Karibu mpendwa wa msikilizaji. Kwanza mtasara wa habari tunazo. Shirika la raia la Kasai linaomba uchunguzi wa kimataifa pamoja na uni ufanyike Kasai, bila shaka na jimboni Tanganyika, kulingana na siku kuu ulimwenguni ya wakimbizi. Mwito ulitolewa na kiongozi kiserikali ili wakaazi waheshimu wakimbizi na pia wahami Mjini Kinshasa, angalishwa na panwa kwa wanafunzi huenda kumaliza mashindano yawe ya serikali kesho, suku yaine, hakuna fujo. Wanamiziki wana wanachoto pia vidole, hakuna kuwalika wanafunzi wakiwa na mavazi ya mashule katika mabang, mabara mbalimbali mbali. Kuhusu jambo lile, mwito wa sereste kanyama jimadari mkuu Habari kamili. Shirika la raia la, la Kasai linahitaji uchunguzi wa kimataifa ufanyike kuhusu mauaji yaliyofanyika na makundi mbalimbali mbali jimboni mule. Shirika hilo la raia linaomba Umoja wa Mataifa usindikize serikali ya DRC wakati huenda kuchungua wanaotenda maovu yale. Hayo ndiyo itaji kubwa ya shirika la raia la Kasai lilojulishwa jana siku ya pili Pachikapa kwa Bwana Adamu Dienge, mshauri maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu ukingo wa mauaji ya kiolela jenoside. Prezidenti wa kundi la mashirika la maendeleo ya haki za binadamu katika eneo la Kasai, Ale Kanshama, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Andre Kambala Wakamwina Nsapu. Tumesimulia pia kuhusu wapiganaji waitwao Bana Mura. Kikundi hicho kimeundwa kwa kupinga kikundi cha Kamwina Nsapu, bali kimegeuka kuwa kikundi cha kuwasaka wale wote wanaosema lugha la Chiluba na yeyote anayesema Chiluba uzaniwa kuwa Kamwina Nsapu, nao wapiganaji wa kikundi hicho cha watu wa kabila la Wachokwe. Tumesimulia pia kuhusu vitendo vya kuwatia wakaaji nguvuni bila sababu katika mji wa Chikapa. Shirika la raia la Kasai inatarajia uchunguzi wa kimataifa tokea Umoja wa Mataifa. Uchunguzi huo ni sherti uwe uhuru. Shirika la raia inatarajia Umoja wa Mataifa isaidie serikali la Kongo kwa kuwashika waliotenda mauaji haya, ambayo kwetu sisi ni jenoside, ili waliotenda hivyo wafikishwe kwenye mahakama justisi. Tukiwa katika ukarasa uwa uwaji jamhuri ya Kongo kidemokrasia ilitenda vitendo mia ine makumi tatu na moja huenda kinyume na haki za binadamu, mwezi wa tano uliopita. Huenda hivi kuonekana upungufu wa vitendo vile kulingana na mwezi wa ine mwaka utu nao, wakati wa vitendo itendeka mia ine makumi sita na sita huenda kinyume na haki za binadamu vimechunguzwa. Iyo ndiyo ripoti ya chumba cha pamoja cha umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu yojulishwa leo katika mkutano wa uni na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Ripoti inayosimulia juu ya vitendo 1117 na mbili 12, kwa mwaka 2015. Bi Oreli Afuche wa chumba cha pamoja kuhusu haki za binadamu yalikamilisha leo hii hapa mjini Kinshasa na jimboni Kivu ya kusini utambua kurudia katika hali isiyokuwa ya ukamilifu kwa wahami waliokimbia mapambano kati ya gunemo Banyamulenge na maimai fuliru mwanzo wa mwezi huu wa sita katika mlima mikubwa ya Minembwe mtaani Fizi, mapambano yaliyosababisha yapata watu kumi kuuawa na nyumba nyingi kuunguzwa na kusababisha hivi kukimbia kwa wakazi wengi. Kiongozi kiserikali anakamilisha kurudia kwa wa, wakaaji wa makumi ine na tano uh, asilimia moja, na kukamilisha pia kama kazi imeanzishwa katika miji kama vile Desuri, Ngoma, Mikalati na pia Kitasha mengi tuafate na Fisito Ngoma le BCNUDH, chumba cha Umoja wa Mataifa