Jambo ndugu msikilizaji wa habari zetu. Operesheni ya kurozesha wachaguzi tanzishwa katika majimbo kumi na moja tarehe makumi mawili na kenda mwezi wa ine nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hivyo alisema kiongozi wa Seni anayejulisha kwamba wamekwisha kurozesha wachaguzi milioni makumi mawili na mbili elfu mia tatu katika majimbo kumi na tatu. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, watu wane waliuawa wakati wa mapambano kati ya askari wa jeshi la taifa na wapiganaji wa Maimai, kati ya kijiji cha Kalau na kata Rwangoma mjini Beni, lakini majeshi ya taifa waliweza kuwakimbiza wapiganaji Ilianzishwa jana mjini Kinshasa kampeni ya kuchukua vifaa kwa faida ya wahanga wa mapambano yaliyoendeshwa kati ya waati wa, wa kamwi na nsapu na askari wa jeshi la taifa, operation inayoandaliwa na Fondation Epday. Karibuni kwa habari zetu. Mpango wa uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia kuhamisha kuorozesha wachaguzi milioni makumi mawili na mbili elfu mia tatu katika majimbo kumi na tatu. Tumsikilize kiongozi wa seni mbele ya makofoni ya Dona Madimba. Siku ya kuandaa uchaguzi wa raisi utatangaziwa baada ya kujulishwa kwa kalenda ya uchaguzi. Kwa kuchungia ile siku ni lazima kutayarisha vyote iwezekanavyo. Tunaendelea sasa na kutambulisha watakaopiga kura na mambo yote yako yanaendelea vizuri, na leo hii ni jumla ya wapiga kura milioni makumi mawili na mbili na mia tatu wanaokwisha tambulikani, hali inayofanya tuendelee na kazi eneo ya majimbo iliyobaki yobaki inchini tangu tarehe makumi mawili na kenda tutaandaa kazi ya kutoa cheti cha uchaguzi ndani ya majimbo iliyobaki kama vile Otuele Bazwele Chopo, Kasai Oriental, Lomami, Sankuru, Kwango, Kwilu, Maindombe, Kongo Central na Kinshasa. Ukosefu wa usalama haurahisishi bado kwanza kazi iwezekanavyo eneo ya jimbo ya Kasai na Kasai Central. <laughs> Rais Joseph Kabila amerudi nchini kisha ziara ya siku mbili mjini Kairo katika Misri. Ndege ya Rais ilipitia uwanja wa ndege wa Bangboka mjini Kisangani. Hapo Rais alizungumza na liwali wa jimbo la Chopo Jean Ilongo Tokole. Mpaka sasa hatujadilishwa kuhusu mambo waliozungumzia. Katika mkutano na wapasha habari siku ya sita iliyopita na mwenzake Rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi, marais wawili walishtumu kujiingiza kwa inchi za kigeni katika mambo wanachukua pia hatua ya kukaza ushirikiano wao kuhusu usalama, mlimo, afya, nishati, biashara na majengo. Taarifa ya Blaise Makasi, usomi wa kina Madeleine Waila. Rais wa nchi ya RDC Joseph Kabila na yule wa nchi ya Misri Abdel Fattah Al-Sisi wameshutumu pamoja, siku ya sita, tarehe 22, kujingiza kwa nchi ya kigeni kwa jambo la siasa katika nchi ya RDC, kwa kukinga nchi ya RDC kutoelemezwa na kujingiza kwa nchi ya kigeni kama vile ile ya Umoja wa Bara ya Afrika pia Umoja wa Mataifa, amemaanisha rais wa jamhuri wa nchi ya Kongo muda wa kikao cha pamoja cha upashaji wa habari mwenziwe Abdel Fataha Al Sisi. Amekamilisha kama nchi ya Misri itaendelea kuunga mkono nchi ya RDC inayokuwa na shida nyingi siku hizi, kama vile kuwepo kwa vikundi mbalimbali mbali vya wapiganaji. Joseph Kabila aliyeandaa kwa mara ya tatu ziara ya kazi pale nchi ya Misri, amejulisha kwamba mahusiano kati ya nchi hizi mbili inakuwa na vinyume vizuri kama vile kuvuta wafanyabiashara wa asiria ya Misri. Kwa hiyo amealika hawa kuja nchini humu kwa kuandaa basi uchumi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, askari wa jeshi la taifa walikimbiza siku ya Mungu wa Maimai kati ya kijiji cha Kalau na Karta rangomapa za ya