Radio oh, abari zetu dunia Mukunda Milimba. Jioni njema. Kwanza, mtasara wa habari tunazo. Kinshasa, ripoti ya ujumbe wa papa ya e, nosia ya Apostolic nchini DRC uliotajwa na kituo cha habari France Presse katika eneo la Kasai ni watu 3383 ndio waliuawa kinyume cha mapambano kati ya FARDC na upande wa Kamwina Nsapu. Akijieleza mbele wapasha habari, msemaji wa serikali la Mbele Mende Omalanga anahakikisha kama waziri wa serikali akiwa pia waziri wa sheria Alexis Thambwe Mwamba hakufungwa wala kuzuiliwa na ubeleji, yupo ziarani mwakazi Geneva. Kuhusu siku kuu ulimwenguni ya wakimbizi, kiongozi wa mtaa wa Bundu jimboni Norobangi anaomba watu wa usaidizi wa mapenzi mema waunge wa mkono wakimbizi wenye kuja katika mitaa mbili ya jimbo lake. Habari kamili kuhusu wali ya mauaji yaliyofanyika tangu mwezi wa kumi mwaka 2016 kupitia vitendo vya ujeuri vilivyokumba eneo la Kasai kufatana na maoni ya kuchunguzi wa ujumbe wa papa nchini Kongo ya kidemokrasia na siature apostolique inchini humo ambao iliweza kutajwa na kituo cha upashaji wa habari France Press, ukamilisha kama ni yapata watu 3343 ndio waliuawa katika mapambano yaliyochonganisha wanamgambo wa sultani wa sili Kamwina Nsapu na FARDC. Miili 1 yalivumbuliwa katika makaburi ya watu kiolela, ndivyo ukamilishwa na kufanyika katika jimbo lile na jimboni Kasai Mashariki, matokeo ya kesi kuhusu jambo lenye kuelekea ya mauaji ya Mwanza lomba yangojewa siku ya sita tarehe makumi mbili na ine mwezi wa sita mwaka tunao. Wakati wa kesi ya mwisho wa juma iliyopita, upande wa serikali ulikusudia kifungo hadi maisha yao gerezani watu nane kati ya wafungwa kenda wakiwamo mbili waliotoroka ambao walihukumiwa pasipo kuweko kwa kuhukumiwa kwa watu kenda upande wa serikali unategemea miaka mbili, kwani ajulishwe kazi kosa lao alijulikane. Upande wa ukingo unaomba korti ya kijeshi kujulisha kutokubali kesi hiyo. Mkili Jimi Bashile wa kundi la utetezi kijeshi yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Kriste Mukande. Nazani kosa la kivita haiwezi kukubalika kwa upande wa wale waliotuumiwa, hasa wakati walisafirishwa na kubebwa katika gari wote na malanse roketi na mabomu pamoja na risasi. Ilikuwa kukomesha jambo hilo la Kamuina Nsapu ambaye ilisikika sana hapa katika Kasai ya mashariki, kama mji mkuu wa Mbujimai iliweza kuepuka mauaji kama yale yaliyofanyika mjini Kananga ni kutokana na askari jeshi au jasiri ambao walikuwa na uwezo wa mwisho dhidi ya Kamwina Sampu. Kwa hiyo sisi watetezi tulionyesha kwamba jeshi ilikuwa na uhakika ya mwelekeo ili waende moja kwa moja kwenye mahali na kukomesha jambo hilo. Tunamshukuru Mungu kwa sababu wakati sisi tulienda mahali hapo, hatukupata habari ya kifo katika wanakijiji. Hata mkuu wa kijiji alithibitisha kuwa muntu haijawahi kufa na hakuna maombolezo iliyosikika. Na kwa hiyo hatuwezi kusema kama ni uhalifu wa kivita kama iliyosikika kwa ile wakati, au kama ni mauaji kwa raia. Kuhusu jambo lenye kuelekea Tamwe Mwamba, serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inatia mkazo na kukamilisha kama waziri wake wa sheria si mwenye kufungwa wala kuzuiliwa na nguvu katika ufalme wa Ubeleji. Wakati wa mkutano na wapasha habari lewi siku ya pili, msemaji wa serikali alikusudia kujulisha wazi maoni ya giza husimuliwa juu ya Kongo Kidemokrasia. Kulwake yeye Lambert Mende Aleksi Tambwe Mwamba yupo katika ujumbe wa serikali pa Geneve inchini Swise, atarudia inchini Kongo ya kidemokrasia mara hapo mwisho wa ujumbe wake, kuhusu jambo lenye kuelekea uchunguzi juu ya jambo la Kamwina Sapu unaohitajiwa na ONI