Naam, hizo ndizo vichwa vikuu vya habari tunazo tunazokinjasa mashagika ya vituo vya mapato ya pesa ya serikali de jeda, de ina, de ya serikali DGI na DGRAD yanapana muda wa saa makumi saba na mbili kwa waziri wa hazina za serikali kutatua shida ya watumishi wenye kuingiza pesa mfukoni mwa serikali. Mengi mtayafata baadaye. Katika jimbo la Kasai Oriental, hali ya uwasiwasi ilidumu jana siku ya ine katika eneo la kilimo Nkula, kuwawa ukajivi kwa polisi mmoja alimuua kijana mudafata maoni ya shirika la raia katika jimbo la Bawele. Ni tangu yapata miezi mitano wakimbizi wa santra afrika zaidi ya elfu makumi tatu na tano wapo bundu, umbali wa kilomita mia tano kaskazini mwa Kisangani. Maisha yao ni mbovu sana, maisha pia waliowapokea ni mbovu. Mengi baadaye. namu habari kamili. Mashirika ya vituo vya mapato ya pesa za serikali dgda dji na degerade yanapana saa makumi saba na mbili kwa waziri ya usikaye na hazina ya serikali kwa kupasha surugisho kwa malalamiko ya watumishi wa vituo vile vyenye kuingiza pesa mfukoni mwa serikali. Watumishi wale wanalazimishwa kuwa kuwaandishwa haki zao kurudishiwa haki zao na mapato iliyofanyika kuhusu mwezi wa sita na ule wa saba mwaka huu na ya pili walipwe ni kiserikali watumishi huitwa su contra. Hayo ndiyo alikamilishwa na prezidenti wa mashirika yale leo siku ya tano wakati wa mkutano na wapashabari Fideli Kiyanga, mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Paul Matendo. Imeonekana hata wakati tunapotoa azimio hii kwenye wapasha habari, ya kama marupurupu wanarudishaka baada za kutimiza na kuzidisha akaunti ya serikali kwa mwezi wa Juni na Julai iliyopita, pamoja na yale inatokeaka kwa watu wa kasoroni kufuatana na visa vya kila chumba, haijakuwa wala kutolewa kwa wale wenye kustahili haki hiyo. Ni kusema kwa wafanyakazi ambaye mpaka siku ya leo wengali weko na taabika, wakiteseka na maisha ngumu. Ndipo kituo cha utetea viwanda vya serikali vinavyoingiza na kuzidisha pesa kinatoa muda wa siku tatu kwa chumba cha wizara wa pesa za serikali na kwa uwaziri apate kusuluhisha shida hilo na kutoa jibu kwa ombi zao, bila kusahau haki zote za wafanyakazi wenye kuchoka na maisha magumu, pia mateso za kujitakia serikali anawagandamiza. Nayo chumba cha intersendikali kinatanguliza kusema, serikali asipotimiza na kuheshimu ombi na pendekezo hiyi, watajiona kutimiza vitendo vyenye kuambatana na, na tubaki mjini Kinchasa, wajurisha kama ofisi yenye kuhusika na utumivu wa pesa za serikali ODEPE kwa kifupi, na pia shirika liitwalo Agir pour les élections transparentes et apaisées aeta kwa kifupi, yakiwa mashirika mbili ya raia yakikutana na kupapasha habari leo hii siku ya tano wakati wa mkutano huo walijulisha uwazi matokeo ya uchunguzi kuhusu mipango ya hali ya franka zilizopewa kwa seni kuhusu uchaguzi mbalimbali nchini. Ripoti ya wapasha habari ya mashirika yale mbili, kwa wapasha habari ni giza kuhusu utumivu wa mfuko wa pesa za serikali zenye kupana kwa seni. Kwa jambo hilo, taarifa ya bengiu shirika zenye kujitegemea, yani aeta, nayo zimefanya uchunguzi kuhusu mipango ya pesa zinazotolewa kwa seni kwa mwenendo wa uchaguzi. Shirika hizo mbili zimechungua pia hali kisiasa na kiusalama siku hizi kuhusu bajeti ya seni. Shirika hizo umaanisha kwamba hakuna uwazi katika matumizi ya bajeti. Naye katibu mkuu wa Aita huyu ni bwana Gerard Bisambu kajieleza kuhusu hali hiyo. Kwa upande wake tume la uchaguzi huru ujibu kwamba mara na mara ripoti kuhusu matumizi ya bajeti hufikishwa kwenye bunge la taifa. Haya ni masemi yake bwana Jean-Pierre Kalamba, ambaye ni mwandikaji wa senii. Kuhusu hali kiusalama, shirika hizo hustumu vitendo vya kutoroka vilivyojitokeza kwenye