baada ya kuvumbuliwa pembeni ya ziwa Albert katika mtaa mtawa Jugu jimboni Kasai santrali. Komisa mumpya wa jimbo lile la polisi la taifa alichukua madaraka yake leo. Ye kiserikali Fidel Kauma alipewa palata ya uongozo wake waliwali wali makamu, na wali makamu. Na katika jimbo la Kwilu, shirika la raia la wanawake famepula pe linyi kuusika na kutatuwa shida linatetea maendeleo ya jimbo lao na kuomba kuchukua wanawake waingie katika mgongozo wa jimbo na katika jimbo la ituri mporomoko wa udongo uliosababisha na mvuwa kuubwa ya mawe lionyesha ilisababisha jana siku yatatu zaidi ya watu kumi kufariki na kuharibika kwa vitu vingi vifaa katika kempi ya wavuvi ya Tara pembeni ya ziwa Albert katika usultani wa Waimanor katika mtaa wa Jugu nduru mbalimbali za shirika la raia na pia viongozi kiserikali vya mali vyajurisha leo hii siku ya ine kama miili nyingi ingali bado katika udongo. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Isaki Remoyope. Msimamizi ya shirika ya kutetea haki za binadamu kwa ardo inaripoti kwamba mvua kubwa ndiyo inasababisha hiyo msiba. Kambi ya uvuvi ya Tara inayokuwa chini ya mlima kwa bonde ya ziwa Albert ilikumbwa na hiyo msiba. Foster Tilenge anasema udongo na jiwe kubwa zilifunika watu nyama, nyumba na vyote. Ameripoti kwamba mauti ya watu makumi mbili na nne zimepatikana hadi siku ya nne hii. Daktari Herve Bavi, mganga msimamizi eneo ya afya ya Chomya, anahakikisha upande wake watu, eh, watu kumi na nne wamefariki na wengine wengi wamepotea. Shirika la raia ya jugu inasema hesabu ya watu waliopotea ni zaidi ya mia moja kwa sasa. Wakaaji ya muji na viongozi ya nyumbani wanajitahidi kwa kuweza na kupata au kuondosha wengine wenye wamekuwa chini ya udongo kwa kuweza na kuokoa uzima wao, na tuwajulishe kwamba sio mara ya kwanza hiyo msiba uweze na kufanyika. Kwa mwaka iliyopita, kulikuwa pia namna msiba kama na hayo na yenye iliweza kufanyika kwa maji por Toka bunya izakare moyope Radio Okapi. Na komisa mupya wa polisi la taifa jimboni Kasai Central Fidel Kaumba alichukua madaraka zake ya kiserikali leo siku ya ine mjini Kananga, alipokea mikononi mwaliwali kwa munda Jiste Milungo alama ya uongozo wake. Komisa jimboni Kasai Central kwa upande wake alitoa mwito kwa wakaaji wa jimbo lake waungane, waunge mkono polisi la taifa na kwa upande mwingine, liwali kwa muda Ajisite Milungu alitoa pia mwito huo wa kusema waungane. Kama alivyosema kiongozi wa mtaa wa Demba aliyemwonyesha mwenye kuzaniwa kuwa muuaji ni mwanamemba wa kundi la wenye kumiliki silaha ambao waliendesha mashambulizi mwezi wa saba uliopita katika mitaa ya Lwebo na Dibaya. Kwa mjibu wa Joachim Likuki, waasi wale walishambulia maeneo ya Lwebo na Lombe Lomtani. Demba anajulisha kwamba wanaishi na maadui wengi katika maeneo yao. Upande wake, liwali makamu wa jimbo la Kasai Central anafurahi na kufungwa kufungwa kwa mwenye kuzaniwa kwa muuaji anaomba raia washirikiane na walinda usalama ili kukomesha maadui. Kumbukeni kwamba mke wa kiongozi wa mtaa wa Lwebo aliuawa mahali ambamo alifichwa, kichwa chake, mikono yake na miguu yake ilikatwa na waasi. Kananga, karinda muso, Radio Okapi mataturumia uh, kidogo likuwa pale bila shaka kuhusu e, jimboni mule Kasai, ambako kulijulishwa mmoja wa anayazaniwa kuwa alioushiriki katika ka mawaji ya mke wa m, kiongozi wa mtawa Lwebo. Nasa turudilie kamisa mkuu wakamu kamisa mupya wa taifa la polisi Kasai Central kaumba alichukua madarake zake o kiserikali leu isiku ya ine mjini Kananga alipokea mkononi mwake liwali kwa muda juste