Karibu mpendo wa msikilizaji, kwanza mtasara wa habari tunazo. Kinshasa, katibu mkuu wa uni ya usikayi na mipango za ukingo wa amani Jean-Pierre Lacroix alikamilisha ziara yake nchini Kongo ya Kidemokrasia leo hii akiwa na huruma kubwa kuhusu usalama mbovu wa Kasai na Beni. Kusimulia juu ya Kasai, watoto uyapata kumi ke na kenda waliounga mkono na kushiriki katika kundi la wanamgambo Kamwe na Sapu wamerudi wapo katika senta ya uelimushaji upya mjini Kisangani. Watumishi wa hopitali ya sa kanteneye walichukua hatua ya kugoma kazi, wanadai mishara yawo wa ya miezi ine. Habari kamili. Katibu mkuu makama wa usikai na opereshene za ukingo wa amani, ziarani ya kazi yake nchini Kongo ya kidemokrasia tangu siku ya kwanza iliyopita, anakomesha safari yake nchini humo leo hii siku ya sita. Jean Pierre Lacroix anahuzunishwa na hali ya usalama mbovu sana katika eneo la Kasai na pia Beni, lakini anahakikisha kama oni huenda kufanya lolote kwa kuweza kusaidia Jamhuri ya Kongo Demokrasia kwa kuinua hali ya maisha ya raia na usalama kuhusu uchaguzi huenda kufanyika mwisho wa mwaka huu kama inavyopangwa na makubaliano ya tarehe kumi na makumi tatu na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili na kumi na sita Jampiele La Croi anawaza kama swali lile linaelekea utashi wa Wakongomani wenyewe. Tumsikilize Jampiele La Croi katika mauli yochukuliwa na mwandishi wetu Dona Madimba la tenue des elections, c'est uh, ce que prevoit mkataba la... wa tarehe, makumi tatu na moja Desemba iliyopita hukazia uchaguzi. Na sisi tuna mamlaka yenye kuwa wazi tuliopewa na baraza la usalama, ambayo ni ya kusaidia utekelezaji wa mkataba huu. Katika nchi nyingi ambapo sisi tumefanya kazi, suluhisho wa kisiasa wa mkataba huu zilipatikana kwa njia ya kufanya uchaguzi ya huru na wa kidemokrasia, na ni hatua ambayo ni muhimu hata ya msingi kwa ajili ya utulivu na nilipenda kusema hapa kwamba wakati sisi tunachunguza operesheni ya kuandikisha wapiga kura, kila mtu anasema kama kuna haja kubwa kwa upande wa wakongomani wote kujiandikisha na kushiriki katika uchaguzi, lakini kwa swala ya kuona kama uchaguzi itafanyika mwisho wa mwaka huu au inakuwa kubuni kwa leo, sina maoni yoyote. Kwa mara nyingi, Umoja wa Mataifa inakuja kusaidia tu, maamuzi ya msingi inarudi kwa wenye mamlaka ya Kongo. Hatutaacha kamwe kuwatolea Congolais, on ne martelera jamais assez ce message. Tusimulie juu ya sikukuu ya udiplomasia mbalimbali ya wazi. Barte Uvre, balozi wa Muungano wa Ulaya, anakamilisha kama hatua za kufata viongozi vya Kongo hazitazuia usaidizi wa Muungano wa Ulaya katika sekta mbalimbali nchini Kongo ya Kidemokrasia, ni tu kama vile hatua zile zinangusa binafsi watu wenye kuelekewa. Barte Uvre yupo mbele ya mikrofoni ya Binu Nu. Naam, tutarudia jambo lile baadaye, lakini tuendelee kwa Kananga. Ujumbe wa pamoja MONUSCO na hali ya kiutu na serikali walianza leo hii siku ya, ya tano kuchukua watoto 19 wa umri wa miaka chini ya 18 waliokuwa katika kundi la wanamgambo kama Wakamwinasapu. Watoto wali walipelekwa kunako senta ya chumba cha taifa cha dini Katolika. Ya mtoto kuhusu wadhibisho kamili na upya wa kuweza kutia watu wazima pa nafasi ile. Wakubwa walijulisha utashi wao wa moja kati wengine wataenda katika FRTC na wengine wataenda katika kundi la polisi. Mengi tu yafuate kutoka na maandishi yetu. Watoto hawa wote, ambamo binti sita, waliorudishwa bila tatizo pale Nganza Muimba, kata la mtaa wa Nganza na ofisi ya Kikatoliki nchini inayohusika na mambo ya watoto Ulikuwako ujumbe wa Monusco ule wa shirika la Reconfort ule wa UNICEF, na hata dejiem koordonata jimboni wa bnse Christian kupa kuntela amehakikisha jambo hilo. Ngambo ya wazazi waliokutani wako walifurahishwa na tukio hilo, walitoa hata kusudio lao la kuendelea kuonya watoto wanaoendelea kusitasita. Tujulishe kuwa wengi kati