Oh, e, kiongozi wa shauri la taifa la uchunguzi wa makubaliano ya Senko anajulisha kuweko baadaye kwa mkutano wa pande tatu seni serikali ya jamhuri na sensa. Lengo ni kuchungua hali muhimu ya mwenendo wa mpango wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, kamanda wa majeshi ya MONUSCO anapatikana mjini Mbuji Mai jimboni Kasai ya mashariki kwa kusimika rasmi kikosi cha majeshi ya Jamhuri ya Afrika Kusini. Luteni Jenerali Ngwebi alijulisha kwamba ni kutokana na lazima ya kurudisha amani iliyoharibishwa huko na wauni wa Kamwina Nsapu na katika mji mdogo wa Lwena jimboni Olomami. Na mtu mmoja kutoka Kinshasa aliyedanganya na kupora mali ya watu alikimbia na kupotea moja kwa moja. Huyo alijulisha kwamba alifika huko kwa kuwatolea mafunzo ya Kiingereza kuhusu matayarisho ya uchaguzi mbalimbali mbali. Mwezi wa kumi na mbili mwaka huu prezidenti wa shauri la taifa la uchunguzi wa makubaliano ya Senku anajulisha kuweko baadaye mkutano wa pande tatu seni serikali jamhuri na sensa. Lengo ni kuchungua hali muhimu ya mwenendo wa mpango wa uchaguzi, akijieleza kupitia redio Kapi. Joseph olenganko Nko anajulisha kuweko hadi sasa vikwazo kwa kudulisha kalendari ya uchaguzi mbalimbali. Kwake yeye, presidenti wa sensa aliyetajwa, kutangazwa kwa kalendari huenda kutokana na mkutano wa pande zote tatu, kulingana na makubaliano ya Senko. Joseph Olenga Nkoy yupo mbele ya mikrofoni na Michel Kifinda Ngoi. Lakodi makubaliano ya julisha kwamba inafaa mkutano wa pamoja pande zote tatu, seni serikali ya Jamhuri na sensa watakutana pamoja kwa lengo la kuchungua hali ya mwenendo na gisi na namuna ya kuheshimu tarehe ya mwezi wa kumi na mbili. Hayo ndiyo yenye kujulishwa na makubaliano. Na hali isiyokuwa kawaida, ndipo sasa tutachungua namna gani tunaweza kuongeza tarehe na kuirudisha na kuheshimu, kwani kati ya kurudisha nyuma tarehe na vita nchini, basi pale ndiyo sauti ya hekima ya raia wetu watatujulisha. Na ninawajulisha kama tutaalika katika mkutano ule wachunguzi wa kigeni, mnaendelea na kuimania kama kuweka uchaguzi mwezi wa 12 mwaka 2017 ikiwa mimi nina kujibu ndiyo awapana, si vizuri. kwa jina la nani naweza kukujibu? kituo kiufundi ni seni seniejuweni hey, kwamba kiongozi wa sensa Joseph Olinga Nkoy ni mwaliko wa radio Kapi katika kipindi Grande Interview cha siku ya, ya, ya sita pasaini na dakika tano, saa moja ya usiku na dakika makumi matatu na tano na siku ya pili ijayo pasa mnane na dakika kumi na tano. Upande mwingine kundi la kisiasa liitwalo lo Mouvement des Reformateurs Liberaux linaalika seni na sensa kuchungua raka hali ya mwenendo wa mpango wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hayo ndiyo alijulishwa jana na mwanabunge wa taifa Patrick Kakwata akiwa kiongozi wa chama MRL wakati wa sherehe ya kusimikwa madarakani kiserikali kwa katibu mpya wa kundi lile MRL. Kwaki ye Patrik Akwata, mkutano wa pande zote tatu huenda kutoa mwangaza kwa tarehe kamilifu ya kuweko uchaguzi nchini. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Asken Zigbia Tayoro. Tunalomba kusiku siku ya leo MRL inasema ba bakonvoke baite seni gouvernement na sensa bayekale fasi moya baangalie prosesus elektorali yetu inaenda namna gani na inafikia wapi. Tujue leo kama eleksion itakuya hii mwaka wala kama itakuwa siku gani, tunapenda tujue, na kama itakuya hii mwaka, batoneshe ni nini inafanyika njui siku ya hii mwaka, na kama itakuwa hii mwaka batuoneshe, batuhakikishe ya kwamba eleksion itafika hii mwaka. Kwa juu si mabitu hivi kuna kunapitika, nungu nungu kunapitika ii, e na manungunungu yote ikunapitika hii inatuweka sisi muboka na atupende hiyo, tunapenda government seni na sensa baikalifasi moya si, tunataka maeleksion, tunataka uchakuzi umwema uchakuzi ya kimya. Na hali ya siasa na ya usalama katika Jamhuri ya Demokrasi ya Demokrasia ya Kongo siku tatu zilizopita ilizungumziwa jana mjini Kinshasa, wakati wa mkutano kati wa pasha habari na chama cha siasa Liberte. Kwake yeye Tony Eholo, msemaji wa chama kile cha waziri wa zamani wa viwanda Germain Kambinga, mazungumzo ni njia moja ya amani muhimu ya ustawi kisiasa. Afuataeni Tony Eholo yupo mbele ya mikrofoni ya Etienne Kalema tunauzunisha sana na upotevu wa maisha watu, ya watu waliofariki vinyume vya vitendo vya siku ya kwanza na kundi liliyoenda kinyume na madaraka. Tunakubali kama ni ukosefu wa usalama huenda kuambatana kwa kweli na hali ya siasa mbaya. Tunatambua pia vinyume vya siku ya pili na