Mwalimu popote mulipo, mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri ameanzisha uchunguzi kuhusu mwanabunge wa taifa Clement Kankou, kutokana na picha in kuzania kushiriki kwa mbunge huyo katika mauaji jimboni Kasai. Upande wake mwanabunge aliyetajwa na gazeti New York Times anatupilia mbali mashtaka yoyote husu toro gerezani kuya makala, kunaendeshwa mjini Kinshasa operesheni ya kuwasaka wafungwa waliotoroka. Lakini katika operesheni hiyo walinda usalama wanaenda kinyume na sheria, ndio maana kamisa mkuu wa polisi anatoa angalisho kwa askari polisi, pia anaomba omba raia washtaki watoro na askari polisi une kutenda mabaya Mwanabunge wa taifa Christian Mwando anashutumu kuona askari polisi walishambulia watu waliokuja kushiriki kwa mkutano wake na wapasha habari ulioandaliwa jana mjini Lubumbashi na kuzuia kila mtu kuingia katika chumba cha mkutano, lakini polisi inajulisha kwamba mkutano huo haukuruhusiwa na meya wa mji. Karibuni kwa habari zetu. Mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri anajulisha kwamba ameanzisha uchunguzi kuhusu mwanabunge wa taifa Clement Kanku wakati wa mkutano na wapasha habari jana. Florika Bange Numbi amefasiria kufunguliwa kwa uchunguzi huo kutokana na picha yenye kuzania kushiriki kwa mbunge katika mauaji jimboni Kasai, kama alivyosema mwendesha mashtaka mkuu. Mjuzi wa Umoja wa Mataifa aliyeuawa mwezi wa tatu uliopita pamoja na mwenzake Mumarekani Ali kuwa na chombo kilicho na sauti ya mwanabunge ambaye alikuwa akizungumza kupitia simu na mutu mmoja anayezaniwa kuwa kati ya walioendesha mauaji jimboni Kasai. Sikilizeni Flori Kabange, bila mikrofoni ya Jeff Ngoi. Nataka kuwajulisha kama tunafungula enquête tangu jana kwa sababu kuko journal moya ya Amerika inaleta ma revelation kama député moja eko implike mwi maneno tuna deplore, na inapita ukasa ya uwaji ya kurunguza manyumba enleve batu na député ule pakumsambisha, il faut une autorisation ya chambre unaa na partenaire. Tulituma barua kwa kiongozi wa parlement etupermetre kufanya enquête kwa, kwa ile dossier. Upande wake mwanabunge Clement Kanku aliyetajwa na gazeti New York Times kushiriki kwa mauaji yaliyoendeshwa mara kwa mara na waasi wa Kamwina na Nsapu, anahuzunika na anatupilia mbali mashtaka yoyote. Sikilizeni Clement Kanku. Aisha sana na maoni yali yakujulisha kama mimi nilishike katika vitendo vya wage, maoni ambayo nayatupilia mbali, nayakataa sana. Naamini kama mwangaza katika jambo hili na kama sheria huenda kufanyika kwa manufaa ya watu wengi waliopoteza maisha yao katika eneo la Kasai, na pia na wataalamu piawatala mbili. Kwa upande wangu mimi sitakubali hata mtu mmoja, kwa kweli hata moja ingawaje kwa hali yangu kuchafua hali yangu wala ya wale waliopoteza maisha yao, pita yao pita na ambao wanangojea uwake ufanyike na wapigia asante. Mwanabunge alikataa kujibu kwa maswali ya wapasha habari, akiacha mtetezi wake atoe mafasirio kuhusu swali la ukweli wa picha yenye kuzania Clement Kanku. Mtetezi wake mwakili kilolo anaeleza Be, il sure stade, uh, ni kweli se kwatuwa hiyo ni nikugumu kukamilisha ukweli uh, uh, wa maoni yale uh, uh, yaliyokubaliwa na ambayo uh, wawazi