Abetu dya mkunda milemba. Tunasema mchana kati mwema, karibuni. Kwanza vita vikubwa vya habari tunazo. Kinshasa ni leo hii ndipo kutafanyika sherehe ya kusailiwa kwa uhusiano wa kipekee mbele ya maprezidenti mbili wa vyumba vya bunge la taifa. Mutafata maoni ya upinzani na pia ya uwingi wa uraisi. Jimboni Lualaba, msiba wa gari usababisha vifo vya watu kumi na tano pa eneo la barabara Rubudi Fungurume, kinyume cha hali mbaya barabara na pia uzito na waziifa na pia uzito wasafiri na jimboni Kivu ya kusini mjini Bukavu, shere ilifanyika jana wakupana nyumba kumi vyojengwa na usaidizi wa mabikira kwa jamaa ya polisi la taifa. Kaka Jili Moke, naam, habari kamili. Habari huenda kusimuliwa leo hii mahali pote, ni kwanza kusailiwa kwa uhusiano wa kipekee, ndio yamesimikwa ya katika midomo ya kila mtu kwani leo hii magharibi pa saa kumi ya saa za Kinchasa na saa kumi na moja katika eneo la mashariki mwa inchi kutasairiwa uhusiano wa, wa kipekee unda kufanyika hapa saa ile. Basi maprezidenti wa vyumba mbili vya bunge la taifa waliweza kutoa mwito wa kujulisha jana kama wanabunge na wazi wa baraza la bunge washiriki sherehe hiyo, hata pia wale wenye kupenda kumadhiriko. Hayo yote yamefanyika kwa utashi wa kirahisi wa jamhuri, kwa hatua ya kuupeleka raia katika uchaguzi mbalimbali kama vile semekana, na mwito uliotolewa na kusaidiwa kwa masikilizano ya kipekee utafanyika leo hii kunako jumba la raia, kati ya walioshiriki kwa mazungumzo ya kisiasa yaliyopeleka makubaliano ya tarehe makumi tatu na moja mwezi wa 12 mwaka jana, wanabunge wote wa taifa na wazee wa bunge pwali hangaikwa kuzuria kwa sherehe hiyo iliyojulishwa na viongozi kama vile tusema ya vyumba mbili vya bunge la taifa, ndivyo alisema leo Kengo wa Dondo na Obeminaku. Kutokana na habari hiyo, maoni mbalimbali yametolewa kufatana na Christophe Lutundula, mbunge wa taifa, pia mwakilishi kwenye mazungumzo ya senko kwa jina la muungano wa upinzani Rassemblement unaongozwa na Felix Tshisekedi kutangazwa kwa habari ya kusailiwa kwa masikizano ya kipekee na viongozi mbili wa vyumba vya ubunge ni kwenda kinyume ya katiba. Kwake yeye, mwito huu haulingani na sheria, asema Kisofe Lutundura, akiwa njeni mwasimu na mwandishi wetu Wiwinowena Luzito Kabambi. Swali la, la kwanza tunajiuliza, ni kulingana na hatua gani ya kikatiba bunge kupitia maprezidenti wa vyumba mbili wanajipatia madaraka ya uhusiano kisiasa yenye kuwa umbali na ukatiba na ya kipekee. Ingawaje uwenda kuchungua kama ni rais wa jamhuri aliwaomba wafanye hivyo, lakini madaraka ya vituo ni vya kupewa na rais. Si mwenye kuwa na madaraka, mwenye kupana madaraka kwa vituo vya jamhuri kuhusu kisiasa uhusiano wa kipekee, siyo kutenga makubaliano kunako uwalio sahihi makubaliano Leo hii senko iko wapi? Na kuhusu rasamblema, tulikuwa wajumbe kumi na tatu na pamoja na mkuu kiongozi wa ujumbe. Sasa wale wote wako wapi? Inafaa kabisa kuchungua yale yote, kwani si vizuri sana mubaki. Anaweza kusahii lisanga na wale wengine, lakini yote ilipatikana katika masikizano ya wote. Maoni ya uwingi kuhusu jambo lile, hatua ya mapresidenti wa vyumba mbili vya bunge la taifa kwa kushimika sherehe ya kusailiwa kwa uhusiano wa kipekee unao msingi wake da, e, kimadaraka yake rais wa jamhuri na ni kwa moyo a, ndipo katibu mkuu makamu wa mo, uwingi wa rais anajibu kwa maoni ya Christophe Lutundula ambaye kwake yeye Itaji hilo halimwhaielekee ma, madaraka kwenye kuwa na bunge Joseph Kokonyangi, ya muhimu kwake nyakati hizo ni