kilometa kumi na saba na muji wa Beni. Kamanda wa operesheni za Sokola ya kwanza kusini amejulisha kwamba ni kundi la wa mai mai waliotaka kushambulia muji wa Beni. Jemadari falsikabu yanatoa matokeo. watu wane waliuawa katika mapambano melezu mengi nawe, Marcial Papi Mukeba mapigano kati ya jeshi la taifa FRDC na maimai iliyoanza asubuhi mapema ilidumu kabla saa 6 mchana hii siku ya Jumapili. Kwa mjibu wa duru za nyumbani, jeshi la taifa FRDC iliona kikundi moja ya washambuliaji pembeni ya eneo ya Kalau na kata ya Rwangoma ya mji wa Beni kabla ya kuanzishwa mapigano makali. Kiongozi wa operation Sokola insid anaongea kuhusu mapigano kati ya FRDC na mamia ya muungano ya wa maimai ya vikundi Saperita na Kilalo waliopanga mashambulizi hii siku ya Jumapili zidi ya ofisi ya meya, gereza ya wanawake na ya watoto ya mji ya Beni. Jemadari Falsi Kabwe anasema kama washambuliaji wamekimbizwa na kujielekeza kwenye bonde ya Graben inayopatikana katika sekta ya Rwenzori. Jemadari Falsi Kabwe anapana matokeo ya washambuliaji wawili kuuawa, wengine ine kufungwa na askari wawili kuuawa wakati wa mapigano. Kwa sasa raia wanaokaa Kalau na pembeni ya Rwangoma, eneo inayopatikana pembeni ya mapambano, wamehamia mashariki ya mji wa Beni. Beni, Marshal Papi Mukeba, Redio Kapi mtani Lubero, shirika la raia inashutumu kuzidishwa kwa makundi ya uni kumiliki silaha katika maeneo yasiyopungua manane mtani humo, ni hasa pa Mwola, Manzia, Musimbi, Mwenye na Bukenye. Tangu sasa miezi mitatu, hao wanashambulia raia, wanapigana kati yao na wanashambulia ngumi za jeshi la taifa. Kiongozi wa shirika la raia la Lubero anaomba vijana wasishirikiane na makundi yale ya uni kumiliki silaha, ajili ya amani na ustawi ana pia kuzidishwa kwa idadi ya askari wa jeshi la taifa katika maeneo yale. Viongozi wa mikoa ya Bahema ya Kusini na Walendu Bindi wanaomba serikali ya Kongo ya Kidemokrasia ichukue mipango ajili ya kukomesha wapiganaji wa FRPI Kusini mwa Iromo ili kuadia na kutokana na mashambulizi yaliyoendeshwa hapo awali na wapiganaji wale kijijini Kali ya Bungongo katika eneo la Bahema ya Kusini na kijijini Kapalai mkoani Walendu Bindi. Kufuatana na, na viongozi hao wa kiasili, mashambulizi yale yanasababisha vifo, uporaji wa vitu na wanyama pia, uhamiaji wa raia, hali inayozorotesha usalama. Kwa hiyo wanaomba kuboreshwa kwa hali ya maeneo yao. Taarifa Delvin Waisala inasomwa na Madeleine Waila. Nyumba kumi imeporwa pikipiki, piki na vifugo vimechuguliwa na wajambazi waliojivika kiraia, lakini wamekuwa na silaha. Hawa wamejipenya pale kijiji Kapalai katika maeneo ya Walendu Bindi na imefikiriwa kama washambulizi hawa ni wapiganaji wa kundi la FRPI. Habari imejulishwa siku ya Mungu na sultani mkuu wa maeneo ya Walendu Bindi aliyekataa kutaja jina lake. Katika ushuhuda wake amejulisha tena kama mchungaji wa kanisa moja ameuawa na wapiganaji hao pale kijiji sita. Naye Deogracias Rusoke, sultani wa maeneo kusini ya Bahema, amejulisha kwamba watu wane wameumizwa na masasi iliyeripuriwa na wapiganaji FRPI waliopora ngombe isiyojulikana bado hesabu yake pale kijiji Kalia Bungongo. Upande wake waziri kitaifa anayehusika na ukingo amealika raia kushirikiana na jeshi la taifa maeneo kusini mwa Irumu. Mfahamu ya kwamba wapiganaji wanafichama ndani ya raia na wanaanza kushambulia vijiji kama wajambazi kawaida. Tujue kama mapambano inayorudi mara kwa mara maeneo hii inasababisha wakaji kubaki maskini kwa kuwa mara kwa mara wanakimbia Kulianzishwa jana kwenye uwanja wa michezo wa Velodrome mjini Kinshasa kampeni ya kuchukua vifaa kwa faida