uh, jina lake mbunge kema uh, Kanku alitajiwe uh, uh, uh, kweli, uh, tunachungua na tuacha uh, uchunguzi ufanyike, uh, na kulingana, uh, na hayo ya muhimu leo hii ni kwamba mbunge Kanku kweli mwenye kuzunishwa sana na maoni yale ya uhakikisho uh, na ya kushiriki masemi ya Clement kwa kuna mtetezi wake alichukuliwa na Daniel Tambinzoni. Jueni pia kwamba waziri wa sheria alitaja jana luteni kanali Flori Kadima Lukusa kiongozi mpya wa gereza kuu ya Makala. Alikuwa kiongozi wagereza kijeshi andolo, wa gereza ya kijeshi ya Ndolo. Anamgomboa kanali Tade kabisa anayefukuzwa kisha kutoroka kwa uwingi tarehe kumi na saba mwezi huu tano. Na kuhusu utoro huo jueni kwamba operation ya kuwasaka wafungwa waliotoroka inaendeshwa mjini Kinchasa, lakini katika operesheni hiyo walinda usalama wanajipatia mamlaka isiyo yao na kwenda kinyume na sheria. Kati ya walioshikwa na kurudishwa kifungoni kuna watu wengi wenda wasiofanya makosa. Taarifa ya Daniel Tambizoni, usomi wake na dunia Mkunda kati ya wale hawana makosa wakaaji wa mtawa Ngiringiri ngiri. Kwa mfano walijulisha kama mipango zile zinafanyika usiku katika mahali pa kuchunga gari mbalimbali, walifungwa yapata pa saa kenda ya asubuhi katika usiku wa siku ya tano kwa kuamkia siku ya sita. Wenye bahati ambao jamaa zao zilipana tanka za taifa elfu moja walilazimishwa kuachwa huru na makundi ya walinda amani, wengine walisafirishwa kwa makala. Jambo lingine ni lile la, la kumfunga dereva mmoja wa taksi kisha kazi alichoka sana na kulala ndani ya gari lake katika kiwanja cha mkuu kiongozi. Mwenye gari uma walimwamsha usiku saa kenda na kumchukua yote aliyokuwa nayo lilazimishwa kuwa na pesa lakini hakuwa nayo. Wakaaji wa mitaa mbalimbali Ngiringiri, Bumbu na pia Selembao wanajusha kama polisi linazidi sana usiku kuwafunga wowote asiyekuwa na pesa na kumpeleka katika gereza kuu Makala. Jambo lile linafanyikana sana hapa mjini Kinshasa. Kufatana na maoni kusu askari polisi wanaoenda kinyume na sheria katika operesheni za kuwasaka watoro wa gereza ya Makala, kamisa mkuu wa polisi anatoa angalisho kwa askari polisi kwa kijemadari Charles Bisengimana. Haiwezi kukubaliwa askari polisi wanyanyasi raia, anaomba raia washtaki watoro na askari polisi wenye kuenda kutenda mabaya. Sikilizeni msemaji wa polisi, Piero Mwanapotu Njani Mwasimu na Michel Kifindangoi uosu kuenda kinyume na sheria hatua yenye iliwa mgongoni na makundi ya ulindaamani. Komisa mkuu wa polisi la taifa jana mbele ya mchana kati aliweza kuhukumu jambo lile na kuomba kwa viongozi vya makundi kutia mkazo, ili waweze kutia mipango zenye kuelekea operation. Ni muhimu sana ne kwa kuwa na hali ya kiutu na shaba ya kuheshimu mipango za kazi na kusaidia kwa kuheshimu ni haki ya binadamu. Kulingana na sharti ya Afrika raia wanapaswa kujulisha hali ile kupitia namba ya polisi. Aliweza kuvafatia kuhusu maoni ya presidenti wakaji, tunajulisha na kukamilisha kama mpango kuhusu kupigua manumbani kinaheshimiwa kabisa. <coughs> Operation ya kurozesha wachaguzi itaanzishwa tarehe makumi mawili na mnane mwezi wa tano mjini Kinshasa. Ndivyo alivyosema jana kiongozi makamu wa CENI Norbert Basengezi. Kwa liwali wa Kinshasa