ujumbe wa SADC unaopatikana mjini Kinshasa ulikutana leo hii na wengi wa rais shirika la raia na pande la muungano wa upinzani unaongozwa na Joseph Olengankoi. Mpango jumbe ule ni wa kufuata hali ya siasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpinzani wa siasa Jean-Claude Muyambo anatisha kufikisha serikali ya Jamhuri mbele ya vituo vya sheria vya kimataifa kwa masambo mabaya na malipo ya hasara kwa mjibu wa shauri yake, kiongozi wa chama cha siasa skode ana haki ya kupinga uamuzi uliotangazwa na kuhukumu kufungwa miaka tano jimboni Maniema. Mmoja kati ya watumishi watano wa shirika la madini baro walioshikwa porini na washambulizi wa bangubangu bangu, tangu mwanzo wa mwezi wa tatu alitolewa huru siku ya pili usiku. Hadi sasa mzaliwa huyo wa Tanzania anapatikana katika vyumba vya kiwanda hicho cha madini pana moya. Hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ujumbe wa Sadek unaopatikana mjini Kinshasa ulikutana leo hii na wingi wa rais shirika la raia na pande la muungano wa upinzani unaoongozwa na Joseph Olengankoi. Mpango wa ujumbe ule ni wa kufuata hali ya siasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Upinzani wa siasa Jean Claude Muyambu anatisha kufikisha serikali ya jamhuri mbele ya vituo vya sheria vya kimataifa kwa masambo mabaya na malipo ya asara kwa mjibu wa shauri yake kiongozi wa chama cha siasa scod ana haki ya kupinga uamuzi uliotangazwa na kuhukumiwa na kufungwa miaka tano. Wakati wa mkutano na pasha habari leo mjini Kinshasa, shauri ya Jean-Claude Muyambo ilijulisha kwamba huyo anapoteza kila mwezi dola za Kimarekani elfu mia mbili makumi tano sababu ya kufungwa kwa stesheni yake ya, ya televishen jua mjini Lubumbashi, na tena mguu wake uliovimba Unakuwa katika hali mbovu sana. Moja maakili wake ni Thierry Muteba anahojiwa hapa na Jeff Ngori liya wetu tunazani ataenda mpaka kukasation kwani masiku ingali ingali na fikiri pa ile na eko na katala hii desizio limukumu kwani anasema aiko alali njuu akukuuzisha kitu kya motu ile nyumba yenyewe manasema aliuzisha kwa Moise Katumbi, ile nyumba iko na mwenyeo ni mukuba wake na Moise Katumbi. Rafael Katebe Katoto eko na ile nyumba depuis 1972 mpaka leo, ni nyumba ya Rafael Katebe Katoto. kama aliuzisha ile nyumba ula lipasha ni Rafael Katebe Katoto. Nyumba ile ya kukolwezi banasema aliuzisha. Ile nyumba ni ya mutu moya Joachim Stupis. Ana ata mumoja wa jamaa ya Stupis mwenyewe alimshtaki. Na eko natumainia mingi ku ripoti ya Senko kwani anaamini mingi ku Senko ke ku justisi yetu. Jean-Claude Muyambo alifungwa tarehe makumi mawili Januari mwaka wa 2015 alihukumiwa kufungwa miaka tano kwa uharibifu wa matumaini katika sali la ununuzi wa jumba kubwa. Kiongozi wa Skod anaendelesha kusema hana kosa yoyote na kujulisha kwa wenye, kwamba wenye majumba makubwa aliyopelekea kufungwa kwake wanaendelea kuishi katika majumba yale. Vitendo vya waribifu wa haki za binadamu vilipanda sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi wa tatu uliopita, vitendo mia tano makumi nne na saba vilihesabiwa wakati mwezi wa pili ni vitendo mia nne makumi sita na moja ndivyo imejulishwa katika ripoti ya ofisi ya pamoja ya haki za binadamu iliyotangazwa jana mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa kila juma kati ya