kinachoshughulikia haki za binadamu duniani kinatoa maelezo kwa wingi kwambatana na jeuri ya uvunjaji sheria visa mia ine, makumi tatu na moja pa Jamhuri la kidemokrasia ya Kongo, asilimia makumi sita ya uvunjaji Kulingana na duru za Minembwe, kurejea nyumbani kwa wakaaji hao inafuatana na mikutano kadhaa iliyoandaliwa na viongozi wa madhehebu ya dini na wazee wa busara wa jamii wanaoishi katika eneo hilo. Mikutano hiyo vimeongezeka katika maeneo ya vita. Wiki iliyopita, viongozi hao wa ndani walitoa wito kwa makundi yenye kumiliki silaha kuacha kurusha risasi kwa manufaa ya wote. Kamanda wa jeshi la FRDC pia aliwapa mchango wake kwa kuhakikisha usalama wa umma katika maeneo ya kurudi. Wakuu viongozi wa mitaa hutoa taarifa ya kuanza kwa shughuli za hospitali kuu ya Mikenge, ambapo madaktari tayari kurudi tangu Jumapili iliyopita. Hata hivyo, kuna baki visa vichache vya ujambazi wa kutumia silaha. Kwa mujibu wa shirika la kiraia, mtu mmoja alipigwa risasi na kujeruhiwa vibaya katika kijiji cha Kabara Sauni wikiendi iliyopita. Duru hiyo huendelea kusema ya kwamba watu wenye kumiliki silaha waliharibu nyumba moja katika kijiji kingine kia kawaza. Mkuu kiongozi wa minembo egadi Mukiza uhakikisha kwamba ujumbe wa amani itaendelea kutolewa katika eneo la wanamgambo. Toka Uvira Fistongo mama ya bala kwa nyaba, Radio Kapi. Sikukuu ya wakimbizi ilisherekewa jana siku ya pili tarehe makumi mbili mwezi wa sita mwaka tunao ulimwenguni mzima. Pakalemi ilikuwa sikukuu kwake waziri jimboni Tanganyika, usikaye na mambo ya ndani kutoa mwito kwa wakaaji ili wa, waheshimu hadi wakimbizi pia wahami. Jueni kwamba wakimbizi Warundi mia tano makumi mbili ni wenye kupatikana pale na pia na mamia na mamia maelfu ya wahami ndiyo walichunguzwa. Jimboni Tanganyika, mengi tuyafate na mwandishi wetu François Xavier Mibi. Mkimbizi ni mtu kama mimi na wewe, aliyeshurutishwa kuhama fasi yake akihofia usalama wake. ni ne kupitia neno hili, waziri wa mambo ya intano ametoa sauti lake. Joseph Kiluba ametoa hata idadi ya wengi kati ya wakimbizi na wahami, kwa kuonesha mbele ya raia uzito wa jambo la wakimbizi. Joseph Kiluba: mupo watu kama sisi wote, muko vilevile vile na droit de l'homme, mujishikie kama muko wengi kuheshimiwa. Sisi tuko watumishi wenu, mukubali kuwa watu na dignité yao. Jimbo la Tanganyika lina hesabu sasa wahami elfu mia tano makumi mane na tatu na wengine mia sita makumi saba na moja wakimbizi ambamo kutoka nchi ya Burundi. Kwake waziri wa intano, ni wakati pia wa kuomba mashirika ya binadamu kuendelea na kuunga mkono mipango ya serikali ya jimbo ya Tanganyika na ukomo wa kurahisisha maisha ya wakimbizi ili wajitoe kwa kurudia kwao bila kushurutishwa. Hey, na ripoti Kalemi, Francois Jabemibe, Radio Kapi na akiwa mjini Lubumbashi prezidenti makamu wa seni Norwe Basengezi alikutana na wapasha habari. Katika mkutano huo aliweza kutoa mwangaza kuhusu mwenendo mkuu wa operesheni ya kuandika wachaguzi katika eneo kubwa la Katanga. Kwake yeye, ni mia moja na kumi asilimia moja ya watu wamekwisha kuorozeshwa, ingawaji magomu mengi fulani fulani fulani, alikamilisha Norwe Basengezi, presidenti makamu wa seni katika maoni yale na kuhusu mengi yenye kusimuliwa juu ya kwamba hakuna hata mpango zilizopanwa na serikali ya muungano wa Amerika kwa kulazimisha mabanki za Kongo kidemokrasia kuacha kutobadilisha dola za Kimarekani. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa na shirika la mabanki za Kongo asebe, kwa kifupi, katika tangazo lao. Taarifa ya mwandishi wetu Nadine Fula, mengi sidio tuyafate, na mwandishi wetu Martes Bujangwe katika kibarua. Kamati ya mkusanyo wa benki za Kongo ACB inatupilia kwa mbali habari zote zinazosema kama nchi ya Marekani inaomba benki za Ulaya kusimamisha biashara na benki za Kongo juu ya dola za Kimarekani. Kundi hilo linasema pia kama linashangaa kuona kama habari za aina mingi ambazo hazina msimamo wote zilisambazwa huku na kule. Kibarua cha ACB kinasema pia kama kanuni ambazo benki za Kongo zinafuata ni zile zenye kuelekea azimio ya Amerika kuhusu mabwana ambao leo Amerika imetaja kuwa waarabifu na daftari ya watu wale inajulikana. Na asebe inakamilisha ikisema kama hakuna hata kamwe azimio ya Amerikani kuhusu utumiaji wa dola sehemu za benki za Kongo na semina kuhusu kilimo wenda kufikiria kwa wakaaji kujitegemea na mapato za kazi zao. Semina iliyoandaliwa na shirika liitwalo Organisation Irlandaise kuhusu maendeleo ya kifupi SV, SNV. Lengo la semina hiyo ilikuwa iliyofunga milango zake jana mjini Boma lengo la kuweza kusaidia kifedha na benki kuu ulimwenguni kwa manufaa ya serikali ya Kongo Kidemokrasia, zaidi ya ile matokeo ya kilimo huenda kufanyika ili wakaji wafaidike. Taarifa ya Giro Jenyampara mengi surtuyafate na mwandishi wetu Jean-Baptiste Ntonga kwa muda wa siku sita miungano sita iliyochaguliwa katika Kongo Central na iliyo Kimpese, Inkisi, Mbanzangungu, Boma, Lukula na Chela, na iliyo kama nguzo ya mradi huo. Miungano hiyo ilifasiriwa mradi unaotegemea mulimo wa mupunga, muhogo na mafuta ya ngazi. Lengo la Benki Kuu Duniani, kama ilivyotajwa na Piet Viser, kiongozi wa timu la PDPC, ni la kuboresha kazi ya wakulima na kuongeza mazao ya mlimo, kwa mwisho ni kuboresha hali kiuchumi na kijamii kwa jamii elfu makumi tano za wakulima umbali mbali wa mafunzo waliopewa, hiyo miungano sita ilifaidika pia na pikipiki ine makompyuta na imprimante pamoja na majenereta. Mafunzo hayo iligubikwa na waziri jimboni Pierre Kabangu, anayeongoza pia mambo ya mulimo. Mradi PDPC unasapotiwa kifedha na benki kuu duniani kwa kiwango cha zaidi ya milioni makumi mnane za dola za Kimarekani. Tujielekeze Ekwateri ambako ujulisha kama yapata watoto eh, mia tatu ni wenye kukumbwa na malisho mabaya. Hiyo ndiyo idadi ya mwezi moja katika eneo la afya la Iboko. Hali hiyo huenda kuongezeka ya watoto wa malisho mabaya. Uchunguzi uliofanyika na ujumbe wa UNICEF unakamilisha kama ni lazima usaidizi ufanyike. Kinshasa, tusimulie juu ya siku ya mwisho ya mashindano ya serikali, kuhusu hatua yenye kuchukuliwa na komisa jimboni mji wa Kinshasa, Jemada Celeste Kanyama anakataza kwa wanafunzi wenda kumaliza mashindano ya serikali kufanya fujo yoyote ya kuchafua hali ya usalama mjini Kinshasa, kesho siku ya ine kisha mashindano yao anachota vidole wapiga muziki ambao wataalika wanafunzi wakiwa na mavazi ya kianafunzi katika sherehe kubwa hiyo, ndio inakamilishwa na jimandar st Kanyama aliyeweza kusimulia na mwandishi wetu Bleze Shindane Kambale. Na ni hapo tu tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha ya Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Janoel Mokondo na kundi liweza kuandaa taarifa, tunasema asanti sana kwa kuwa nasi jioni ya leo, tutakutana siku za usoni Mikrofoni ni kwako Kakiakiwa, kuongoza kwa vipindi vingine.