anajulisha kwamba kituo chake kinangoja wachaguzi milioni tano katika mji mkuu. Mwanabunge wa taifa Christian Mwando wa Kabulo anashutumu kuwa alitendewa vibaya mmoja na askari polisi walioongozwa na afisa mmoja kufuatana na mchaguliwa huyo walio wa Lubumbashi, askari polisi walishambulia raia waliokuja kushiriki kwa mkutano wake na wapasha habari ulioandaliwa jana mjini Lubumbashi. Mkutano huo ulipashwa kuelekea makubaliano ya tarehe 13 na moja mwezi wa 12 mwaka jana na kuhusu azimio makumi mawili na tatu makumi mani na mnane ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Askari polisi walizuia kila mtu kuingia katika chumba cha mkutano. Christian Mwando anashutumu kuzulumiwa kwa watu waliotiwa nguvuni hata kama waliachwa huru baadaye. Tumsikilize mbele ya makofoni ya kola, Juma Musompo: niliita batu ba population yangu base yangu kuya kuniona tuongee nabo kuhusu mambo ya mise en oeuvre ya accord ya 31 decembre. Kufatana na polisi mkutano huo na upasha habari hakuruhusiwa na mea wa mji. Hivi sasa pambuji mai kuliendeshwa tangu siku ya kwanza iliyopita mkutano wa kusimika kamati jimboni ya azimio kumi na tatu makumi mawili na tano ya shauri la usalama la Umoja wa Mataifa. Mkutano huo unaandaliwa na serikali jimboni Kasai ya mashariki kupitia wizara ya mwanamke jamaa na mtoto ukisaidiwa na shirika Hatimaye kuliendeshwa jana mjini Kinshasa mkutano wa mashirika ya mawasiliano na waziri mupia wasi wasi wa mpango. Walizungumzia wasiwasi ya mashirika hayo kuhusu muradi wa sheria ini kuelekea ya mashirika ya mawasiliano na teknolojia nipia inchini Kongo ya Kidemokrasia. Tarifa Nadine Fula Simba usomi wake na Jean Desire Kanyama. Mradi ule wa sheria una vipengele mia tatu makumi manane na moja, kumi vikifadhaisha watendaji wa mawasiliano, kwa sababu vinakaza shirika la serikali la mawasiliano linalopashwa ongoza na kutumikisha peke yake viwanda vya singa usafirishaji wa mawasiliano watendaji wale wanashutumu sheria hiyo sababu inakaza hukumu kifedha, hususan malipo ya dola za kimarekani mia mbili kwa kila namba isiyojulishwa kwa watendaji wa mawasiliano. Hatua hizo zote zinaenda kinyume ya tabia za Afrika na za kimataifa katika sekta hiyo. Mkutano wa jana ulikuwa na shabaha ya kubadili kuhusu namna ya kupata ustawi baina ya watendaji wa kazi katika sekta ya mawasiliano na serikali ya jamhuri, alijulisha waziri wa mipango ya serikali Bahati Lukwebo. Ujumbe wa viwanda vya mawasiliano ulioongozwa na kiongozi mkuu wa Vodacom na una matumaini ya usaidizi wa waziri wa mipango ya serikali. Kumbukeni kwamba mradi huo una shabaha ya kuongoza kazi za uchumi katika sekta hiyo. Unapendekeza serikali ya jamhuri ichukue viwanda vyote viwa usafirisha vya usafirishaji wa vyombo vya mawasiliano. Wachunguzi wamoja wanahisi hatua hiyo itaruhusu serikali kuunda hali mzuri ya kazi katika sekta ya mawasiliano. Wengine wanawaza itapatia serikali uwezo wa kutumika peke yake, jambo lenye kukata matumaini wanaotumika kipekee katika sekta hiyo. Aksanti kwako Jean Desire Kanyamani pamoja na wendio. Tunakomesha habari zetu za asubuhi, wapendwa wasikilizaji. Tunapiga aksanti kwa kuwa nasi, mwendelee kufuata redio ya Amani.