waandishi wa habari wa na, na mashirika ya Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa Jean-Pierre Elali usomi wa na we, Billy Ivan Lutumba Kulingana na bwana Jose Maria Aranas, msimamizi wa ofisi inayohusika na haki za binadamu haki za binadamu uharibifu wa haki za binadamu makumi mawili na moja kutendwa na makundi ya ya ya ya ya ya wenye kumiliki silaha mitaani ambamo miongoni mwao makumi makumi matatu na tano, na na na tano makundi wanamgambo. Ofisi ofisi inayohusika na haki haki haki za za za binadamu binadamu. Pia mwezi mwezi wa wa wa tatu uliopita, makumi saba na tatu ya uharibifu wa haki za raia katika sekta ya udemokrasia upande makosa makosa polisi mmoja alihukumiwa kwa sababu ya makosa zaidi. Mwishoni, ofisi ilisimamia shughuli kaskazini katika majimbo ya Chwapa, Mongala na Kaskazini Ubangi, sekta sheria na matatizo ya mwenendo wa kazi. Tribunali kuu hazitumike na kuchungua maswali ya hukumu kwa ukosefu wa waamzi. Tribinali za amani katika mitaa zinapatikana katika hali hiyo, ni sababu waamzi waliotumwa kutumika huko wanakataa kuenda katika maeneo yale. Mawakili wanaokosa kazi kutokana na hali hiyo wanaalika shauri kuu ya wakata mashtaka iwa hukumu wa waamzi wale. Taarifa Dominike Olombi kutoka Mbandaka, usome wake na mwenzetu wa, wa Uvira Fistongo Mama Yabala hali ni mbovu tena zaidi katika jimbo la Ubangi wa Kaskazini, alisema Taylor Taima wa shirika la raia Force Vive. Hakuna mahakama yoyote ya amani, tribunal de paix, inayotumika, iwe ile ya Mubai Mbongo, ya Bosobolo wala ya Businga wala tena ya Yakoma. Hata kwenye mahakama kuu ya ngazi ya kwanza ya Badolite, wale wanasheria watatu waliopo wamepitwa na kazi. Dosier zipo tele kwenye meza yao kati ya mashtaka ya kungoja adhabu ambayo hayajatumwa mahakamani kwa uhaba wa waamzi. Katika jimbo la Mongala, tribunal, yani mahakama kuu inatumika na mwenyekiti wa korti, mwamzi mmoja wa korti na mtetezi mmoja yani avoka, aliyechukuliwa sawa mwamzi watatu. Hata hivyo, kwenye mahakama ya amani ya bumba, kuna mwamzi mkuu peke yake, wakati ambapo ile ya Bongandanga ipo tu kwa jina, hakuna mwamzi mkuu wala waamzi wengine hawapo. E, Michel Tiri mwami mwenzetu wa Bukavu katika eneo laolo, mami, la Olomami. Shirika la raia la Bukama lina shutumu hali mbovu ya kufungwa kwa watoto wanao makosa katika gereza ya polisi wasichana watatu wanafungwa katika chumba kimoja na watu wakubwa, imejulisha shirika ya raia. Shirika hiyo ya raia inaomba kabla waamishwe wa katika tribunali ya watoto, watolewe shirika moja isiyo ya kiserikali kwa maadibisho. Watoto wale walifungwa siku ya kwanza wakati wa utumivu wa uamzi wa kuwafukuza kutokana na ugomvi wa udongo. Matie Ngandu, kiongoza shirika la raia la Bukama, njani mwasimu na Madeleine waila watoto wale, watoto walifungwa ni waminer kukorokoroni ya la polisi hapa Bukama tunaoga ya kwamba kuna kuwa ma violence sexuele hapa na pale. Tunalomba government yetu iko natufuata kwa redio kati kusudi walete suluhisho kwa hiyo jambo, sababu tunaoga wao waikae kule korokoroni, kuna wakolege wao wadeteni sawa wao na wa polisi. Hatupende kukua ile maexaktion ya wa, wa deteni wafungwa pamoja nao, tunaogota ile yote ile sababu huko malipizi mbalimbali, kuna kuwa mafimbo, kunakuwa nini? Watoto hawawezi kupigwa fimbo kwa la