Radio Kapi habari zetu dunia mkunda milimba. Karibuni. Kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo. Mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ilikuwa mbovu mbele ya mchana kati, milio ya mitutu ya silaha kubwa na ndogo zimesikika, hali iliyosababisha kutokuwa kwa kazi mbalimbali mchana kati kati na kutokubaliwa kwa uchunguzi wa kimataifa na uni katika eneo la Kasai inapokelewa vema na serikali ya Kongo kidemokrasia. Kwa upande wa, wa, wa mashirika ya kutetea kizabidanamu wanapinga shere hiyo na hatua hiyo ni uzuni. Leo hii siku ya ine ndipo kulimalizishwa mashindano ya serikali kwa kipindi cha mwaka 2017 hali ilikuwa za ukimya barabarani mjini Kinshasa kulingana na miaka za mbili Habari kamili kuhusu hali ya usalama katika mji wa Beni, hali ubaki ya uwasiwasi na saa chache mbele ya mchana kati, kisha mitutu ya silaha kubwa na ndogo kusikika asubuhi, kazi zote zimefazika, lakini kwa sasa usimulia hali ni ya kweli, kweli, mengi tuyafate na kisi ya mapendano Dakika chache baada ya mitutu ya risasi, hali ya usalama mjini Beni inabaki ya wasiwasi. Maduka hata benki zilibaki zikifungwa. Kwenye barabara kuu, maaskari jeshi polisi na walindamani wa MONUSCO wanaonekana kwa wingi, ajili ya kulindia raia wa usalama. Kwenye barabara mbele ya ofisi ya muji na kwenye soko kuu kulionekana mili ine bila uhai iliyokuwa ikizungukwa na watu wanaotaka kuangalia. Kwenye shule na vituo vya mitihani ya serikali, hata shule la Bungulu lililoguswa na makombora, wanafunzi walianza mitihani majira ya saa sita. Pia wanafunzi watano walioguswa na makombora waliitoshwa hospitalini na kuendesha mitihani baada ya kupewa matibabu. Wajeruliwa wengine wanaendelea kuonekana hospitalini, mkiwemo wahuni na raia wachache. Hadi hivi uoga waendelea kuonekana kwa wakaaji wengi mjini Beni, ambao wanaofia kutoka katika nyumba zao. Ni kiripoti toka mjini Beni, Christian Mapendano, Radio Kapi. Tujelekeze katika jimbo la Ituri ambako ujulisha kushambuliwa kwa ujumbe wa pamoja serikali jimboni Ituri na MONUSCO ulioshambuliwa jana magharibi na kundi la watu wenye asira kubwa na kali pa Kasenyi tipa kilomita makumi tano na tano kusini mashariki mwa Bunia kando-kando ya ziwa Albert. Waandamanaji waliweza kujulisha hivi asira yao na uzuni kuhusu kuuawa kwa vijana ine katika kabila la Hema katika eneo la Kasenyi Kalibungongo wanachota vidole RFI wenye kuzaniwa Wangiti, ila asira yao ili wageukia wanamemba wa ujumbe wa usiano. Taarifa tuifate na taarifa ya Jose de Shartemenga mengi sino tuyafate na mwandishi wetu Sadiki Abubakar. Ilikuwa upande wa saa kumi na moja ya magharibi ndiyo zaidi ya watu mia moja walijitokeza na kuvamia barabara kuu ya Kasenyi. Watu hao walikuwa na vipande vya mti pia mawe mikononi mwao, wakafunga njia kwa magari zote za MONUSCO iliyokuwa ikibeba wanamemba wa ujumbe hilo. Kati yao kulikuwa wawakilishi wa wahema pia wangiti. Ujumbe yenyewe ilijielekeza eneo huko kwa kutatua ugomvi ya kijamii baina ya kabila hizo miwili ya mtaa ya Irumu. Kwa rafla, waandamanaji hao wakashambulia hoteli ambapo ujumbe hiyo ilipangisha. Wa. Sultani moja wa kiasili kati ya makabila hizo na mshauri mmoja waliwali wa jimbo waliumizwa vikali kwenye kichwa. Walielekezwa haraka kwenye kambi la jeshi la maji ajili ya matibabu ya kwanza. Gari mbili ya MONUSKO pia zilivunjwavunjwa. Mvutano ukaendelea kuzidi jeshi na askari polisi wakapiga masasi yangani kwa saa za magharibi kwa kurejesha utulivu. Asubuhi hii kazi yote zimefunga milango kwa mji wa Kasenyi na hali ni ya kuyumbayumba. MONUSKO ilituma mahelikopta miwili asubuhi kwa kuokoa viongozi wa Kali na wafanyakazi wake. Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Kuhusu uchunguzi wa kimataifa juu ya hali ya Kasai, shauri la haki ya binadamu la uni liliamua leo hii siku ya ine kuacha Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kuongoza uchunguzi huo. Shauri la usalama la haki za binadamu iliomba kwa komisa mkuu wa uni kuhusu haki za binadamu Zeidi Ra al-huseni kutuma kundi la wataalamu wa kimataifa kuhusiana na wataalamu wa Kongo, ili habari muhimu zijulishwe kulingana na sheria na mipango za kimataifa. Hatua huenda kufurahisha viongozi vya serikali ya jamhuri ya, ya Kongo Demokrasia. Kwa Kela Mbele Mende, msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kongo Demokrasia, anasema kama serikali inangoja kundi la wataalamu laoni huenda kuhusiana na wale wa, wa Kongo ya Kidemokrasia kuhusu kutofaulu kwa kutumwa kundi la uchunguzi kimataifa wa uni katika eneo la Kasai Sentrali nchini Kongo ya Kidemokrasia, shirika la vwadesavwa la kutetea haki za binadamu linajulisha huzuni yake