Salimu popote mulipo. Maaskofu wa senko wanakomesha mazungumzo ya kisiasa, pia wanaomba jukumu na kujihusisha kwa rais wa jamhuri ajili ya kutimiza haraka makubaliano ya mwezi wa 12 mwaka jana. Mazungumzo hayo yalikomeshwa bila kusainiwa kwa masikilizano ya kipekee, sababu ya kikwazo kuhusu namna ya kutaja waziri mukuu na kiongozi wa shauri kitaifa la uchunguzi wa makubaliano Makesha kukubali kuongezea ya MONUSCO madaraka nchini Kongo ya Kidemokrasia na Baraza la Usalama na Umoja wa Mataifa. Shirika la haki za binadamu FIDH pamoja na washiriki wake waliandikia Baraza la Usalama kwa kusema kwamba ni lazima kuongezea mamlaka ya MONUSCO kwa sababu mbalimbali mbali, hasa kupiganisha makundi aweni kumiliki silaha na kudumia mpango wa uchaguzi jimboni Kivu ya kaskazini. Kisha uchunguzi uliofanyika mwezi wa pili uliopita nchini Rwanda, Uganda na Kongo Demokrasia na kundi la pamoja, shirika la uchunguzi mkuu wa CIRG na hakikisha shambulizi la wapiganaji wa zamani wa M23 tokea mwezi wa 11 mwaka jana mpaka mwezi wa pili uliopita, lakini duru za kijeshi hazihakikisha usajili wa vifaa kutoka nchi zile zilizowapokea karibuni. Kwa habari zetu Sanko, haite endesha majadiliano milele. Pia inaomba kujihusisha kwa rais wa jamhuri, ajili ya kutimiza haraka makubaliano ya tarehe makumi matatu na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Ndio masemu ya askofu Marcel Utembi, ilikuwa jana usiku wakati wa kukomeshwa kwa mazungumzo ya kisiasa kati ya uwingi wa rais upinzani na shirika la raia. Mazungumzo hayo yalikomeshwa bila kusainiwa kwa masikilizano ya kipekee sababu ya kikwazo kuhusu namna ya kutaja wazamu siku na kiongozi wa shauri kitaifa la uchunguzi wa makubaliano jana jioni uwingi wa rais ulianda mkutano na wapasha habari na wakati wa mkutano huo katibu mkuu wa uwingi wa rais ali ali muungano wa pinzani aliomba muungano wa pinzani utegemee uvumilivu heshima ya mashirika ya serikali na wenye kuyaongoza pia ukweli kwake obami na ku mwenendo wa utarahisisha kutatua maswali yote yenye kukwaza mazungumzo uwingi wa rais unawaza kutangaza kwamba umekwisha kukubaliana na wenzao mara nyingi. Pia unaomba muungano wa upinzani upendelee faida ya raia ili uchaguzi waandaliwe haraka. Obaminaku alikuwa akisindikizwa na wawakilishi wengine, wengine wengi wa uwingi wa rais kwenye mazungumzo ya Sendco. Tumsikilizie maseme yake, yalichukuliwa na Jean Desire Kanyama. kwa kuongoza nchi na kumaliza ugomvi inaomba kuwa na utii mazungumzo yaliyotayarishwa kuendeshwa siku chache yamepitisha wakati mwingi kupita mazungumzo ya umoja wa nchi za Afrika. Sisi tulitulia sana kwa faida ya nchi, sababu shabaha ya lazima ni ya kuendesha uchaguzi katika vipindi vyote, kutoka vituo vya chini hadi vya juu, kwa wakati wakufa, wa kufaa unaokubaliwa na utakaosimikwa na wote. Hata hivyo mwenendo wa senko una matatizo fulani Wamoja na wengine wanatupiliana jukumu. Tupo hapa mbele yenu kwa kuonyesha ukweli wetu, ukweli kuhusu mazungumzo yale ya uso kwa uso. Upande mwingine muungano wa upinzani unasema ukweli ni kwamba wingi wa rais haukutaka makubaliano ya tarima makumi matatu na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Pia rais Joseph Kabila anatamani kubaki madarakani, ndio sababu wingi wa rais unazidisha mbinu ajili ya kuzuia kutimizwa kwa makubaliano hayo. Christophe Lutundu la mkumu moja wa muungano wa upinzani anaongeza kusema kwamba juu ya wingi wa rais Gisi Etienne Tshisekedi alifariki, upinzani haina tena maana, ndio sababu uwingi wa rais unazuia mambo yote ajili ya kubaki madarakani muda mrefu. Christophe Lutundula anajua na pele kipe la mondo sikilizeni. Kwa upande wa Rasambulema, hatukusema uwongo au kuzungusha akili ya watu wala kuficha habari ya, ya kweli. Ile ni hatua ya serikali, mipango za serikali kwa kubaki madarakani. Marafiki wetu wa uwingi wa rais, watu wote wanajua na ni ile namna yao ya kutenda. Tulisaini makubaliano, nukta za makubaliano yapo pale. Sijui kama nyenye wa kongomani mulitusikia sisi warasamulema kutia shuruti kwa kukubali kama rais Kabila uwingi wake wa ubunge, maliwali wake wa majimbo, mabaraza zake za majimoni na mengine. Wakati kwa munda uwo wa mbele ya uchaguzi na nyuma ya uchaguzi hata mara moja