magereza kadhaa ya nchi. Watoro hawa husababisha ujambazi Kurti ya mwito ya Lubumbashi ilijulisha jana hatua yake kuhusu jambo lenye kuelekea uchaguzi wa maliwali na makamu wao katika uh, majimbo mbili Okatanga na Olumami. Ndio wakandideti kumi na moja waliojulishwa na majimbo yale mbili, watano ndiyo walikubaliwa wali wakiwamo mbili wa uwingi wa urahisi na tatu wa kandideti huru. Mmoja kati ya wale waliojulishwa kuwa kandideti huru wananung'unika sana na kusema kama wanaenda kinyume, wanawaonea mengi tuyafate na bima delene waila waikwa. Jimbo la Okatanga limehesabu wagombea tano, wagombea wa kipekee watatu, mmoja wa vyama vya upinzani na yule wa umoja wa vyama vya urahisi. Katika mrorongo wa madaftari ya wagombea, daftari moja ya majina ya wanamemba wa vyama vya umoja wa urahisi limekubaliwa. Kumekuwa jina la Pande Kapopo na makamo wake pia kumekubaliwa. Majina kwa wagombea wa kipekee ni bwana Lukona na Kainji, lakini wengine wote wametupwa nje, na sababu iliyotolewa ni kwamba wote ni wanamemba wa zamani wa vyama vya umoja wa urahisi, na Korti Kuu hujulisha kama hawawezi kushindana na umoja wa vyama vyao wakijionyesha kama ni wagombea wa kipekee. Lakini mgombea Alexi Kawazi aliyefanya ugombezi kama mgombea wa kipekee usema hata siku moja hajakuwa mwanamemba wa PPRD. mie mu PPRD sija sinyaka ata acte moya d'adhesion. Upande mwingine, kuhusu jimbo la Olomami wagombea wawili wa kipekee na mmoja wa umoja wa vyama vya uraisi wamekubaliwa na kurti kuu, huzunisha kuona kama wengine wote hawakujulisha kupitia kibarua hata kimoja kama wamekwisha kutoka katika umoja wa vyama vya uraisi. Shi Radio Kapi. Turudi mjini Kinshasa kwa kujulisha kama waziri wa usikani na upashaji wa habari na vituo vyake Lambert Mende alijulisha leo siku ya tano kupitia Radio Kapi kurudishwa kwa singa ya upeperwaji wa mitambo ya Radio France International, RFI kwa kifupi, kisha miezi kenda ya bila utangazaji. Waziri wa upashaji wa habari akiwa pia msemaji wa serikali la mbele Mende alihakikisha kuweko kwa makubaliano kati ya viongozi vya Congo kidemokrasia na RFI na kukumbusha kama RFI itatumika kwa hali ya nguvu na RTNC ikiwa kituo cha taifa. Kumbukeni kama singa ya upeperushaji ya mitambo ililikatwa mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili kumi na sita hapa mjini Kinshasa. Na katika jimbo la Kasai Oriental hali ya wasiwasi ilidumu jana siku ya ine katika eneo la mashamba Nkula katika sekta ya Ndomba mtaa wa Kabeya Kamwanga. Kinyume cha hali ile ni kuuawa kwa kijana mmoja na polisi la taifa aliyetumwa kufunga mlinzi mmoja mwenye kusema mlimaji mmoja mwenye kuwa katika mzozo kuhusu mipaka ya mashamba raia katika hasira kubwa walimpiga polisi mwingine hadi kumuua mengi ya maelezo na Teo Kazadi, prezidenti wa shirika la raia, tawi ndogo la Kabeya Kamwanga yoponjeani ni mwasimu na mwandishi wetu Kriste Mukande. Askar askar polisi wana okinga vyombo katika senta la urozaji walienda ngambo la mashamba zaitwa kontra agrikole nkula kwa kumfunga mlimaji mmoja. Kwake yeye mlimaji huo ilistahili jambo lake likatwe na kiongozi wa mazingira hama mzunguko huo, hali likazorota na askari polisi kufyatua risasi, likamkamata kijana wa umri wa miaka karibu na kumi na tano na ikufariki. Askari polisi aitwaye mwanza betu munza pamoja na kiongozi wake wakakimbia, wakimwacha rafiki wao Kazadi Mkendi, raia kumnasa kumrarua na kumuua. Wakajulishwa kuhusu hali hilo viongozi kupana ruhusa ili marehemu wazikwe. Jamaa la marehemu mbanga huomba kuchukua maiti mpaka mjini mbuzimai Tulielekeze katika jimbo la Ituri ambako polisi la taifa lilivisha jana kwa wapasha habari makundi mbili ya wenye kuzaniwa wajambazi walio msingi wa wizi siku hizi katika