Kinshasa, hali ya usalama ilikuwa imerudi katika eneo la Centreville ilikuwa, ilikuwa zorota mbele ya mchana kati. Kwa sasa hali merudi vizuri sana ambako mahali pote upatikana polisi la taifa na jeshi kwa kuweza kuchungua hali ya ukimya. Mengi mutayafata baadaye, na katika jimbo la Olumami okay, eneo la Kikandya linakumbwa na ugonjwa wa kuwara na kutapika. Mutafata mengi kuhusu msaada uliofanyika kuhusu jambo lile mjini Kinshasa yapata watumishi wa serikali elfu moja mia ine na watumishi wengine wakadha walipewa wataindwa matika mapumziko. Hiyo ni watu waliochukuliwa na serikali ya Kongo demokrasia kwa usaidizi wa banki kuu ulimwenguni. Namw habari kamili aliya okimya inamerudi katika eneo la Santrevile ambako polisi la taifa na jeshi lipo mahali pote katika masanganjia kubwa, yani karifu Hali ilikuwa ya woga mbele ya mchanakati kinyume cha shambulio la yapata. Vijana kumi na tano wakiwa na visu, mipanga na silaha moja walioshambulia soko kubwa ili washi, waliweza kushikwa na woga wa wachuuzi wote na kufunga maduka zao, maduka ndogondogo ndogo. Hali ya uchuruzi wote hadi saa munane ilikuwa mbovu sana kulingana na maoni mbalimbali yaliyotujia tu, uoga ulianza kuwakumba watu payapata saa saba na nusu wakati vijana wale waliingia katika soko kubwa e, na, na, na ukiwa na mipanga na visu, hao walijulisha wachuruzi kama wanafika kuokoa inchi mbele hivi. Walishambulia chumba cha kiongozi cha soko kubwa mjini humo Kinshasa. shambulio lilo, liloilo lifatana na duru mbele zetu hujulisha kama elikamilisha kuwawa kwa kiongozi wa soko kubwa lile la Kinshasa na wenye we kumchunga. Ine mwandishi wetu akupata namna ya, ya, ya mahali palipo yamaalipo uwawa kiongozi wa soko kubwa la Kinshasa. Walinzi wake ine pia waliuawa. Sababu ya usalama umeziricha ila kulisababisha, kwa sasa hali imerudi kimya mahali pote, ingawaje waziwazi tukiwa mjini Kinshasa aliyokuwa kiisha mchana eneo la soko kubwa la mji huo wa Kinshasa. Kuhusu hali hiyo, komisa mkuu jimboni mji wa Kinshasa, Jemaral Selese Kanyama, anasimulia juu ya shambulio la wapolisi lililofanyika na kundi la wajambazi watenda maovu waliokusudia kuiba sokoni. Jamada Selese Kanyama anahakikisha kuwa kwa kiongozi wa soko hilo kubwa la Kinshasa na pia walinzi wake. Jamada Selese Kanyama njani mwasimo na mwandishi wetu e, bibi Munkonkule. Saka... inachoweza kuwaeleza kwa sasa ni kusema kama kisha mchana hii kigundi cha wajambazi wezi na wagorofi waliweza kuja kwa kutafuta vitu na biashara kwa ndia chafu sokoni. Waliweza kushambulia wapolishi jeshi, lakini walifukuzwa bila shaka. Kwa sasa hali ni nzuri, hakuna kitu chochote, kimya imerudi, na wakati waweza kwenda kwenye mashughuli zao, na wapolishi jeshi weku wanaendelea kufanya kazi yao, lakini imeonekana kuna walio jeuriwa nakwambia, kama tutawatolea mengi baadaye, lakini kwa sasa kimya iko na wapolisi weko wanaendelea na kazi, na wakaaji wabaki kimya na utulivu. Wajambazi na wizi wenye kuvunja sheria waliokuja kushambulia wapolisi na kusudi ya kupata jinsi ya kuiba vitu na biashara za watu, ole wao, wapolisi waliweza kupambana nao na wakawakimbiza bila ziaka, lakini hali ni njema kwa sasa na kutoka mji habari kutoka Lubumbashi ujulisha kama ugonjwa wa kuwara na kutapika unakumba miji nyingi za sheferiya kikonda mtani Bukama katika jimbo la Ulomami. Katika mji mkuu wa sheferiya Kipamba, watu walifariki kunako kituo cha afya cha kutunza ugonjwa huu wa kolera, ambako mtu mmoja alifariki siku ya tatu na kuwara. Kinyume cha hali hiyo ni kuomba kwa wakaji wanatumia maji ya mitoni nduu za kiganga za kamilisha kama kutambua wenye kuungwa wenye, wenye kuugua kolera na kuwara wanafika kunako vituo vya afya mbele ya kujitunza kunako waganga wa asili. Hayo alihakikishwa na gha mkuu sultani wa asili wa sheferi ya kikanda Kasipari Kayumba