kumwenendo wa raia wote kwa kwenda katika hali ya uchaguzi, na Raisi wa jamhuri anatumia madaraka zake zote kwa kufikiria kwa uhusiano wa kipekee ili njia ya uchaguzi iwe wazi. Joseph Kokonyangi, mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jackie Ive Molima. Leo ni siku kuu sana kwa sisi Wakongomani kwa sababu baba wa taifa anasema kama hakuna kurudi nyuma Tunaenda ku uchaguzi benzetu ya opposition abapende uchaguzi. Mlimfuata mzee Lutundula anasema ile haiko sawa na constitution, ila sawa baba wa taifa la watuma wa eveke bende kufanya negotiation ndio ilikuwa sawa na constitution. Haya sana na huruma baba wa taifa iko na pouvoir ya kuchagua mtu wote anataka kwenda kufanya kitu chochote, haiko ya Lutundula. Ndio kusema baba wa taifa abo abapende uchaguzi, tutaenda ku uchaguzi Baba wa taifa nakatala kusema juu ya maposti alo. Leo tunafurahi sana, tutasinyele dokumant ya arrangement particulier de population ya Congo kuna chunga nadhani, kama na tunaenda mbiombio mbio kwa uchaguzi, kwa sababu wenzetu wapende uchaguzi, ila atufuatane na wenzetu, tunafuata volonte ya peuple congolais na kwa upande wake mwanabunge emelio kunji wa chama cha funisi kusailiwa huko kwa masikilizano ya kipekee ni alama nzuri itakayopeleka kwa mabadiliko ya uongozi akiwa karibu na pande za upinzani linaloongozwa na josefu ulenga emelio eme kunji anawaza kwamba nafasi ya kusahihi siyo na maana lazima lakini ya muhimu ni kwenda hakika katika uchaguzi anaojewa njiani masimu na mwaneetu yandezireka nyama Ilikuwa wakati wa kukamilisha yaliyopashwa kukamilishwa, ili hivi tuweze kukamilisha makubaliano ya San Silvestre. Mwisho wa makubaliano yale ni kufikisha raia kwa uchaguzi. Basi kusaidiwa kwa uhusiano wa kipekee ni alama nzuri, kwani wakati tunafanya la muhimu kwa kuenda katika uchaguzi, raia wa Kongomani ndiyo wanawo madaraka, na ndiyo maana wanapaswa kuwaende katika uchaguzi kwa ujish kuchagulia viongozi vyao. Basi kusailiwa kwa uhusiano wa kipekee ni alama nzuri katika mpango, huenda kutupeleka katika hatua tue ya kupata viongozi vipya kisiasa. Ya muhimu ni ikusailiwa kwa uhusiano wa kipekee. Jimboni Lualaba watu kumi na tano walifariki na msiba wa gari jana, siku ya tatu, katika eneo la barabara Lubudi Fungurume. Gari lile lipakiza bidoo nyingi za mafuta ya ngazi na zaidi ya wasafiri makumi tatu ilipinduka. Ni basi iliyokuanguka cha, katika mtaa ule wa Lubudi basi Kiongozi cha mtaa ule aliweza kuhakikisha ajali hiyo na kusema kama pia kinyume ni juu ya barabara mbaya na pia uzito wa mizigo mengi. Tuyafata tena mwandishi wetu Denise Maeo. Ajali imetukia hapa kilometa makumi mane na kijiji Mukabe Kasari, mtaani Lubudi. Kiongozi kwa muda wa mtaa wa Lubudi husema gari kubwa ikibeba mizigo na wasafiri ikitoka Kasai kuelekea Lubumbashi imeanguka wakati dereva alitamani kuepuka shimo. Zaidi ya wasafiri makumi matatu walikuwa juu ya gari hiyo, walianguka na mizigo ikawafuata, wengi kati yao walifunikwa na mizigo hiyo, hata kunahesabiwa vifo kumi na tano. Kati ya waliofariki kuna watoto kumi. Mawaziri wanne wa serikali ya Lualaba walijielekeza panafasi ambako ajali imetukia kwa sasa miili ya waliofariki inalindwa kwenye chumba cha wafu mjini Fungurume. Mazishi yao itaendeshwa baada ya siku kumi kusudi jamaa zijulishwe. Toka Lubumbashi, Denis Maeo, Radio Okapi. Na kwa wakati huu jimboni Kivu ya Kaskazini usimulia juu ya watu makumi na kenda waliouawa wote wakiwa wa raia, kinyume cha mapambano ya jana, siku ya tatu asubuhi, kati ya wapiganaji