Milongo alama ya uongozo wake, komisa jimboni Kasai. Kwa upande wake, alitoa mwito kwa raia wakaaji wa jimbo waunge mkono mukono e, polisi na taifa, na kwa upande wake Juste Milongo, katika maoni, aliweza kuomba pia waunge mukono katika maoni yochukuliwa. Na mwandishi wetu Karinda Musu. Basi mtaturumia, tuendelee na habari zetu, na katika jimbo la okatangas na katika jimbo la Okatanga serikali jimboni ilichukua mpango wa kusimamisha hatua za operesheni ya kuwapokea wapiganaji wa zamani katika mtaa mta wa Mitwaba. Tangu zaidi ya mwezi mmoja, wapiganaji wale walikusanywa katika miji Kisele na Kyobo hadi siku hizi ni yapata wapiganaji mia ine waliojiuzuru kwa viongozi na kusafirishwa mjini Lubumbashi. Waziri jimboni wa mambo ya ndani anahakikisha kama ni wamaimai wa zamani waliotegemea mkuu kiongozi wa vita chungu Mutanga Gedeon. Delefekasongo Kibale, waziri jimboni wa Ukatanga, yupo mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Madelene Waila Sabile. tunatosha bote beko pembeni ya mashiti aina neseser tena tuache Eh, masitu tunabeba bote, tunabaleta Lubumbashi na tunafunga ile masitu. Ile masitu tutaipeleka ng'ambo nyingine kule. Tunajua ya kusema kuna kwa bakomba tamba moya ba moya beko na deranger. Kama kuko mtu anajua bengine beko fasi fulani, ye yeah, anatonesha tutatuma bale wanajua kuma kusumbulia nabo bakwe, tuangalie namna ya kuba sumburia na kwa kubatosha na kwa kipande hii, tunajua ya kusema mwenye akone bancadre mpori alikuwa kuna tutaia bwingi ya batu anasema fashi fulani peko jina fulani, fashi peko jina fulani, na bale bote balitutaia njo balitusha kulichipere. Tunaleta na letana shirika la wanawake litoa Association de Femme pour la Paix, lenye kuhusika na kuchungua na kutatua mizozo mbalimbali shirika linalo makao yake bandunduville na nalinatetea kuweko kwa wanawake katika serikali mupya jimboni. Matokeo ya uchaguzi huenda kufanyika na wali, wa uliwali na makamu wake jimboni mule Kwilu, katika maoni yojulishwa kwa wanabunge majimboni na ambayo yalitufikia leo hii kuna ku Radio Okapi leo, siku ya ine, Esperance Esperance Mungamba, prezidenti wa shirika lia, anatoa mwito kwa wateule wa Kwilu waungane wache mizuzu na kwatete jimbo lao na katika jimbo la Sud Kivu pa siku kumi kabla ya kuanzishwa kwa uchaguzi wa waliwali na makamu wao, shirika lipya liitwa Lunuvel Dinamike de la Societe Civile NDCC linaandaa kuweza kusimulisha kama leo hii siku ya ine ya kama barua yao ya wazi walioitolea kwa wanabunge jimbuni kuhusu uchaguzi wa waliwali na makamu wao jimbuni ili wajipenye mioyo na kuchagua katika uhuru na muhimu kwa manufaa ya jimbo lile la Sud Kivu. Ni wao ndio wanachagua liwali na makamu wake, na vipi nyuma kutoa kelele kubwa ya kujieleza kama hawapendi kazi na wanashindwa na kazi. Kristofe, kijana kiongozi ya shirika lile Nuveli Dinamike, chumvi ya Kongo, yupo mbele ya mikrofoni ya Mishile Chili Mwami unajua kama jimbo letu la Sid Kivu linakuwa jimbo la kwanza. Kwa hiyo tunasema kuondoa magavana wa majimbo leo. Sasa wana, wabunge wanakuwa na hiyo mwito ya kuchagua liwali waine muda wa hiyo mola yao, na sisi tumesema eske inabidi tuwapatie ongera, ndio tuwapatie ongera kwani wanatosha wale waliwali. Sasa wali. Kunakuwa maswali fulani fulani zenye wananchi wanajiswali kwa nini tu ni kwenye jimbo la Sid Kivu kunakuwa hiyo mambo, na wale wanabunge pare yao ya responsabilite ni gani? Kwa hiyo mambo yote, kwa hiyo uchagu yote inafanyika, watu ambao wanachagua inakuja kuonekana kumwisho kama hawana nidhamu na hawana hiyo nia nzuri