kuhusu hatua ya kutupilia mbali uchunguzi ule na unimi kwake kiongozi mtendaji wa shirika lile na uchunguzi lenye kutetea haki za binadamu. Uchunguzi wa taifa au na uaminifu na unao uoga, kama inchi huenda kuketi ukimya bila malipizi, kama itakavyokinga wale wenye walizaniwa kutenda maovu yale, alikamilisha Roste Manketa, kiongozi wa VAV. Na pia hali ya usalama jimboni Kasai inayo vinyume vibaya kuhusu mpango wa kuchanja watoto katika vituo mbalimbali vya mbali afya hasa Mweka na Chikapa. Hakikisho hilo ni lake mganga mkuu, kiongozi wa peve Chikapa, mganga Sapu, wanakamilisha kwamba watumishi wengi wa kiganga wenye kuhusika na uchanjo wa watoto walikimbia kwa ukingo wa usalama wao, na pia kunako magumu namna ya kufikiria kwa maeneo mbalimbali kwa kuweza kuchanja watoto chanjo. na mwezi wa ine haikufanyika kufatana na hali ya usalama. Kundi lake linaandaa kutumika katika senta tano juu ya senta kumi na nane alikamilisha mganga sabu katika maoni yake akiambia hivi na mwandishi wetu Andrei Kambala na shauri la usalama la umoja wa mataifa lilichukua hatua jana siku ya tatu tarehe makumi mbili na moja mwezi wa sita Uh, hadi, hadi tarehe moja mwezi wa, wa saba mwaka elfu mbili kumi na nane malipizi huelekea Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, na kuongeza hadi tarehe moja mwezi wa munane mwaka elfu mbili kumi na nane madaraka ya kundi la wataalamu wa komiti kumi na tano makumi tatu na tatu huenda kuchungua utumivu wa malipizi iliyochukuliwa na kupangwa mipango yenye kuelekea hatua makumi mbili na tatu na makumi sita ili uchaguliwa kwa jumla pa New York malipizi huenda kuongeza sheria na kukataza kuingiza sinili silaha mbalimbali katika makundi ya silaha wana mgambo wageni na wengon wakongomani wenye kuchafua hali ya usalama mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Mengi tuyafate katika taarifa ya Paul Matendo na mwandishi wetu Aleilongi. Kibarua kiliyosaini ni jibu kuhusu kuwawa mwezi wa Machi uliopita za wataalamu ambaye walikuwa wakichungulia kuheshimia kwa mapinzani kunako Kasai Central. Kamati ya ulinzi wa kimataifa inashutumu kabisa mauaji za wataalamu wawili na kusema kama kupanga kuongoza na kuendesha mashambulizi za watumishi wa umoja wa Mataifa kama makundi za wataalamu inapingwa katika kibarua hicho. Na tena kamati ya ulinzi wa mataifa inashutumu mauaji zenye kuendeshwa na makundi za wahuni na inawahomba kukomesha mabaya zote na pia uporaji wa mali za mazingira. Kwa mujibu wake, msemaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia la Kongo kunako Umoja wa Mataifa amenena kama inapaswa kupinga inchi za kigeni zenye kuitika kupitisha makaoni mwao bunduki na masasi na pia kupokelea mali ya mazingira zenye kuporwa. Kinshasa, kuhusu mashindano ya serikali kwa kipindi cha mwaka wa 2017 ni leo siku ya ine, ndipo mashindano yale yalimalizishwa. Kisha mchana, hali ilikuwa ya ukimya, wanafunzi waliokuwa katika senta mbalimbali na ukimya wakipanana huko na huko, kwaheri na kusema kama tulipitisha mashindano mzuri. Wengi walisema kama natumainia kupata cheti chao cha mwisho wa sekondari kasekali, ambacho kitawapa moyo kwa kuweza kuingia katika mayuniversite mbalimbali, walivyokamilisha wengi mbele ya maandishi wetu Bibi Mukonkole. Na kundi la kiganga litwalo li Fondasio Panzi la mganga Mukwege lilimaliza jana kampenyi yake ya munda wa juma tatu ya matunzo wa viongozi vya kike, viungo vya kike kwa njia ya operation jimboni sido Ubangi. Kulingana na kazi zile, Fondasio Panzi iliweza kuelemusha waganga wapya ine na kuhusika pia na dawa na wale watatu wenye kuhusika na dawa katika vyumba vya kupasua ugonjwa ule, alivyohakikisha hivi mganga mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dominique Wolumbi. Na ni hapo tutatia nanga kwa habari zetu katika lugha la Kiswahili kipindi cha jioni. Lakini kabla ya kuachana nanyi, kumbukeni meafata mjini Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini alilikuwa mbovu mbele ya mchana kati, milio ya mitutu na silaha kubwa na ndogo isikika hadi ilisababisha hivi kutokue kazi mchana kati. Na kutokubaliwa kwa uchunguzi wa kimataifa na UN katika eneo la Kasai inapelekewa vema na kupokelewa vema na serikali ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia. Kwa upande wa mashirika ya kutetea haki za binadamu inahuzunishwa na kupinga hatua ile. Ni leo siku ya ine ndipo kulimalizishwa mashindano ya serikali kwa kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na saba mjini Kinshasa. Hali ilikuwa nzuri sana ya ukimya bila mzozo kama vile mbele. Asanti kwa kuwa nasi njani mwa anga hata mikrofoni kwa Kakiakewa ambaye atawapatia mengi zaidi.