho, kufuatana na OMS, watoto wote wa chini ya miaka mitano katika nchi 13 za Afrika, ikiwa mojawapo Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo watapata chanjo wakati moja. Waamuzi wa korsi ya hukumu ya kimataifa wenda kurudisha leo pesa zitakazo toleo wasawa malipo ya sara kwa wahanga wa vita ilioendeshwa pa Bogoro jimboni Ituri mwaka wa elfu mbili na tatu. Pesa zile zinapaswa kwa zaidi ya dola za kimarikani milioni kumi na sita nukta nne, wamesema watetezi wa wahanga wa kisiasa nchini Kongo ya si kidemokrasia wa pasha habari wanatoa maoni yao, wanaomba wanasiasa watimize makubaliano ya tarehe makumi matatu na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka jana ajili kufikilia uchaguzi. Ilikuwa katika mkutano wao jana, kulingana na kumbukumbu kumbu ya miaka makumi manne na tatu ya Muungano wa Kitaifa wa Upashaji wa Habari nchini Kongo ya si kidemokrasia. Jambo wapenda wasikilizaji wa habari zetu. Watoto milioni mia moja kumi na sita watapata chanjo katika bara lote la Afrika juma kesho, ajili ya kupiganisha ugonjwa wa kupooza maungo ya mwili kufuatana na OMS. Watoto wote wa chini ya miaka mitano katika nchi kumi na tatu za Afrika, ikiwa moja mwa demokrasia ya Kongo, nchi ya Afrika ya Kati, Cameroun, cote d'Ivoire na Chad watapata chanjo wakati moja, kulingana na juhudi za pamoja ajili ya kukaza afya ya watoto mbele ya ugonjwa wa vunjavunja barani a vunja Kampeni hiyo kubwa yenye kuendeshwa kwa mara ya kwanza wakati mmoja katika nchi mbalimbali ni moja ya mipango ya haraka adila kupiganisha ugonjwa huo barani. Taarifa ya Honore Misenga, usomi wake na Dunia Mukunda. OMS ilijulisha tarehe makumbi na tatu mwezi wa tatu, katika tangazo lake tangu mjini Geneva kama kampeni hiyo ya uchanjo huenda kuelekea milioni 116 ya watoto wa chini ya miaka mitano, na kwa hiyo zaidi ya wale huenda kuhusika na chanjo lile ni zaidi ya elfu mia moja makumi kenda ambao watatawanya katika inchi kumi na tatu zenye kuelekewa ni kwa eneo la Afrika ya Magharibi: Benin, Côte d'Ivoire, Guinea, Liberia Mauritania, Nigeria, Mali, Sierra Leone. Na kwa upande wa Afrika ya Kati, Jamhuri ya Kongo Demokrasia, RCA, Cameroon na Chad zile za Geneva zinakamilisha kampeni hiyo. Ni moja ya kubwa tangu kuanzishwa kwa makampeni barani na inayo mipango muhimu ya OMS kwa kupinga mara hapo ugonjwa huo wa poliomilite barani Afrika. Nelson Mandela alianzisha kiserikali kampeni ya Afrika kupinga polio barani Afrika iende nje, ndivyo kukumbushwa na gazeti la OMS likitaja hivi, mganga Matshidiso Moeti, kiongozi cha eneo la OMS kwa Afrika. Wakati huo poliomilite ilio Wauwa zaidi ya watoto elfu makumi saba na tano barani Afrika. Sikukuu ulimwenguni ya kupiganisha ugonjwa kifu wa kifua kikuu ni leo tarehe makumi mawili na nne mwezi wa tatu nchini. Kiini cha sikukuu hiyo ni Tuharikishe tu, mpango wa kupiganisha kifua kikuu nchini Kongo ya Kidemokrasia, jimboni Equator, ugonjwa huo unaendelea kushambulia watu. Chumba jimboni cha kupiganisha ugonjwa wa kifua kikuu kinashutumu kuona kuna idadi ndogo ya wagonjwa wenye kuchunguzwa. Kufatana na duru yetu, karibu asilimia makumi mane ya wagonjwa walichunguzwa kiafya mwaka jana. Ndio maana ni lazima kutolea vituo vyote vya afya vifaa vya sasa vya kuchungua ugonjwa. Hivi sasa wakaji wanaandikwa kuvunja haya na kwenda ndako matunzo. Taarifa ya Paul Richard Malingela inasomwa na Dunia Mukunda. Mokunda. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita ekwateri ilichunguza wenye kukumbwa na ugonjwa wa kifua kikuu elfu mia moja mia ine makumi munane na tatu juu ya elfu tatu mia saba na kumi Idadi hiyo ndogo, ambayo ni yapata makumi ine asilimia moja, kama alivyojulisha kiongozi jimboni wa kampo wa kupinga ugonjwa huo, ni sababu uchunguzi umefanyika kupitia mikroskope tu. Inafaa pia uchunguzi ufanyike kupitia redio na vifaa vingine vya kiganga vyenye kustahili, na shida ni kama vipatikane katika makasenta za matunzo umbali na ugonjwa huo ule wa eveyasida kama vile ujizulishwa na mpango wa Blese Ndondo. Mganga anaomba kuchunguzwa vifaa ufanyike kwa vidudu vya mwanzo wa ugonjwa na kupeleka mgonjwa katika hospitali na vituo vingine. Ni leo siku ya tano ndipo sherehe ya kupinga ugonjwa wa kifua kikuu itafanyika kunako santre Mama Baluko pa Mbandaka inayo idadi nyingi ya wagonjwa wa kifua kikuu ya hukumu ya kimataifa huenda kujulisha leo pesa za kwanza zitakazotolewa sawa malipo ya hasara kwa wahanga wa vita na mashambulizi yaliyoendeshwa pa Bogoro, kijiji kimoja cha jimbo la Ituri mwaka elfu mbili na tatu. Habari litangazwa na chombo cha habari cha AFP inajunisha kwamba watetezi wa wahanga wanasema kwamba pesa zile zinapaswa kwa zaidi ya dola za Kimarekani milioni 16.4. Melezo mingi tena na wewe na dunia mkunda. Atua ya wamzi kuhusu ugawanyo mbalimbali juu ya wahanga wa mia tatu. Kiongozi cha zamani Jereme Katanga huyo akiwa na umri wa miaka makumi tatu na nane alihukumiwa mwaka elfu mbili kumi na ine kwa miaka kumi na mbili gerezani, kisha kukuvaliwa kama ni msaidizi wa vitendo vya vita na vya kuenda kinyume na hali ya kiutu. Aliweza hivi kuongoza mipango za kugawanya silaha kwa wanamemba wana mgambo wake ambao tarehe makumi mbili na ine mwezi wa pili mwaka elfu mbili na tatu wakashambulia mji wa Bogoro babisha vifyo wa watu mia mbili ya pata kwa risasi au kwa mipanga. Waamzi wa... walipaswa kuchagua kati ya kufaidisha makundi au fra... kwa franga au kufaidisha kila mtu binafsi kwa franka. Jeremia Katanga mwenye mwenye kusikilizwa kisheria mjini Kinshasa kuhusu vitendo vya vita na vya kuenda kinyume na hali ya kiutu na pia kushiriki kwake katika kundi huenda kinyume na serikali katika eneo la wilaya la Ituri ambalo linalo dhahabu. Yeye binafsi anapaswa kulipa yote, ikiwa Jeremia Tanga hawezi kulipa, ni mfuko kuhusu fedha ya kusaidia wahanga ndiyo wenda kulipa, saidizi unayotoka katika nchi wanamemba wa mpango wa Roma wanamemba wa jamaa za viongozi wawili wa kampuni ya dhahabu Sokimo pamoja na wali wa viongozi wa shirika Saiscam la Ituri hawajapata habari kuhusu ndugu zao hao, walishikwa imepita juma moja, na vyumba vya usalama katika ndege moja ya Congo Airways kuna uwanja wa ndege wa Bunia kwa kujelekeza Kinshasa. Hali hiyo inaleta wasiwasi kwa jamaa zao wanaosema kwamba ni sawa vile walitekwa nyara, kwani mpaka sasa hakuna kiongozi mwenye kujibu kwa maswali yao. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kwa jumla, wafungwa mia moja makumi saba na wane wa kijeshi na kiraia gerezani kuya Muzenze mjini Goma, miongoni mwao wanawake wane waliachwa huru jana kisha kufungwa muda wa wa miezi nyingi, ni matunda ya kazi iliofanyika na kamisheni iliyosimikwa na waziri makamu wa sheria wakati wa ziara yake katika jimbo hilo. Lengo likuwa kuchungua hali ya magereza na wafungwa jimboni na waendesha mashitaka wakuu kutoka Kinshasa. Kamisheni ilipaswa kupunguza idadi wafunga gerezani na kuheshimisha sheria, amesema waziri makamu wa sheria. Tumsikilize mbele ya makofoni ya Denis Lukeso. Politiki ya guvernement ni kusema sheria ifatiliwe na kila mtu, ka yake itafuatiliwa. Yule ambaye wanasheria wanaona ya kwamba anastahili kurudi nyumbani atarudi, na yule ambaye anastahili kubaki atabaki, lakini watachungua dosye ya kila mtu mumoja mmoja, mpaka wamalize watu wote. Na wakati munaachiliwa munapashwa kujua ya kwamba ni sherti mwende mugeuke, mwache makosa, mutumikie inji, mutumikie pia Mungu. Mutu ambaye alinaswa