Nyatura na wale wa shauri la taifa kwa mpya na udemokrasia Mapambano yalianza pale Kivuye siku ya tatu asubuhi wa mapema. Wapiganaji wa CNRD ya kekanali Antoine Jeva walifika kuwashambulia Wanyatura wa kekanali Kasongo. Mapambano yale yalitendeka katika mgini na kusababisha kifo ya watu makumi mawili na sita wa raia. Wamoja waliuawa kwa silaha wakati walijaribu kukimbia, na wengine waliunguzwa ndani ya manyumba, inavyojulisha polisi. Kisha kushambulia eneo la Kivuye, wapiganaji wa CNRD walijelekea kisha mapambano ya saa chache na nyatura hawa walikimbia. Wakaaji wengine watatu waliuawa hapo. Habari hizo zote zahakikishwa na kiongozi wa wilaya Masisi bwana jedone chishiku. Tena wakaaji wote wa Kivuye walikimbia na kujielekeza porini. Vilevile vile polisi ya pale Bweru na Kivuye waliondoka pia. Ni wapiganaji wa senerd ya kejeva ndiyo wanadhibiti sasa eneo hilo. Jueni kama grupma nzima ya Bashali Mukoto katika wilaya Masisi, linavamiwa na makundi yenye silaha tangu sasa miaka mingi. Jeshi la serikali laonekana tu kwenye barabara ya kichanga mpinga, kilometa makumi sita na nane Goma. Sifa maguru radio kafi na kwa wakati ujimboni, Ituri watu tatu walifariki na mtu mmoja kupotea, julikane mara anapatikana, na zaidi ya nyumba kumi kuunguzwa. Hayo ndiyo matokeo ya uzuni ya jambo lililotukia jana siku ya tatu katika muji Alasi, katika eneo la Walendu Piti mtaani Jugu kwa upande wa kaskazini mwa mji wa Bunia. Kinyume cha hali hiyo ni kuvumbuliwa kwa mwili wa sultani wa asili ba eneo la Walendu Piti kwa kiongozi cha mtaa wa Jugu. Sultani huyu aliondoka kwake siku ya Mungu na kujielekeza kutembea katika mji jirani Imbu, jambo ambalo lilipandisha hasira ya watu na jamaa lake kwenda kuwaua watu mbili pa mji wa Imbu na jimboni Kivu ya kaskazini ya kusini muniwerazi mjini Bukavu, kundi liitwalo wa mavike wa kongregasyo de ser fransiskene waliweza katika mpango wawo wa usaidizi kujenga nyumba karibu kumi kwa mafaa ya jamaa ya chache ya wa polisi la taifa kunako kempi jiri moke pa Braseli mtani Bagira. Ni jana siku ya tatu ndipo sheria ya kupana nyumba vile kwa viongozi vya polisi la taifa. Sherehe hiyo izuliwa na kiongozi cha zamani cha polisi la taifa jimboni Kivu ya Kusini Jemanda Luzembo usemi milaka bibi Bibiser Scolastique Badaga Riziki ausikae na shule Notre-Dame Dumon, na nayo sindikiza watoto wa polisi la taifa Waparegille Moke. Anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Delfi na Muto. Tukishatembelea jamaa hizo siku nyingi kutosha, tumeanza apostola eh, tangu eh, mwaka elfu mbili na mnane tukitembelea jamaa hizo tu. Mm, tulianza nyumba hizo, tulianza kwa sababu njo ilikuwa shabai yetu ya kufikia kwa hiyo majengo ya nyumba. Tukishaona hizo famili magumu na mateso walikuwa amo, tukasema kama eh, shirika yetu ikapata kompasion ya kusema kama objektif yetu ilikuwa kufikia kwa ili ya kujenga nyumba, hapana hatu hatutaishia kwa kwa hizo nyumba kumi kwa sababu jamaa zenye tunashindikiza inakuwa miaka kumi na moja ni wengi, ni ni, ni, ni, mia moja jamaa mia moja tutafika tutapatia kila mtu nyumba, Mungu akipenda. Na ndio maana tuendelee kusaidia wale wa ndugu zetu wenye wanapatikana katika shida zile, donc tutaendelea na ni hapo tunatia nanga katika habari zetu katika lugha la Kiswahili kipindi cha mchana kati. Tutakutana nanyi e, saa za jioni saa kumi na moja, saa kumi, e, na moja, saa kumi na mbili, saa za mashariki Makongo. Punde kidogo mtamfuata Marco atakayeelezea kusimulia nani katika lugha la Chiluba.