ya mamia ya vijana wako natoa pendekezo la kutoka, lakini wangali naendelea pia kusitasita kwa kujitoa. tuanze na kuwawa kwa mwalimu mmoja wa masomo ya kiprimari lona grupema ya malabo sheferia bae masinde nor mtaani Jugu. Huyo aliwawa na mpanga na kundi la watu wasiojulikana, ni katika usiku wa jana, siku ya ine kwa kwamkia le usiku ya tano. Bibi yake na watoto tatu walibebwa mahali watu wa hujui mpaka sasa. Kiongozi cha mtaa Idrisi Ikoma kokudya anawaza kama uwachi huo huenda kuwa na lengo la kuwa inaelekea mpadri mlendu aliye fariki na kuwa paruki ya Drodro. Kiongozi wa mtaa wa Jugu anaomba uwo na ukimya, tumsikilize. Bacha bazima bashibauwe, bengine banasema no, parce que kule pretre alikufa ku nani, ku drodro. Kama nakufa ku drodro, dossier iko ku mikono ya justice, toachi justice afanya nani kazi yake. Donc tushilamusha tena maneno yingine, mobile ili lipitikana entre deux tribu ku territoire ya donc ya jugu pandanke, batu botu banashosidzana, tushurujisha maneno ya mobile. Donc mbele yetu tuangalie justice na tukua kimya na kulingana na hali ya kuwawa kwa padri mmoja wa parukia ya Katolika Dorodoro, ambako padri Flora Dunji, mmoja wa kamati, wa kamati ya Lendu aliyowawa Jumajana, wasimamizi wa shirika Lori waliojulisha jana, siku ya ine, kupitia tangazo lao. Habari hiyo wanahuzunishwa sana na hali hiyo, hawa wanajiuliza namna gani mpadri huyo aliyekutaniwa mufu katika chumba chake cha parukia kifo kilichosababishwa na hali gani ya uvuguvugu. Shirika luri linaomba wanamemba wake wawe na utulivu Mkili Pascal Gomba, msemaji wa shirika lile anajieleza mbele ya mikrofoni ya Sadiki Abubakar. La communaute Bale demande a tous ses ressortissants. Jamii ya Bale imeomba kwa wanamemba wake wote kukaa kimya tena tulivu, sababu imeahidi kufuatilia sheria iendeshe kesi yake pasina upendeleo na msimamo mmoja, pia pasina kuchanganyikiwa. Imeomba kwa hivyo viongozi wa sheria wa kiserikali na wale wa kidini waendeshe hekima kwa jambo hiyo, ili itoe matokeo mema tena itakaosababisha amani. Kwa hiyo viongozi wa serikali wamestahili kufuatilia mwelekeo wa kesi hiyo kwa makini. Kanisa Katoliki imeitwa kubaki katika kazi lake la Injili na kuwa kati kwa kati. Mwendesha mashtaka anayesimamia kesi hiyo pia ameombwa kujiepusha na jambo yoyote itakaoweza kumwangusha imani, ili awe na upendeleo. Shirika la raia na unadi pia wamestahili wachukue hali ya msimamo yenye kuwa kati kwa kati. Hiyo ni kwa ajili ya amani pia umoja ya wanaituri wote. Tubaki jimboni Ituri, mjini Bunia, usafirishaji tangu Bunia hadi barabara ya kufikiria kunako uwanja wa ndege inafungwa, na hiyo ni kwa sababu ya kazi huenda kufanyika na vijana ambao wapo pia katika hali ya asira. Kuhusu kazi za mfereji na kuondoa maji iliyosababishwa na vinyume vingi kiutu na pia kivifaa, jana siku ya ine pa eneo la Rompwe ya kapa, mengi tuyafate na mwandishi wetu Izakelemo Yope. Ni tangu siku ya nne usiku, vijana ya Karta Bankoko walianja kuchimba mfereji kwa barabara kuu inayoelekea kwa kiwanja la ndege la mabawa ya Bunya. Waliendelesha hiyo kazi hadi siku ya tano hii asubuhi, na kuzuia gari kupita. Vijana hawa wananena kwamba wamefanya hivyo kwa kushurutisha viongozi ya serikali kuendesha hiyo kazi kwa haraka, kwa kuepuka shida zingine sawa magonjwa kutokana na maji zinasimama hapo. Gari mengi lenye zilikuwa zikijielekeza kwa kiwanja la ndege la mabawa zilirudi nyuma. Wasafiri na wafanyakazi wengi wanapanda juu ya pikipiki kwa kujielekeza kwenye kiwanja la ndege la mabawa. Mtumishi mmoja wa serikali alishutuka kukutana njia imefungwa siku ya tano hii asubuhi. Anashutumu hali hiyo inayohakikisha ukosefu wa utaratibu. Polisi iliasili siku ya tano hii kwa kufukuza vijana waliofanya hiyo kazi. Kiongozi ya Mujibunya Bunya anaahidi kutuma vifaa ya kutengeneza hiyo eneo. Tujulishe kwamba nyumba zaidi ya kumi zinavamiwa hadi sasa na maji. Bunya Izakre Moyope, Radio Okapi. Pakisangani watumishi kiganga wasaidizi, hasa waganga pia wataalamu wa vyumba vya uchunguzi kiganga na wale wa vyumba vya madawa na wengine wa hospitali senkantener ya Kisangani walianza mgomo wa kazi leo hii asubuhi, lakini ufanyika kazi ndugundugu msingi wa tuwa yao ni kutafutwa. Wanaomba walipwe mishahara yao ya miezi ine. Waziri jimboni wa afya anatoa mwito ili waanze kazi. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Andre Kitenge Wenye kusimama mbele ya hospitali, watumishi wenye asira wameomba mshahara nao ilipiwe kwa namna walihaga siku ya tano inayopita, na viongozi mbele wao warudilie kazi. Wamehaga kusimamisha kazi muda mwa siku saba kama hawakulipiwe. Daktari Noel Labama Otuli mtu wa ripoti ya watumishi wa hospitali ya Saint Cantenaire hapa mjini Kisangani amesema ujumbe wa Fondation Getler ilifika na kuwaga ya kama watalipa miezi mbili ya mshahara siku ya kwanja kisha ya tatu, lakini hawakutimiza ile agano na kuomba tusubiri bila malipo. Kwa ngambo lake waziri jimboni usikae na afya ameomba kwa watumishi wawe na mapenzi mema kwa wagonjwa na kuitika kupokea mshahara ya mwezi mmoja kwa namna waongozi wao wameaga. Dr Joashe Ondendakemi amesema ali ni mbaya. Amesema wakati kutakuwa vifo si wageni, lakini mandugu zetu na ni kwa hiyo ameomba kwa watumishi kurudilia kazi kama desturi. Tujulishe ya kama mkutano mmoja kati ya liwali wa jimbo waziri usikae na afya na watumishi wa hospitali itafanyika siku ya tano magharibi kwa kupima kupata solisho. Kisangani, mimi ni Andre Kitenge. Tutabaki nao Andre Kitenge usimulia mjini Kisangani juu ya chuo kikuu Ifaa ya Ngambi, ambacho tangu tarehe ine mwezi wa tano wale wanafunzi walichukua hatua ya kugoma kutoshiriki katika viwanda vya kuelimishwa na pia kugoma uhusiano kialimu na walimu wao. ni sasa siku makumi ine na tano hao wanadai komiti ya uongozi iji uzuru sababu ya uongozo mbaya na mahitaji mengine ila kwa sasa Andre Kitenge kusimulia juu ya kuanzishwa kwa masomo siku ya kwanza, tarehe kumi na kenda mwezi huu. Vipi juu ya jambo lile? Walikubaliana kwa kurudilia masomo siku ya ine, kisha wiki moja ya mazungumuzo, kati ya magundi zote chini ya uongozi wa kiongozi makamu wa chumba cha waziri usikae na vyuo vikuu. Wanafunzi walikuwa wameshtaka wanamemba wa kamati ya uongozi la chuo kikuu chao, uongozi mbaya na kufukuza kwa muda wanafunzi mbalimbali mbali bila sababu. Kisha mazungumzo nyingi kati lao, hawakupata solisho kwa jambo iliyoleta fujo, na kisha yake waziri wa vyuo vikuu alituma ujumbe moja pamuji Kisangani. Kwa kukutanisha magundi zote kuhusu wapate solisho. Kisha mazungumzo, magundi zote iliweza kukubaliana kwa sababu warudilie masomo siku ya kwanja ijayo, tarehe 19 mwezi tunayo yo Kufuatana na profesa Andre Lubanza, mambo yote ni sawa. Anaomba kwa wanafunzi na waongozi makubaliano kwa kuepuka mzozo yoyote. Wanafunzi kwa ngambo lao wamesema hakuna tena shida kwa kuzivia kurudilia masomo siku ya kwanja. Michel somo Makanga, mtoa ripoti ya wanafunzi, ameomba kwa wenzake wote warudilie masomo siku ya kwanja bila shaka lolote. Nikiripotia muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitenge Radio Okapi. Na kwa kifupi, tujielekeze katika jimbo la Kongo Central ambako waziri usikae na vifaa mbalimbali vya ujenzi na vingine alifika jana ya siku ya ine pa Matadi. Lengo la safari yake ni kuchungua hali huenda kufanyika kuhusu mabarabara na vingine jimboni mule Kongo Central. Leo siku ya tano alitembelea mji wa Matadi kwa kuangalia namna gani kazi itaendeshwa. Na ni hapo tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha la Kiswahili kipindi cha jioni Kwenye mafundi wa mitambo Andre Mugu, na kundi liweza kutusaidia bibi e, Mire Bukasa na pia Ruzito, tunasema asante sana kwa kuwa nasi ndani mwa anga kwa hivi.