mji wa Bunia. Sherehe hiyo ya kuwachota vidoro ifanyika kunako eta majori ya polisi la taifa wenyeji vifaa vilivyoibwa na wajambazi wale wote walivipata kwa raia, walisafirishwa sana kunako chumba cha mwendesha mastaki kunako kurti kuu ya Irumu mjini Bunia mengi nawe izakeremo yope Watu hawa wenye polisi iliwaonyesha ni hasa zaidi vijana, kati yao kuna pia mwanamke mmoja anayebeba mtoto mchanga. Gundi ya kwanza ya wale wevi walinaswa, umepita siku tano, ujulisha mtoa ripoti ya polisi kwa Ituri, Meja Abeli Mwangu. Wanashtakiwa kuiba katika karta mengi ya Bunya, wanavunja nyumba ya watu na duka wakitumizia mawe kubwa inayoitwa Katarina. Gundi ya pili ni ya wevi na wadanganyifu, wanapewa msaada ya mwanamke mmoja anayewapa pesa na msaada zingine kwa kutenda mabaya. Wenyeji vifaa zilizoibwa waliasili kwa kuchukua vifaa vyao bila kulipa hata pesa mmoja. Upande wake polisi ilipeleka kesi ya wale wajambazi kwa mahakama kuu ya Bunya. Toka Bunya Izakare Moyope, Radio Okapi. Na katika jimbo la Norkivu hujulisha kuwama kwa maelfu ya watu kwa siku hizi, ambao wanakimbia mapambano kati ya Ndume Defense of Congo renove na Maimai Mazembe ambao wapo mahali mengi katika mtaa wa Lubero. Tangu kuacha makao yao kunapita miezi mwezi mmoja, wahami hao wanaishi katika jamaa zilizowapokea hadi hivi bado kuchunguzwa na wale wenye kuhusika na kazi za kiutu katika mahali pao wa wakimbizi wanaishi bila hata usaidizi wowote. Kiongozi cha mtaa wa Lubero anaomba kwa mashirika ya kituo ya kuweza kuhusika na maisha ya kiutu, tuweze kujiingiza katika jambo lile. Taarifa ya Bi Mengi Simotofate na Bernard Nyangi. Wenda ni zaidi ya raia ishirini elfu, wakiwemo elfu sita mia tisa hamsini walioko katika mji mdogo wa Lubero ndio wanaoripotiwa kuziama makaji zao kutokana na mapambano yale kati ya NDC Renove na Mazembe tokea mwezi mzima sasa. Hawa watoka maeneo za Kaeri na Kasuo kusini mwa Lubero na pia Miriki mkoani Itala. Wamoja walikimbilia katika mji mdogo wa Lubero, wengine luofu Kirumba, Kaina na Kanyabayonga wanakoishi bila msaada wowote katika familia za mapokezi ushutumwa. Kiongozi wa mtaa wa Lubero Bokele Jo watu walikimbia mingi mingine juu ya usalama, kuona ke uh, magruku mgili mingi hakuna wanakujana hakuna me Kapi wakimbizi wa Centrafrica ambao walikimbia vita katika nchi yao walifika pa Bondo, mtaa unaopatikana pa zaidi ya kilomita 500 kaskazini mwa mji wa Kisangani wakiwa zaidi ya elfu 35. Ya watu hao, wana hawana kitu chochote, maisha yao ni mbovu sana na wanaomba mwito. Kiongozi wa mtaa wa Bondo jimboni Bauli anatoa mwito ili mashirika za kijamii iwasaidie. Mengi tuyafate, na Jacques Mukongole Maisha ni magumu mno kufatana na wingi ya raia mtani mwake, kama vile imenena kamsha ya mtaa ya Bondo Floribert Ekili. Isipokuwa tu wakimbizi wa vita wazaliwa ya Afrika ya Kati, hata wazaliwa wa mtaa ya Bondo wanashikwa pia na magumu mingi ni kwa hiyo anaomba na shirika HCR iweze kuwatolea chakula, maji safi ya kunywa, pia dawa kwa matunzo ya wagonjwa. Akijibu kuhusu ombi ilo, mtoa ripoti makamu ya shirika HCR nchini Congo, Simo Rubuku, ananena yakama wakambizi hawa watapata kweli msaada, lakini wa vifaa mbalimbali kwa sasa. Gari moja yene kuvichugua imepatikana njiani upande wa Dunguu ikajelekeza mtani Bondo. Kamshu ya mtaa huo anashauria HCR iweze kuharakisha, kwani hali ya hawa ni mbovu zaidi. mchikisangani Jacque Mkonkole, Radio Okapi. Na pamoja nawe Jacque Mkonkole, tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoye na Bi Elize Chikota, Mnel Dubu alitayarisha kipindi hiki. Tunasema asante sana, mwisho wa juma njema, tutakutana siku za usoni na acha mikrofone kwa Vikodiangela ambaye ataongoza vipindi vingine kwa hivi.