Na wasikilizaji, kwanza mtasara wa habari, tunazo Kinshasa, mkusanyiko wa wazazi wa wanafunzi wa masomo yenye kuwa chini ya uongozi wa madini mbalimbali mbali ka unaunga mkono mgomo wa kazi na walimu. Kwa upande mwingine, anapeku inakataa na ijimboni Ituri akiwa mjini Bunia kwa kuweza kuhusika kwa mazishi ya Jonet tina zabo mwanabunge wa taifa mteuli wa Irumu aliyefariki na kuzikwa jana. Vitali Kamere naomba serikali ya Kongo kidemokrasia kuweza kusaidia wakaji wa Tara waliokumbwa na mporomoko wa udongo. Na katika jimbo la Katanga, utetezi wa uchaguzi utaanzishwa kesho katika majimbo ya Umamina na Okatanga. Hayo yote mutayafata baadaye. Abari kamili. Umoja wa mashirika ya kutetea walimu uliwomba siku ya kwanza iliyopita walimu wasimamishe kazi tangu mwanzo ujawo wa masomo unaopangwa tare ine. Nkusanya wa mashirika ya wazazi wanafunzi wa shule ya mapatano Kapeka unaonga mkono mwito uwo, wakati Anapeku katika ukubali kwa mahitaji hana ya walimu, inawaomba watiye mbele faida ya watoto, sababu wazazi walishapana malipo ya mbele ya mwanzo wa masomo katika mashule nyingi za kiserikali. Taarifa ya Onore Misenga kala la mengi sino tuafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. E, hey, mashirika Kapek na Anapeko yanakubali kanuni ya haki ya mgomo wa kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uhalali wa mahitaji ya walimu. Walakini shirika la Kapek laenda mbali. Msemaji wake Jean Marie Bambesa anadulisa kuhusu kuamka kwa walimu, wanaopasha unga mkono na wazazi. Huyo anasema kama mwalimu anaamka leo tunaweza muunga mkono sababu ni swali la kutazama mkuu wa kazi na ajili na kuwe matengeneyo. Na pia upande wa wazazi wanaombwa kuwa na wangalizi mbele ya wakuu wa masomo sababu wanalazimisha malipo ya kwanza mbele ya kurudi masomoni. Huyo anakumbusha kwamba makamati ya wazazi yaliombwa kukataa kusaini vikaratasi vya mapumziko bali katika mashule, ukweli ni ndio sababu kiongozi wa Napeko Davidi Steve Diatezewa Mpongi anatowangalisho na kuomba zamiri ya walimu akihudumia wazazi na wanafunzi sababu ya malipo ya mbele katika mashule. Wenda walipashwa fanya yote ajili watoto wasome, ikiwa ni swali la zamiri, inahisi walimu walipashwa andelesha mazungumuzo na serikali ya ja na katika jimbo la Kivu ya Nor Kivu, kazi za uchumi huenda zinazembea katika muji mdogo wa Ishasha katika mtaa wa Ruchuru kunako mpaka na Jamhuri ya Uganda. Duru katika eneo hilo zajulisha kwamba hiyo inadumu tangu miezi mbili kutokana na ukosefu wa usalama unaosababishwa na wanamgambo wa Maimai pamoja na mashambulio ya, ya mnara kwa mara na mara ya ngome za FRDC. Mwisho wa juma jana wa mfanyabiashara mmoja aliwawa katika makao yake. maelezo mengi na marufimbo marke kutoka Goma, ndugu za mahali zadokeza kuwa mjini ya kukauka kabisa huko, kazi za biashara na za familia zhazembea. Yasemeka kuwa wakazi wa moja walivuka mpaka wa inchi kwa kulala nchini Uganda, ndivyo yadokeza chumba cha haki ya raia tawi la Ishasha. Tangu masiku kadhaa, hali ya hewa mpakani siyo ya kawaida, kwani soko ya kila siku ya kwanza haipitike tena. Tabei Baramisa ayeleza hapa hali ya mambo sasa maisha yanakuwa ya taabu, hakuna maisha hapa Ishasa, watu wanakosa baishi namna gani? Kisha watu wanakuwa na wasiwasi kuishi hapa Ishasa, hali ya nje na hata lazo soko itumike. Sabiri zamani kazi ya serikali vile zinafunguliwa, lakini hakuna kazi ise sabiri frontier. Kazi inapaswa kuwa frontier, wakati gari zinaingia, biashara zinaingia, ndio birodi za kudwani zinapata kazi, lakini siku hizi hakuna gari zinafika tulipo. Mhuji mkuu kiongozi wa mtaa Ruchuru akanusha habari hii. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Maro Fimbo Mark kwa niaba ya Radio Kapi. Tubaki katika jimbo lile la Nord-Kivu kwa kujulisha kama wakaji wa Nyamilima wanapashwa baki na uvumilivu mbele ya mwisho wa operesheni za kijeshi kwa kwenda tena shambani ndivyo lijulishwa jana na Meja Giomi Njike Kaiko, msemaji wa sekta ya kijeshi ya Sokola ya pili. Uongozo wa operesheni Sokola ya pili uliwakataza kwenda shambani tangu tarehe makumi mbili na tatu na moja Mei, mwanzo wa operesheni hizo, lakini azimio hiyo huenda ilisababisha vinyume vibaya zidi ya maisha ya kijamii na ya kiuchumi. Mazao mengi ya kilimo hayaonekane katika soko ya Nyamilima. Imejulisha pia shirika la raia mafasirio na Giome Njiko Kaiko mbele ya mikrofone ya Bibi Jizel Kaj: tunaomba raia wetu wa prendre mali abo ampasiansi. Kwa nini? ni kwa ajili ya kurahisisha kazi ambayo tunaifanya kwa ajili ya mafatu ya populasyo ya kwetu. Kitu napasha jua kwa ni kusema mkubwa wa sekta ya operation no, kabla tuanze hiyo, msago alishuka Nyamirima na kuambia wakaaji wa Nyamirima kwamba tutaanza kazi kwa ajili ya kusaga huyu adui ambao mulielalamika sana, kama wakati mnaenda shambani, amewachukua pesa, amechukua mazao ya kazi yenu. Inaomba tumpangie na tumsage. Na kitu ambao napaswa jua, sisi hatuwezi kuacha raia wakoto o kama bouclier humain kati jueni kwamba sababu ya hali hiyo, wakaaji wa milima wa kuvuna mwaka huu pamoja na hatari ya hali ya moja mwaka huu wa kilimo, sababu mashamba hazikutayarishwa wakati ule, bei ya vyakula inapanda mara tatu wala mara nne katika soko akiwa mjini Bunia jana siku ya pili, Prezidenti wa chama cha siasa Uniopula na sio Kongole inc Vitali Kamerhe anatia mkazo na mwito kwa serikali ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia kujibu kwa ajabu yenye kukumba muji wa Tara katika jimbo la Ituri ambako jamaa nyingi zilipoteza wanamemba wao zaidi ya watu makumi ine kinyume cha mporomoko wa udongo na pia kunako ya pata wengine mia moja makumi tano bado kuonekana. Pia wengine ambao wapo hai hawana vyakula wala vifaa vya lazima kwa kuishi. Vipi serikali kubaki kimya hivi na wananchi wake wanateswa sana? Alikamilisha Vitari Kameri kuhusu kusu shida ile wakazi wa wao wenye kupatikana pembeni ya ziwa Albert. Hayo ndio yamejulishwa, hawana namna ya kuishi wala ya kufanya lolote. Na kwa upande mwingine debu kongolele vonu esili inaisha ndio amizo ndio mizo ya mashirika ya kiraia Yaliyo sahihi agizo la mwananchi mkongomani mjini Paris, tarehe kumi na nane Ogosti mwaka huu, watendaji wale makumi tatu na mbili wa mashirika ya kiraia wanachungua hali ya kisiasa katika jamhuri ya Kongo demokrasia wanapendekeza utumivu wa kipengele makumi sita na ine cha katiba ya jamhuri. Mmoja wao ni Paul Nsapu, kiongozi wa shirika Ligue des Electeurs na katibu mkuu wa mkusanyiko kima wa kimataifa wa haki za binadamu FDH. Anahojiwa kupitia simu tangu Paris na mwandishi wetu Jeff Ngoi. Le manifeste di citoyen Kongole... tangazo la raiya wa Kongo eitwayo esili inaisha imeni kwajiki ni kartasi iliyochapishwa na kutolewa kwa raiya wa Kongo baada ya wito iliyotolewa na Senko katika tarehe ishirini na tatu mwezi wa sita liopita, ekisema kwamba inchi inakwenda vibaya sana na maaskofu wanatuomba tusimame imara kwa kuokoa taifa hilo lenye kuwa atarini. Tangazo hilo la zana ya raiya wa Kongo iko kama vile mwongozo aina ya tangazo inayoonyesha ahadi yake na ambayo inamtia raia nguvu na kumlazimisha kuokoa taifa hilo. Hiyo ni kwa sababu hali ya nchi kwa