tunatia shuruti ni uwengi wa uraisi unaendelea kinyume na makubaliano, na kuomba wapane majina tatu na mbele ya pale majina kumi. Haiko sisi tulisimulia juu ya yule waenda kumgomboa Etienne Tshisekedi katika jamaa lake la kisiasa. Haiko sisi rasambulemaa, ile yote ni mipango ya kuzuia matokeo ya senko <coughs> tokana na ujeuri nchini Kongo ya kidemokrasia ni lazima kuongeza mamlaka ya MONUSCO, ombi linalotegemea sababu mbalimbali, hasa kupiganisha makundi kumiliki silaha na kuhudumia mpango wa uchaguzi. Shirika Azado ni moja kati ya washiriki wa, wa FIDH linaloseni kibarua hiki. Sikilizeni wakili Jean-Claude Katende, kiongozi wa Azado akihojiwa na Pele Kipela Mondo umulia maneno mbalimbali inayopita hapa Kongo na ya kwanza yenyewe tuliangalia ilikuwa kuhusu kazi ya munisco na kule tuliom, tuliomba ya kuwa munisco iendelee na kazi hapa Kongo, lakini tunapenda batengeneze namna gani banakuwa wanakombatia wakazi wa Kongo kwa sababu tuliona kusema kuile ngambo kosa ya munisco ilikuwa kubwa sana, lakini wanaweza kutengeneza kwa kutosha majeshi ile inakuwa kote ya est ya Republique Democratique du Congo, kutuma kipande katika muji ya Kasai kule kunakuwa matatizo mbalimbali. Na kitu ya pili tuliweza kuongea nao ni kuhusu mambo ya uchaguzi, na kule tuliweza kwa kusema ya kuwa maparti ma politique hapa Congo wote wanakuwa kule kumazungumuzwa na wanaangalia namna gani wanaweza kupata cheo, lakini wanasabu kufuata kazi yenyewe. Na kule tuliomba ya kusema bapate kuwapiza wale wakubwa, na tuliona kusema tunajua kusema wapizo wengine itaanguka masiko iko hapa mbele mwakili Jean Claude Katende kiongozi wa Azado atakwa mwaliko wa Radio Kapi hii asubuhi kuhusu mazungumzo ni kuelekea kuongezeka kwa mamlaka ya MONUSCO. Tulijulishwa jana na chombo cha habari Reuters kwamba serikali ya Trump inataka kupunguza idadi ya majeshi ya MONUSCO ijapo kuangalishwa Ufaransa, ambayo haitaki idadi ya majeshi ipunguzwe sababu ya usalama mdogo inchini. Upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa naomba kuongezeka kwa vikosi viwili vya polisi wala maafisa mia tatu makumi mawili. Antonio Guterres amesema kwamba ni lazima kutokana na vitisho vyenye kuelekea uchaguzi na hali ya kisiasa. Makesha ya kuongezeka kwa madaraka ya MONUSCO, Redio Okapi imechukua maoni ya Wakongomani kuhusu lazima ya hatua hiyo. Mbele makofoni mikrofoni yetu, fateni maoni ya wakazi wa, wa Lubumbashi. Naona ke like, MONUSCO idoublete na efektifu yake Polisi la taifa linapunguza idadi ya askari polisi waliouawa tari auaiwia msemaji wa wa polisi paaiha kwamba mipango imechukuliwa ajili ya kukomesha usalama mdogo unaoendeshwa katika sehemu hiyo ya nchi. Kumbukeni kwamba dugu za polisi paka na ngazi zilijulisha tarehe makumi mawili na sita mwezi huu wa tatu kwamba askari polisi makumi manne na wawili waliwawa na sita waliweza kuponyoka. Mwanabunge wa taifa Eugeni Chika wa Mulumba, mchaguliwa wa mtaa wa Kabe ya Kamwanga Jumboni Kasia Mashariki, anashutumu njama za viongozi wa pale nyumbani za kuzarau askari jeshi wa Monusco waliotumwa mapale wakati wa mkutano na wapacha habari siku ya Mungu alihakikisha kwamba makahaba wanatumwa ajili ya kudanganya majeshi ya Umoja wa Mataifa ili kuwasingizia ubakaji. Eugenie Chika wa Mulumba, bila mikrofoni ya Richard Jr. Kamunga, Najulisha vitendo vivaa vyenye kufanyika na viongozi vya jimbo wapo naenda kuchokoza wasikari wa Monusco wakiwatuma wapo kupia majiwe ile haiko mzuri, lakini mbaya zaidi wanachukua wanawake wa malaya wambalaka na kuwatuma mujimai ili waseme kama walibakwa na wakali wa Monisco, na ile ni uongo mtupu. Walifanga kijana moja ambaye ukukwetu ni komisioneli wao, alafu ile haiko mzuri. Inafaa viongozi vya uko kwetu waache Monisco ifanye kazi zake, hapana kuwasemea uongo. Watu wapo na njaa, kama viongozi vya serikali vinawapa wapa franka kusudi wasemeye Monisko uongo, haiko mzuri. Wanasema uongo hawajui kama ni mbaya. Inafaa kuangalia vinyume vya uongo ya vitu vile. Tutakomesha jimboni Kivu ya kaskazini ambako mpango wa pamoja wa uchunguzi mkuu wa CIRGL unahakikisha shambulizi la wapiganaji wa, wa figana, zamani wa M23 tokea mwezi wa 11. Uchunguzi hauhakikishi huduma ya, ya vifaa kutoka Rwanda na Uganda