Mwinya Njani mwasimu na mwandishi wetu Bibi Madelene Waila. Katika kituo cha afya cha Kikonja tunahesabu idadi ya wagonjwa wanayofariki kwa ugonjwa wa kipindupindu na wengi wao wanatoka kwenye vijiji mbalimbali mbali, na wengine wanakuwa ni wakaji wanaotoka kwenye maeneo kunakokuwa ziwa mbalimbali, mito na hata visima kwa sababu wakaaji wa Kikonja wengi wao ni wavuvi. Tumealika viongozi mbalimbali kuzungumza nao kusudi wakumbushe wakaaji kuheshimu kanuni ya kulinda usafi kwa kuepuka magonjwa ya kipindupindu tena tunajitahidi kupitisha habari kwenye redio kusudi kuwakumbusha watu kuheshimu kanuni hizi. Pale kijiji Mangi, kwa mfano, tunapokea wagonjwa, lakini katika kijiji cha Kabuyu ni nafasi ambapo wagonjwa weko wengi mno na wanatokea kwenye nafasi mbalimbali. Kwa kuwa wakaaji, nafasi hii hatuna maji safi, tunatumia maji za ziwa mbalimbali tunatumia maji za mito, tunatumia hata maji machafu inayokuwa kwenye tingitingi na katika jimbo la Tanganyika mjini Kalemi, kanisa la Kristo inchini Kongo ya kidemokrasia lilipana jana siku ya ine msaada kwa jamaa mia mbili makumi mbili ya wahami wa taba Kongo yapata elfu munane na mia saba ya dola za Kimarekani yamepewa kwa ajili ya kugamanufaa ya mengine na kugawanyiwa kwa wami. Kwa upande ongine kulitolewa pia msaada usaidizi wa chumba jimboni chenye kuhusika na vitu na vitendo vya kiutu. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Francois Xavier Mile. Msaada wa kanisa la SSI ni jumla ya nguo, vyombo vya mafika, viatu na hata nguo ya watoto wachanga, msaada unaoelekea jamii makumi mawili na mbili, jamii inayotoka kwenye vijiji ndani ya sekta ya Tabakongo ni kama vile wahami kutoka Kabemba, Kabwaluseke, Kalenga, Kachangula, Kaengele, mama Kasanga, Mufwa, Tabakongo ama kilometa 15 kaskazini ya muji wa Kalemi. Tu hivi hivi, tunafurahi tunapata msaada, tunashukuru. Kumbe huyu nikalazima umufuate atakulea eneo yote. Hii ilikumbwa mwezi wa nne na shambulizi la wanamgambo wa kabila la Batwa kama anavyofasiria mwenyekiti makamu wa esese Askofu Betraf Kabandilwa. Tangu kufika kwao hakuna shirika iliyowasaidia na baada ya kukumbwa na shida kubwa walikimbia bila kitu. Tulionya waamini ili watoe mchango wao, tulioipata tunawatolea ili kupunguza kidogo shida inayowakumba wengi kati ya wahami wanaopata msaada wa kanisa la ss wanaishi ndani ya kambi ya Kichanga, njia inayoelekea Tabakongo. Na ripoti Kalemi, Franco Jabemibe, Radio Kapi. Tujielekeze katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Shirika la kiutu litoa Action Concrete pour la protection de lenfant, kwa kifupi e, Akope, ilipana leo hii siku ya tano msaada wa vyakula na mengine kwa chuo kiitwacho Etablissement de garde pour leducation de lenfant. Mpango huo wa akope unatolewa kwa kati, huenda kuwacha kwa muda wa siku kumi na sita ya kutopana msaada kwa watoto hao wenye kusaidishwa na kuadhibishwa upya, wakiwa hivi huenda kinyume na sheria, na pia kulingana na mwito uliotolewa na egei kwake yeye sifu sefu Kibwana mwanamemba wa Kope anaomba usaidizi wa vyakula uendelee, kwani bila shaka usaidizi ufika hautadumu zaidi ya juma mbili. Sefu Kibwana yupo njiani mwa simu mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Sekombe Katundulu. vitu hivi munakuwa vitu ambavyo ni chakula na vitu ambavyo haviliwi na kite kidogo ya, ya dawa juste ya urgence kwa ngambo ya chakula tuliweza kufanya kutayarisha chakula kama maragi kidogo na E, mchele tulitayarisha, matunda legume, tukatayarisha nyama kidogo, tukatayarisha na samaki kidogo. Kungambo ya chakula vile ambavyo si chakula tulitayarisha babush, tulitayarisha maesum, tulitayarisha vile dawa ya meno vilevile, dawa kidogo, maparasetamole kichwa inaluma au pa, e, vermox mwitu. Ambao akope beni inatoa hii mwitu inahusu sisi wazazi, sisi watu wakubwa, na zaidi