polisi, watoto hawawezi kufanyishiwa vitu vibaya. Sisi kama shirika la raia tunaloomba government yetu na justice ibebe wale watoto wa miner iwapeleke kwa nyumba ya mang juu ya reeducation yao, ama kuwatransfere pale kamina ku tribunal de grande instance kule kunakuwa tribunal ya watoto, ili suluhisho itoke kwa kubwa na katika jimbo la Manyema, moja kati ya watumishi watano wa shirika la madini Baron walioshikwa porini na washumbulizi wa Bangubangu tangu mwanzo wa mwezi watatu alitolewa uru siku ya pili usiku. Mzaliwa huyo wa Tanzania alichukuliwa katika vyumba vya Baron Panamoya nafasi anachungwa hadi sasa. Kiongozi wa sekta Bangubangu bangu Salamabila ndiye alitangaza habari hiyo na kudulisha kwamba mazungumzo yanaendelea kwa kupata uhuru kwa wengine wane menye kutoka Kindu nawe Matia Ilunga Shambui. Anaitwa kwa jina la Yusufu Kapamba, mzaliwa wa Tanzania, anatumika kunako kiwanda cha majini Banro. Wajambazi Bangobango waliweza kumwachilia huru siku ya pili iliyopita Joni. Hali kamatwa mateka pamoja na wenzake wane mufaransa moja na wakongomani tatu huko Saramabila kumekuwa karibia miezi mbili, kufatana na sultano wa mtaa ndogo wa Bangobango Saramabila aliyetoa habari hii. Mwanga wa zamani iko mzima. Sultanu Kitoko anahakikisha kwamba eku na afya njema na majajiliano iko naendelea kwa kuachilia waliobaki wane wangali mateka mpori, kungambo yake prezidenti la kamati yenye kuunganisha kwa kutatua shida hakina padri wa parukia Saramabila, pisi Misenga. Kuacha kwa mtu huyu uhuru kuna maanisha maendeleo ya kweli kweli na ni alama ya nia njema kungambo ya wajambazi porini na itaweza kusaidia kwa ajili za mapatanu kati ya wakadi wa Saramabila, kiwanda cha madini Banro na serikali jimboni. Vile vile tutawakumbusha kwamba wakaaji wa bangu, bangu wa Saramabila wangali we kuna lazimisha kuwarujishia sehemu ndogo la udongo yao wapate kuitumikisha kwa kudibeba kimaisha kwa sababu wameona kama yoanda Banro kinavamia udongo la bababu zao. Kutoka Kindu, mimi ni Mache Ilunga Shambu wamo nachepe kwa nyaba ya Radio Okapi. E, kwa kifupi PNUD katika usiano na wizara ya wanawake jamana mtoto ili anda tangu tarehe 19 hadi makumi mawili na moja Aprili mkutano wa kukaza uwezo wa wanawake wanabunge mawaziri wa jimbo na wakuu wa mashirika ya kiraia. Mkutano ule una shabaa kuzidisha mbinu ajili wawe na uwezo wa kutosha kwa kutumika katika mashirika ya siasa, hasa wakati huu wa mbele ya uchaguzi. Kamisa mkuu wa Umoja Mataifa kwa haki za binadamu anashutumu mwito kwa chuki na ujeuri wakati wa maandamano katika majimbo mingi ya jamhuri ya Burundi kwa mjibu wake wa Imbonerakure, tawi la vijana wa CNDD FDD na wakuu wa chama kinachoongoza wala wakuu wa kiserikali walitumia masemi ya aina hiyo. Nchini Mali, hali ya upekee inayosimamishwa wakati chache tangu miezi kumi na saba ilirudishwa kwa muda wa siku kumi tangu jana usiku, kisha mashambulizi ya waasi dhidi ya kambi ya jeshi la Mali pagurma ruas katika eneo la kasikazini ya inchi hiyo imetangaza serikali. E, mwishowe inchini Venezuela, upinzani wa rais Maduro uliandamana jana katika mabarabara ya Karakas. Waandamanaji wakuwa wengi sana. E, hiyo ndiyo mara ya sita tangu mwanzo wa mwezi huu, na huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Asante kwa wote waliongana nasi kwa Irini.