kuhusu mauaji la mbele mende o malanga na kamilishakama eti RDC, jamhuri ya Kongo kidemokrasia haikubali hali ya uchunguzi huenda kuongozwa na ONI, akiendelesha na uhusiano wake kuhusu kushimikwa kwa makubaliano ya tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka jana. Mkuu kiongozi wa MONUSCO mamani sidiku aliwapokea leo hii siku ya pili tarehe makumi mbili mwezi wa sita kunako karta kuu ya MONUSCO wana siasa tatu wa upande wa upinzani Pierre Lumbi, presidenti wa Jesete na pia shauri la wazee wa Rasamblema, Josefe Olengankoi presidenti wa Fonisi na Lisanga Bonganga, waziri wa serikali anakuwa pia waziri ausikae na usiano pamoja na na bunge la taifa. Ikiwa Pierre Lumbi na Joseph Olengankoi nkoi wakojulisha labda neno kuhusu yaliyosemeka, Lisanga Bonganga alikamilisha kama mazungumuzo yake na mukuki kiongozi wa MONUSCO. Ilielekea hatua na mipango ya kufikiria kwa uchaguzi mbalimbali yagwenda kuhitajiwa na makubaliano ya tale 31 Disemba mwaka jana, ni kusudio la shauri la usalama pia ya oni ya 2348 na waziri wa serikali lisangabunganga njani mwasimu makatika maoni yachukuliwa na mwandishi wetu Honore Misenga. Tatizo na shida kuu tunayo ni kuona, kwa hiyo tunapotaka kwenda kwenye uchaguzi, shughuli kuu kwa sasa ni kushimikwa kwa sensa. Munajua kama sisi kunako bunge kitaifa, ijapo kazi ninayo ya uwaziri mwenye kushughulikia uhusiano na bunge la kitaifa, kwa sasa bunge ni katika mapumziko, lakini watu wote wamejisumbua kuona kinachotendeka kuhusu kushimikwa kwa sensa, na sheria itakuja baadaye kwa kuongoja wala kuchunga tufikia marejeo la vikao vya Septemba ijayo, ambaye nyakati za uchunguzi kuhusu bajeti itakuwa lazima kwa wakati ule wanasiasa wapate kukutanika na kujifunza namna gani twaweza kufikia kwa kuweka katika utendaji sensa, kwa sababu itakaposhimikwa sensa ndipo tutaweza kuendelea vizuri na kusonga mbele. Ulimwengu mzima unasherekea leo wi tarehe makumi mbili mwezi wa sita, siku sikukuu ya mkimbizi mjini Kinshasa. Sikukuu hiyo ilisherekewa kiserikali kunako satre guture bilembo. Sherehe ilikusindikizwa na utuba ya waziri makamu au sikae na mambo ya ndani, na pia usomi wa maoni ya komisa mkuu wa uni au sikae na wakimbizi. Maoni yalijulishwa na msimamizi pia wa eneo la HCR inchini DRC na pia msimamizi wa komiti ya Kinshasa kuhusu wakimbizi Migo Lanza aliweza kuyajulisha kwa mwandishi wetu Elali tukiwa katika ukarasa unaoelekea sikukuu ya wakimbizi u, inchini huenda kusherekewa leo hii tarehe makumi mbili mwezi wa sita mwaka tunao, kila mwaka inchini Kongo ya Kidemokrasia jimboni Bawwile kwa mfano, mitaa ya Ango na Bondo yanayo sasa idadi kubwa ya wakimbizi zaidi ya elfu makumi mbili katika eneo zote zinavamiwa hivi katika maeneo mbalimbali ya mitaa, wakiwamo elfu kumi na tano katika mtaa wa Bundu. Kinyume cha ukosefu wa vyakula kuweko kwa watu wengi sana na pia msangamano huenda kusababisha iya, bila shaka magonjwa mbalimbali. Kiongozi wa mtaa huo anatoa kilili kubwa, Floribe Ekalinjani Mwasimu na mwandishi wetu Anselme Maswa na tupa uitu kwa bandugu inyeebikunatumika kumaorganisme umanite OMS uh, hce sababu bafike ku teritware ya bondo epli precisemat kusheferiso wa juu ya kusaidia wandugu wetu inyee banakimbia vita kule RCA. E, biko ku situation moya ya hatari sana. Hakuna chakula, maisha na panda bei, na muna ya kuishi iko tre dificili. Batu bakuye kusaidia ba vinadamu ba imanitere bakuye sababu banakuwa wingi sana, wingi wingi, batu biko nalala inje. Bo kama mtu analala inje, mvula ikunanyesha hapa zua kali e, ile napasha kuprovoke ba malari, bo kama bamalaria inakuwa