ya wahanga wa mapambano yaliyoendeshwa kati ya wa waasi wa Kamuina Nsapu na askari wa jeshi la taifa, operation inayoandaliwa na Fondation EPD ajili ya msaada wa kijamii. Vifaa vinavyochukuliwa vitapelekwa jimboni Kasai. Bi Madlen Claire Mutombo Mushiya, kiongozi wa Fondation EPD, anatoa mafasiri zaidi kuhusu operation hiyo. Yupo mbele makofuni ya Billy Ivan Lutumba. kuishi banduku yetu benye beko kotea Kasai, abiko mpaka baluba inakuya bantu ya kwa chana, chana, kunaweza kuwa mtu ya Goma, uneza kukuta polisi eko kule eko wa Katanga, eko wa north Kivu. Tunaweza kubaelezea ke bashkwe na wasiwasi bashkwe na boka nakwye sur ke kyote kenya takwa kutwatia kitafikia banduku yetu kwenye beko. Tuko kulusambo numero 11 kitambo wenze kuepi day jimboni Kivu ya Kusini, zaidi ya jama elfu moja za wahami waliokimbia mashambulizi ya makundi yaweni kumiliki silaha katika eneo la Bamuguba ya Kaskazini, ambao wanaendelea kurudi katika vijiji vya Nyambembe, Nduma, Swiza na Kabombi, wapo katika hali ya kiutoni kuwa mbovu. Michel Chirimwami mwami anatuliza mingi kwa mujibu wa duru hiyo, hapo Nyambembe kuna jamaa mia tano zilizorudi katika vijiji vyao, wakati pale Nduma kuna zaidi ya jamaa mia mbili swi za kilomita kumi na saba na Nyambembe, wakaji wote walirudilia walirudilia kijiji baada ya kukimbia madhara ya wapiganaji raia Mtomboki wanaosakwa na jeshi. Wahami hao wanatokea misituni ambako walikimbilia mapambano ya jeshi na raia Mtomboki kazi moto na wengine wapiganaji. Hali yao ya afya na ya malisho siyo nzuri, hali sema kiongozi wa kazi za serikali hapo Nyambembe. Wanatokea vijiji vya Kagoga, Makala, Nyamukele na Bininza vinavyokaribia misitu ya Mkuku na Nkumwa kwenye mpaka na wilaya ya Walikale. Kurudi vijijini mwao ni kutokana na ukimya unaoanza kuonekana polepole vijijini tangu operesheni za kijeshi dhidi ya raia Mtomboki kuanza na askari wa rejima ya makumi tatu na tatu sufuri tisa. Katika operesheni hizo askari wa taifa wamefika Luyuyu karibu na mpaka wa tarafa ya Bamuguba Sud wakiwafuatilia hao wapiganaji walioshutumiwa vitendo kadhaa vya ukatili dhidi ya raia. Tujulishe kuwa eneo la Nyambembe, Nduma na Swiza ni lenye utajiri wa uchimbaji madini ya dhahabu, kasterite na coltan. Bukavu, Michel Chimwami, Radio Okapi. elfu mbili kumi na saba Tuzo Goldman ya mazingira mwaka wa elfu mbili kumi na saba, jili ya Afrika itatolewa leo kwa mkongomani Rodrigue Mugaruka Tatembo San Francisco nchini Marekani. Rodrigo alitoa maisha yake akifanya ya uchunguzi kuhusu rushwa katika kazi ya petroli kwenye mbuga la wanyama la Virunga. nose adizi wa habari zilizotolewa na mchunguzi huyo wenye kutosha petroli katika mbuga sawa, washirika soko walilazimishwa kuondoka. Rodrigo Mugaruka alikuwa mbele ya mikrofoni ya Daniel Tambizoni. Nalikuwa nikifanya dori ya mwaka wa elfu mbili na kumi kufika eneo ya kaunga sekta kati ya mbuga la Virunga, nalikutana na gari la kampuni la soko iliyokuwa na mpango wa safari ya vichumbi. walinisimamisha walitamani ikuwe mazungumzo ya siri, wakatoa pendekezo lao ya kwenda nyumbani kwangu eneo ya Rwindi na ndani ya nyumba yangu. Nafikiri siku ile kulikuwako enjenia wa jeloja wa nchi ya kigeni na enjenia wengine wawili wa Kikongomani. Walinijulisha kuwa walikuwa na vikartasi halali vya kuwaruhusu kuanzisha kazi ya kutoa mafuta ama petrol eneo ya tano ndani ya mbuga la Virunga. Niliwambia Haiwezekani, nikawaonesha eneo ya Nyamushengero. Wakapanga kunitolea fedha ili nifanye kwa magendo bila ofisi kubwa ya jimbo kujua. Nilikataa na kuambia kuwa yale yanaenda na kinyume cha kazi ninayofanya.