ya kutumikia jimbo ya kutumikia raia, tunawaambia ni bahati ya mwisho, waangalie namna gani wanaweza kurekebisha. Wasichague liwali mwenye anatoka fasi fulani, wasichague liwali mwenye wanawalazimisha wamchague, ila wachague liwali iko na hiyo mila yenye sisi wananchi tunataka. Tunataka liwali wa karibu, tunataka liwali mwenye kuwa na masikio, mwenye anapaswa kuwa na hiyo muda ya kupatia raia wamwambie mambo inaendeka na mambo haiendeke. Hapana liwali mwenye anatoka Kinshasa, liwali mwenye anatoka Ulaya. Ni kwamba tangu mba uchaguzi mbalimbali mbali, huru na wawazi wa mwaka elfu mbili kumi na sita jimbo la Sud Kivu linalo idadi kubwa ya mabadilisho yamaliwali ambao walitapikwa wali katika uaminifu uwaminifu na bunge jimboni wapo ine Selese Chibalonza, Lui Leanse Muderwa, Chilimwami Deograciasi Bihambahamba eh, na pia Marcele Chishambo walijitia hapo wakulazimishwa kwa kujiuzuru na wagweza kulazimishwa hivi na kujiuzuru kazini mwao, na watano ni yule mwenda kuchaguliwa baadaye, pande kidogo tarehe makumi na sita mwezi wa nane mwaka tunao, na katika jimbo la Nord Kivu. Kisha hatua ya liwali ya kukataza kwa muda, uchumi huenda kulipwa kwa kampuni ya shinwa esopika kuhusu ujenzi upya wa eneo la barabara Beni Butembo. Shirika la raia linaomba uchunguzi ufanyike juu ya utumivu wa franka. Kuna kunapita hivi siku mbili, madereva wa Beni na Butembo walikuwa katika mgomo wa kazi kwa kupinga hali mbaya yenyi kuguswa na, na barabara yenyi kuunganisha miji mbili, Beni na Butembo. Mengi tuyafuate na Marcel Papi Mukeba kwa mujibu ya shirika ya raia ya Beni, kwa miezi kadhaa kampuni ya kishina Sopeko ilikusanya mengi ya fedha kutoka kwa watumiaji wa barabara Beni Butembo bila ukarabati wake. Gilbert Kambale, kiongozi wa shirika hilo, anatoa wito kwa kiongozi wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini kuanzisha uchunguzi wa matumizi ya fedha hizo. Unajua, wametumika karibu miaka mbili na kupita hata, na walikuwa wakichukua dola ine mnane ama mingi kushinda hapo ndani ya gari kubwa kubwa na hizo ni franga nyingi sana, na tunaomba kwa gavana kufanya uchunguzi uh, ya kujua namna gani hizo pesa zilitumiziwa. Kwa ngambo yake, kiongozi wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini anasema kama jambo hilo ni chini ya mamlaka ya serikali kuu, anaomba uchunguzi ya wanabunge. Jambo la Sopeko halituhusu sii kama serikali ya jimbo, kwa sababu wakati walisaini mkataba ilikuwa mkataba kati ya serikali kuu Kinshasa kati ya waziri ambao anahusika ukarabati wa barabara na kati ya fone. Sasa wanabunge bongi wataweza kuwaeleza waende wakauliza government mchasa ni nini mkataba walisaini na Sopeko, na matokeo ya leo ni nini. Hadi sasa hatukupata majibu ya kampuni ya Kichina Sopeko. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Kapi na mjini Kinshasa, mfuko wa serikali witao Le Fond de Promotion de l'Industrie, FPI kwa kifupi, unaandaa tangu leo, siku ya ine, tarehe kumi na saba mwezi wa mnane hadi tarehe makumi mbili mwezi huu, hapa mjini Kinshasa, semina kuhusu kuchungua hali ya mwenendo wa makampuni mbalimbali nchini na hiyo ni kulingana na uchunguzi wa hali ya kiwanda kuhusu mipango sita yenye kuelekea FPI, uongozo bora na mipango za mabadilisho feza na pia mengine, alikamilisha Patrisi Kitebi, mkuu kiongozi wa FPI. Na ni hapo tunatia nanga kubari zetu katika lugha la Kiswahili kipindi cha jioni. kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimikindu na wale wote weshiriki nasi tunasema asanti sana, kwa kuwa nasi tutakutana siku za usoni.