mingi. Chie bote na baotoktone na banyeba na kimbia vita tutakuwa kuatari sana. Na katika jimbo la Norubangi, maandamano ya ukimya yaliyoandaliwa na shirika la raia na makundi ya uimizaji jana siku ya kwanza mjini Badolite. Maandamano yale yalikatazwa na kiongozi jimboni, ingawaje yaliruhusiwa na meya wa mji ambaye hakuona ubaya kuhusu mahitaji ya waandamanaji. Taarifa ya mwandishi wetu Dominique Wolumbi. Na Shirika la raia Nord-Ubangi lilitaka kupeleka mbali sauti ya wakaaji kuhusu hali ya maisha wanapitia siku hizi, ndivyo alisema Tayloro Taima, mratibu wa muungano wa mashirika ya raia. Kati ya matatizo ya wakaaji kunatajwa kusimama kwa kituo cha kutoa moto wa umeme cha Mobayi-Mbongo, na kwa hiyo wakaaji wanakosewa na mwangaza wa moto wa umeme. Vilevile vile shirika REGIDESO halipani maji safi sababu linatumikisha pia moto huo. Hali hiyo inadumu sasa miezi miwili. Shirika la raia linalalamika pia kwa vile ndege ya shirika Congo Airways haiendeshi tena safari zake Badolite, muji ambao unakuwa na kiwanja cha ndege chenye maarifa ya ngazi ya kimataifa. Kiongozi wa shirika la raia Taylor Taima anasema walikuwa wamehojiana na kiongozi wa muji wa Badolite, kunapita sasa siku tatu, ajili ya kumupasha huo mpango wa maandamano ya raia na yeye akakubali. Kwa mshangao mkubwa, uongozi wa jimbo la Norubangi ulitangaza kupigwa marufuko kwa maandamano hayo usiku wa kuamukia siku ya kwanza. Liwali makamu wa jimbo Jean Bosco Bonsomi alifasiria msimamo huo kutokana na wasiwasi ya kwamba waandamanaji wasiendeshe vitendo vya kuzulumu wakati huu wa kipindi cha mtihani wa serikali. Jamaa ya mwanabunge aliyefariki siku ya tano jijini Badolit ilisemewa pia inaweza asababisha mivutano. Shirika la raia linasema sababu zote hizo hazina msinji. Linasema vipande vishuke, sherti maandamano hayo yafanyike siku ya kwanza ijayo na tujielekeze katika jimbo la Lualaba ambako polisi la taifa libomoa yapata magala, yani vyumba vya kuchunga madini lizojengwa katika mji Kinsafu, umbali wa kilometa yapata makumi tano na Kolwezi, katika eneo la barabara Likasi Kolwezi. Vyumba yani gala zilo vimejengwa pembeni ya barabara. Hatua yilichukuliwa na serikali jimboni Lualaba kwa lengo la usalama mahali pale, wenyeji wa vyumba vile hawakupewa ruhusa kiserikali. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Pole Munanga. ta turumia kidogo ni mafasiyo ya pole munanga katika lugha ya Kifaransa, lakini lugha ya Kiswahili imetupotea kidogo na ni. Kabla ya kuachana nanyi mtouerazi, wandugu wapenzi, sikizeni muhimu ndio yafata katika taarifa hiyo kuhusu ripoti ya ujumbe wa papa wa Roma na ushiati ya apostoliki nchini Kongo ya Kidemokrasia iliyotajwa na kituo cha habari France Press, katika eneo la Kasai ni watu 3343 ndio waliouawa kinyume cha mapambano kati ya FRDC na upande wa Sultani Kamwina Sapu akijieleza leo mbele wa wapasha habari, msemaji wa serikali la Mbelemende Omalanga na kikisha kama waziri wa serikali akiwa pia waziri wa shiria Alexi Tambwe Mwamba hakufungwa wala kuzuiliwa na Ubeliji, yupo katika ziara ya kazi Geneve kuhusu siku kuya ulimwengu ya wakimbizi. Kiongozi cha mtaa wa Bondo jimboni Norobangi anaomba usaidizi wa watu wa mapenzi mema ili wasaidie, kwani wakimbizi wanavamia mitaa yake mbili nani hapo, tunatia tunatia nanga kwa bari zetu katika lugha la Kiswahili. So kipindi cha Juni kwa kwa niaba ya fundi wa mitamo Jean Claude Jean Noel Mukondo muniwerazi na kundi weza kuandaa taarifa, tunasema aksanti sana kwa kuwa nasi njani mwa anga. Tunamwachia kakia akiwa mikrofoni, ataongoza vipindi vingine. Aksanti.