sana Gavumenti yetu tunayomba iendelee kufanya haraka na vilevile, tunatupa hii mwito kwa wale wafanyakazi e, wa humanitere ili waendelee kujikaza kuangalia haki ya watoto, na tukipatikana katika Dungu, wakimbizi wa sudi sudane wanajaa wengi sana, wanaoleta pia wanajaa mali pote na husoofika hali ya maisha ya wakaji mengi. Tuyafate katika taarifa ya eh, Tereze Denize Lukeso na Bibi Luzali Zawadi. Wakiwa karibu elfu makumi tatu wakimbizi wale toka Sudan Kusini watahamishwa pakaka ya kwanza na ya pili kilomita makumi tatu na Dungu, baadaye wataorozwa Liwali wa jimbo Jean Pierre Lola Kisanga ajulisha kwamba kusudio lake latokana na hali ya kuwa shida za kiusalama, kwa mfano hazikurahisisha kazi ya mashirika za kiutu kama vile Haser Bilinongungi. Kiongozi wa Haser Padungu afurahia kusudio hili litakalorahisisha kazi ya ofisi yake kwa kulinda wakimbizi wale ilikuwa kugumu kwani maeneo ya kaskazini ya Dungu, Doruma, Duru hayakuwa na usalama. Tulikuwa na shida ya kufika huko tena, barabara za kuelekea maeneo yale zimo katika hali mbovu kabisa. Hivi tunafurahi sana kusudio hili litasaidia kuhamisha wakimbizi katika maeneo yenye usalama. Itatusaidia pia kuwajua wakimbizi wa kweli. Wakimbizi hawa walifika katika jimbo la Hotuele tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Wamoja wapokelewa ndani ya jamaa na wengine katika kempi yatukiwa mjini Kinshasa wajuse kama kazi wafanyakazi elfu moja mia mbili wa serikali na watumishi wao wa mawaziri mbalimbali wamepumzishwa kulingana na miaka yao. Hayo ndio yajulishwa katika distriki na dikiriti nyingi sana zoziliwa na waziri mkuu tarehe kumi mwezi wa saba mwaka utu nao. Mpango uwa wa kuwapa kuwapa mapumziko watumishi wa serikali wakada pia viongozi vya serikali ulianzishwa kunapita miaka tatu, pamoja na usaidizi wa banki kuu iliyo unga mkono kifedha ya kuendeshwa mapumziko ya watumishi wa serikali. Na kwa upande mwingine, tubaki mjini Kinshasa kwa kuweza kujulisha kama kwamba kulitajiwa viongozi vipya vya vi makampuni na viwanda vya serikali mengi. Tuyafate na ajandi zire kanyama E, na wakuu wapya walitajwa katika shirika kumi za serikali kwenye zaidi ya mashirika makumi tano zenye hatua hiyo ilipashwa elekea wakuu wa moja wanaojulikana wataongoza viwanda mbalimbali mbali. Sawa, waziri mkuu makama wa zamani akiwa pia waziri wa bajeti Daniel Mukoko Samba, msemaji wa wingi wa rais Andre Alain Atundu, mwakili Yoko ya Kembe, Bibi Madeleine Mienze, katibi mkuu makama wa PPRD na Alexandre Luba Ntambo, waziri wa zamani wa ukingo. Viwanda vilivyoguswa ni onatra ya zamani So na mjini so na na Kisangani wanafunzi wa Institut Fakulite de Sciences ya Agronomique Yangambi IFA, kwa kifupi, waliokuwa wakiishi katika OM NPK walihamishwa jana siku ya ine na kuondoshwa katika eneo la IFA. Operesheni ya kuondosha na kuhamisha ilifanyika na polisi la taifa lilotawanya kuhusu jambo lile na viongozi wa serikali hapo na hapo. Hawajui wapo barabarani na wanajuliza nini walifanya, na kwa kifupi jueni kwamba korti kuu ya Bunia ikiketi kikao cha kuchunguza jambo la kumuua mpasha habari Banga Karaba ya Inosa wa Ertense. Wakati wa kesi ya kufungwa Arkange Banga alikubali kumpiga mara tatu mti kwa upande wa shingo kwa kumkomesha kwa kukomesha hivi mzozo wanao juu ya nyumba ya jamaa. Kesi iliamilishwa ili na ombi la viwakili wake walio dai kama uchunguzi wa kiganga ufanyike kwani mteja wao aliyeuwa nduguye kwa miti ni mwenye kuwa na kichwa chinakokorokana na wazimu. Yani, waamzi walijulisha kama kutendelea kesi kisha mchana kati, kati, leo siku ya tano. Hapo na hapo tunatia nanga kwa bali zetu katika lugha la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala na mwandishi wetu e, Orishiki, nasi tunasema asante sana kwa kuwa nasi mwisho wa juma njema. Tutakutana siku za usoni. Kwaheri.