sasa ni mbaya zaidi kuliko tunavyofikiria. Uharibifu vya serikali umefikia vipimo visivyokubalika, serikali ambayo imeshindwa kukila mstari Msemaji wa serikali kwa upande wake, Lambert Mende, anaamuru kuwa vinyume ya katiba shabazi zilizopelekewa kuundwa kwa agano hiyo na mashirika ya kiraia. Waziri wa upashaji wa habari alijulisha kwamba ni wakongomani ndio wenye uwezo kwa kukusudia kuhusu ujio kuambatana na katiba ya jamhuri na kitabu cha hesabu kutoka namba nambari za viwanda na mashirika mbalimbali mbali ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia kwa mwaka elfu mbili kumi na tano Kilionyeshwa jana mjini Kinchasa. Kitabu hicho kilitengenezwa na shule la taifa la hesabu kutokana na usaidizi wa serikali ya jamhuri wa, wa benki kima ya kimataifa na benki ya maendeleo ya Afrika. Kinao vibao zaidi ya mia tano makumi tano vyenye kuonyesha idadi ya watu na nambari zingine za kiuchumi. Waziri mkuu alikumbusha kwamba ni kitabu kitakachotumikishwa na washiriki wote wa kiufundi wafedha na wa kiserikali wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, sawa chombo cha kazi ya maendeleo. Uchukuzi wa azimio kuhusu uchaguzi wa maliwali na makamu wao majimboni kote, shirika litwalo Leregal linatoa mwito kwa wanabunge wa majimbo chagua ya muhimu, wakijileza kuhusu hayo. Kiongozi cha shirika lile Leregal anakamilisha kwamba wanabunge wa majimbo wanapashwa kupinga kusukumwa na wanasiasa ambao watawapevusha na rushwa. Mukirifoste Botonga yupo mbele ya mikrofone ya Etienne Kalema. Tunaomba ata kama balinupa msemo bumuvote mtu fulani, ata kama baileta kanyaka, ata kama bainupa bitu ya kunya kitu, tutaomba muvote na roho yenu. Hii tunaita na Francais vote responsable, muvote mutu mwenye anapasha Asema mtasikia kwa sababu kesho kesho, population atanuliza, tulitumaka kule juu mtutumikie, menya mu kutumika juu yetu, mulienda kusikia maparti yenu. Na ivi manda ikoye manda mw ya population atanuliza, na kesho sizani ya kwamba napasha tena kunuchagua. E, twelekee kunako mpinzani Franko kuhusu hali ya mpinzani Franko Diongo. Ni mwenye kugonjwa tangu juma jana, analazwa katika kituo kimoja cha afya cha muzi wa Kinshasa, lakini mwakili wake anaomba aondoshwe inje ya taifa kwa matibabu yanayostahili. Mwakili Lora Onyemba anajulisha kwamba hali ya afya ya mteja wake ipo mbovu. Ndivyo alielezea mwezetu Etienne Kalema, tumsikilize. Mheshimiwa Frank Diongo aliamishwa na atuwezi kusema hospitali ambazo zinamshikilia kwa sababu za kiusalama, lakini yuko katika mji mkuu wa Kinshasa. Hali yake ya afya ni ya wasiwasi. Hata hivyo, ni masikitiko makubwa kuona kwamba mpaka sasa serikali haijachukua atua ya kumwokoa. Hali yake ya afya inazorota, serikali ina wajibu wa kumwokoa. Frank Diongo bado ni mbonge wa taifa, kwa hiyo tunaomba serikali ya Kongo kuelewa Frank Diongo ni mtoto wa inchi. Ni vema zaidi kufikiri kwamba ni lazima aondoke na kuhamishwa kwa ajili ya matibabu, wakati ambapo mheshimiwa huyu mwenyewe ni mwanasiasa, swali lake aliwezi kutatuliwa kwa maandiko. Hiyo ni wito na toa mimi mwenyewe, kama vile wakili wake, ambaye anajua jinsi mambo zinapitika katika inchi yetu, na wahakikisha kuwa hali yake ya afya haikubaliki kwa kutosha. Frank Diongo iko katika hali mbaya. Nani hapo tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha ya Kiswahili, kipindi cha asubuhi, kwa niaba ya fundi wa mitambo na wandishi wetu Jean Desire Kanyama na wengine kutoka majimboni yo ushiriki. Tunasema asante sana kwa kuwa nasi asubuhi ya leo, kwa niaba pia fundi wa mitambo wileme Dung'ama.