akiwa na kosa na leo, wakubwa wanaona ya kwamba amemaliza malipizi yake, na wengine wanaona kwamba ni kosa ambayo niliovaambia katika gerezani. Sheria inatumika kama waganga, kosa yote si ya kuacha mutu ndani ya gereza, kwa mfano mtu ambaye alifanya kosa, waamuzi wanaona haiko kosa ya grave, wanapasha wakimkokota masikio na akirudi nyumbani jioni. Kwamba kati ya wafungwa mia moja makumi saba na wane wanaoachwa huru, makumi kenda na watatu wamekwisha kumaliza hukumu zao, pia makumi mnane na mmoja walifungwa bila sheria au sababu ya makosa madogo. Kwenye mjini Kinshasa mkutano uliopangwa juu ya jana ulisukumwa tena nyuma juu ya leo kufuatana na dhuru zetu wa uzuriaja wa patani kusoma swali mawili hasa mgawanyiko wa viti katika serikali itakayokuja na uongozi wa shauri kitaifa la uchunguzi wa makubaliano ya tarehe makumi matatu na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Muda wa kungoja kazi ya kamisheni ndogo iliendeshwa mpaka jana usiku katika lengo la kupatana kabla ya mkutano wa leo. Mzozo wa kisiasa nchini Kongo ya kidemokrasi demokrasia wapasha habari wanatoa maoni yao viongozi wa vyombo vya habari wanaumba wanasiasa watimize makubaliano ya mwezi wa kumi na mbili mwaka jana ajili ya kufikia uchaguzi walikutana jana kulingana na kumbukumbu ya miaka makumi manne na tatu ya muungano kitaifa wa upashaji habari wapasha habari wanahakikisha tena kuendesha kazi yao ya kuamsha dhamiri kisha kuangalia vizuri bila shaka imeonekana kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakumbwa na shaka kubwa sababu ya kutoendeshwa kwa uchaguzi kama iliyopangwa katika kitabu kuu ya inchi mwaka wa elfu mbili na kumi na sita iliyopita. Wapasha habari wa Kongo kama moja ya chombo kuu ya ujenzi wa inchi yenye kuheshimu haki za watu inaitwa kufikiri kabisa kuhusu swali iyo. Kwa kifupi, tunaomba wakubwa wa inchi kuanzia kabisa presidenti Kabila, wenye siasa na wenye wasio kiserikali kwamba hali irudi alali na kawaida nchini. Kwa hiyo inapashwa waendeshe masikilizano kisiasa itwayo akor politik du 31 desembre 2016 yenye kudarakishwa vipindi vyote kiserikali hadi kuendeshwa haraka kwa uchaguzi mukipindi kifupi. Kulifunguliwa jana mjini Kinshasa mkutano wa kenda wa viongozi wa mabaraza za bunge na wanamemba wa bunge za nchi zenye kuzungumza Kifaransa, APF. Kufatana na kiongozi wa bunge la taifa la Kongo Demokrasia, pia kiongozi wa chumba cha APF. Mkutano huu una shabaya ya kutayarisha mkutano mkuu wa makumi mawili na tano katika sehemu hiyo ya Afrika utakaoandaliwa mwezi wa tano utakaokuja nchini Maroc. Obemi na kuwaomba wanabunge wa nchi za Afrika zenye kuzungumza Kifaransa wajitahidi kwa ajili ya kuboresha uongozi wa wa nchi zao. Mkutano wa wapenzi wetu unafanyika pa mjini Kinchasa katika hali ya mipango za juu ulimwenguni. Uchumi ulimwenguni unapatikana katika hali ya mabadiliko, na hiyo kulingana na hali ya eneo na mipango zingine, kuwepo kwa watendaji wapya, uchunguzi upya na wa teknolojia na vinyume vyake juu ya hali ya matukio ya utumivu na pia magumu ya kuziondoa kulingana na hali ya hewa. Nipo imara kama Afrika huenda kupata nafasi yake, nafasi ya kujichagulia katika eneo lenye kuendelea sana. Eneo letu lipo katika masanganjia. Katika eneo hilo, inafaa kadiri na waza kuunda hali ya kipekee kuhusu maendeleo, lakini pia kushimika matokeo yake kwa kuchungua, ili iwe zaidi ya kiutu zaidi ya wote na ya kudumu kudumwu. Nchitweni kwamba waziri Mtanzania wa habari alifukuzwa kazini jana, napnauye alidai uchunguzi kutokana na masemi ya liwali mmoja anaye karibu na rais Magufuli kupitia television. Tangu juma chache viongozi hao wawili hawasikilizani. Na ndugu msikilizaji, ni hapa ndo tunakomesha habari zetu.