ya tatu. Tunajulisha kama vinyume vya siku izo mbili za maandamano kisiasa yanao vinyume juu ya hali ya maisha kwa mwaka na kuna kwa hali ya uchumi mbovu yenye kusababishwa na siku zile zote mbili ya miji bila kazi, ambayo yanazidisha hali mbovu ya maisha kiuchumi na kijamii ya Wakongomani. Hali ya kila ngambo ndiyo msingi ya magumu, kwani kuna wenye kutegemea tu upande wao kwa mkono mmoja, inafaa kuwa kuungana kwa kuendelea mbele na wengine hawa wanategemea fujwe mwezi wa kumi na mbili kwa yote tunaba haki imara na kuomba pande zote uhusiano pamoja, wajue kama mazungumzo huenda kutulia na kutupatia ukimya usalama kiuchumi na usalama wa maendeleo. Juhudi hey zinapashwa himizwa kwa kuwezesha watu wengi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo walijulisha jana mjini Kinshasa wataalamu wa OIF kuhusu uchaguzi nikiisha kutembelea kituo cha taifa cha seni cha usunguzi wa habari mbalimbali na shule ya mafunzo ya uchaguzi wa, ya Afrika itafungua milango yake mjini Kinshasa mwezi wa Septemba. Ni mradi wa nchi kumi za Afrika kati. Habari litangazwa jana mjini Kinshasa na mwandikaji makamu wa seni moja wa viongozi wa shule hiyo. Tumsikilize Onesime Kukatula mbele mikrofoni a Paul Matendo kuandika washiriki kunaendelea kama vile bado kuanzisha kwa masomo. Basi tunaendelea kuandika wale huenda kujielimusha, na ni shuruli na mahitaji ya kutambua wakada mbalimbali wa mauniversite kuja kujiandikisha kwa kuhusu uchaguzi ambayo ni elimu mpya, na mwito tunatoa kwa wakada wa mayuniversite hasa wale wenye kutumika katika vyumba vya umawaziri, vyumba yakunako bunge, wapasha habari, waendesha masaa wakili na pia wale wa vyama vya siasa, kwani nafaa wajue mipango za kuchungua hali ya uchaguzi mbalimbali mbali. Basi pande zote zenye kuhusika ujio mwema kwa kujielimusha kuhusu elimu ya uchaguzi. Kamanda wa majeshi ya MONUSCO <muchilises> alitembelea jana mji wa Mbuji Mayi, jimoni Kasai Mashariki. Luteni Jemadari Ngwebi anaongoza ujumbe mkubwa kwa kusimika rasmi kikosi cha majeshi ya Afrika Kusini waliotawanywa huko tangu mwaka moja. Wakati wa mkutano wa usalama ulioongozwa na Liwali Alphonse Ngoy Kasanji, kamanda wa majeshi ya MONUSCO alijulisha kwamba kuweko kwa majeshi ya Jamhuri ya Afrika Kusini huko ni kutokana lazima ya kurudisha amani ulioharibishwa na waoni wa Kamwe na Nsapu. Jimboni Kasai Central idadi ya waliopata katika mashindano ya mwisho wa kipindi cha sekondari mwaka huu ilipanda asilimia saba kuambatana na idadi ya mwaka jana. Kiongozi jimboni wa masomo ya Katoliki alijusha habari hiyo jana mjini Kananga kisha kutangazwa kwa matokeo ya mashindano yale. Bonifas Beya mbele ya mikrofoni ya Blaise Ndongala. La ville, Muzi upo la la katika furaha kubwa, kunatambulikana hali ya furaha kubwa ni kwa sababu katika masomo wanafunzi wengi wamefaulu. Tunaweza kusema kama ni makumi tano na kenda asilimia moja, na, na inafaa kujua kama mwaka jana hali ya ekweko mwaka elfu mbili kumi na tano, elfu mbili kumi na sita, tulikuwa kwa hali ya makumi tano na tatu asilimia moja. Hali hiyo ni ya juu. Tunajulisha uoga wa vijana waliokuwa kuwa katika hali ya woga sababu ya hali tuliyokuwa nayo katika jimbo letu. Wanafunzi wale wanafanya nguvu sana kwa kushiriki kwa mwaka yao, na basi shauri moja linalo kwao, wafikiri kwa, kwa maisha yao ya kesho, ina waendelee kwa universiti yao katika vyuo vikuu, wajitayarishe katika utulivu, kwani kupata diplome. Jambo lingine ni kujua kukamilisha maisha binafsi, wapate mashauri kwa Walimu, wazazi na wale watangulia mbele. Kwa kifupi, shirikisho la walimu wakuu wa Universiti ya Lubumbashi linaunga mkono wenzao wa Universiti ya Kinshasa na wa Universiti ya Taifa ya Pedagogia katika mahitaji mengi ya sawa yale yalijulisha jana kupitia tangazo mjini Lubumbashi, kisha mkutano wa uongozi wa shirikisho hilo la maprofesa wainilu. Kati ya madai yao kuna kuna kusawazishwa kwa mishahara ya mwezi wa saba kutokana na thamani ya dola za Kimarekani mbele ya faranga za Kongomani, utumivu wa sheria kuhusu elimu na kadhalika. Hatimaye, kwa kifupi tena, katika mji mdogo wa Lwena Mtani, Lwema, Lwena Mtani Bukama jimboni Olomami, mtu mmoja aliyetokea mji Kinchasa aliyedanganya na kupora mali ya watu alikimbia na kupotea moja kwa moja. Huyo alijulisha kwamba alifika huku kwa kutolewa mafunzo ya Kiingereza kwa watumishi wa serikali, wafanyabiashara na mashirika ya kipekee. Huo utakomesha matangazo yote ya asubuhi. Nasema asante kwa wote walioungana nasi.