Oh, Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za kibinadamu Volker Turk anaita jumuiya ya kimataifa kuchukulia hali ya kibinadamu mashariki mwa Kongo. <coughs> Rejidezo Matadi imepata suluhisho kwa tatizo la ukosefu wa maji ya kunywa jimboni Kongo Central. Baada ya siku fulani bila maji mjini. Waziri Mkuu Judith Suminwa aliendelea na majadiliano na vyama vya kisiasa vilivyo kwenye bunge la kitaifa, hii siku ya tatu. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Kuvuta hisia za jumuiya ya kimataifa kuhusu hali ya kutisha huko Kivu Kaskazini, ili ndilo tamko hii siku ya tatu mjini Goma la kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za kibinadamu Volker Turk anayezunguka nchini Congo alitembelea kambi la wakimbizi la Bulengo lililo katika kata Lac Vert magharibi mwa jiji la Goma, akiwa na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa MONUSCO Bintu Keita. Katika maelezo yake, kamishna mkuu wa haki za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa alisema na nukuu inazungumza na watu ambao walifukuzwa kutoka maeneo yao ya asili kwa sababu ya vita, kwa sababu ya mauaji, kwa sababu ya ubakaji na ambao wanajikuta katika hali hii. Inavunja moyo wangu kuona watu wamehamishwa mara kadhaa, ambao wako katika hali mbaya sana hapa kwenye eneo hili na ambao wanataka amani. Huu ni ujumbe wao mkubwa, wanataka amani, wanataka vurugu hizi, migogoro hii ikome na kila mtu ambaye ana ushawishi kwa vyama, kwa vikundi vya watu wenye silaha kutumia ushawishi huu kukomeshwa mwisho wa nukuu, ukosefu wa usalama katika Kivu Kaskazini. Ubelgiji inasema imejitolea kusaidia kuleta amani katika eneo hili la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lililoathiriwa na ujeuri wa kutumia silaha. Balozi wa Ubelgiji nchini Kongo aliyasema hayo baada ya mazungumzo hii siku ya pili mjini Goma na makamu waliwali wa jimbo hilo. Bi Roxane de Bilderling anasema anahimiza mchakato wa kisiasa na kidiplomasia ambao unaweza kusababisha kushuka kwa hali hiyo, lakini kwake kipaumbele ni kwamba vita vikome haraka. Huko Ituri, kiongozi ahusikaye na haki za kibinadamu katika Umoja wa Mataifa alifunga misheni yake siku ya pili huko Bunia kwa kutembelea kambi la wakimbizi la Tere, takriban kilomita kumi kutoka mji wa Bunia. Zaidi ya familia elfu moja zinaishi huko katika hali ngumu, wanasikitishwa na ukosefu wa msaada wa chakula tangu miezi mingi sasa, lakini pia uchakavu wa makazi yao ambayo hasa yanawasababishia watoto magonjwa. Walimsihi mgeni wao kuheshimiwa kwa haki zao kwa kuboresha hali zao za maisha. Ezekiel Muzalia. Hali ya kiutu inabaki yenye kusikitisha kwa maelfu ya wakimbizi wa kambi la Terre kando na Mujibuni katika tarafa la Irumu. Huko tunakutana mama Njangusi Virginie, anakaa kwenye mulango wake, anatoka kumpoteza msichana wake wakati wa kuzaa. Ndoto yake kubwa ni kupata makao ambapo atajitegemea yeye mwenyewe. Kamisa mkuu wa Umoja wa Mataifa mwenye kuhusika na haki za binadamu usema ya kwamba nasikitishwa na hali mbovu ya maisha kwa watu hawa wakimbizi, Volker Turk. la protection des civils, ulinzi wa raia ni wa maana. Inaomba tutumike zaidi kugundua chanjo cha mizozo. Inaomba tena kutumika kwa mambo ya sheria, kwa sababu kuna watu wenye kuvunja haki za binadamu, inaomba ikomeshwe. Jueni ya kwamba shirika HCR linatoka kujenga na kugawa nyumba mia sita kwa wakimbizi ambao walikubali kwa hiari kurudi ndani ya eneo zao. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Kapi. Mjini Kinshasa, majambazi mia tatu makumi tano wa mjini wanaojulikana kama Wakuluna waliwasilishwa kwa huduma ya kitaifa siku ya kwanza pa Kinshasa na polisi wa jiji wao ni sehemu ya kundi la wakuluna elfu mbili waliokamatwa katika manispaa tofauti. Hafla hiyo ilifanyika katika kituo cha polisi cha mkoa mbele ya mkuu wa mkoa kamishna mwenyewe na kamanda wa jeshi la taifa. Liwali wa jiji anasema ameridhishwa na kazi hii ya polisi na mchango wa wananchi katika kuwasaka majambazi mjini, pia kazi ambayo utumishi wa taifa unafanya. Sehemu ya maneno ya Jantiningo bila iliyochaguliwa na Babel Pongo Masimango inatafsiriwa na Marcel Kizabiamungu. leo iko siku yetu ya furaha kwa kuwa ushirikiano na raia polisi imekwisha kufanya kazi kubwa naendelea kulomba na polisi kuendelea na kushirikiana na raia kwa kuendelea na kusaka wakuluna leo walionyesha sampuli ya wakuluna zaidi ya 315 wengine wapo kwenye gereza mdogo ndogo tofauti katika mji mkuu wa Kinshasa Najimadari Kasungo wa utumishi wa taifa atafanya taratibu zinazohitajika kwa kupeleka wakuluna wote pale Kanyama Kasese. Ni tatizo la muda na uongozi, ni magumu sana kuleta wakuluna elfu mbili kwa wakati moja na kwenye ndege moja. Hali katika usambazaji wa maji ya kunywa imerejeshwa kuwa sawa tangu hii siku ya pili jioni katika wilaya zilizo kwenye vilima vya mji wa Matadi, jimboni Congo Central. Hii baada ya fujo zilizojitokeza usiku wa kuamkia tarehe 13 Aprili katika jiji la bandari kutokana, kulingana na Regideso, kuharibika kwa kiwanda cha Fleuve de Matadi. Mkurugenzi wa usambazaji wa maji mkoani humo Theodor Kabe Yangandu Anatoa pole kwa wateja wa kampuni hii kwa usumbufu uliojitokeza kutokana na hali hiyo. Anatoa wito kwa wakazi kuripoti kama maji yanavuja na kukemea uunganisho haramu, haya yanatatiza usambazaji wa maji jijini, anasema. Marejesho haya ya usambazaji wa maji ya kunywa yanafurahisha wakazi. Katika jimbo la Maniema maeneo mawili ya afya katika mtaa wa afya wa Ferekeni yameathirika kwa maji yanayoongezeka katika mto Kongo. Daktari mkuu wa eneo hilo ambaye alitahadharisha alisema kuwa hali hii inaiweka jamii katika magonjwa yanayotokana na maji. Daktari Stanislas Kakomba Lokondo alitumia fursa hii kuwaomba wananchi kuepuka kunywa maji machafu. Anawaomba kutumia vyandarua vilivyowekwa dawa na kuhakikisha wanaheshimu hatua zote za usafi. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Bo, kupitia wakaaji ama wandugu wa aire de sante ya Kowe na Tubila vile wanapigwa na ile magumu ya mai kujaa na kuzamisha ma mingine yao, ninawaomba waepuke kukunywa mai ovyoovyo ovyo, na walale katika mashandarua yao kwa kuepuka ya kwanza magonjwa yenye inatukia ku mai ya uchafu inaleta malali ya kuharisha, na waepuke imbu kwa sababu malaria, malaria iko pembeni yetu na tifoide vile vile katika utimiaji ya maji chafu, na walale katika mshandarua yao, itakuwa vizuri. Labuda kwa hii kipindi tunaweza tena kuwaomba wakubwa wasiwasabu, wakumbuke na msaada mbalimbali kwa ajili ya wao kupata amani kwa hii kipindi. Tunashukuru karitasi alipita wasaidia, ilikuwa mzuri, tunapiga aksanti, lakini hatutakosa kuita wengine wenyewe wanajua na Kuwasaidia. Huko Kasai Central waziri wa afya wa mkoa aliwasilisha msaada wa dawa katika gereza kuu la Kananga hii siku ya pili. Mgao huu kutoka kwa serikali ya mkoa pamoja na washirika wake ni sehemu ya kiasi kikubwa cha bidhaa zilizopelekewa mwaka jana kusaidia wenye hitaji hiyo. Francois Kadima anatueleza kuhusu hilo katika ripoti hii inayosomwa na Jacques Mukongole. Kulingana na waziri wa afya wa jimbo hilo, gundi hili la dawa limetolewa kwa gereza kuu la Kananga kwa kusaidia wafungwa waweze kunufaika na huduma ya msingi. bidhaa hizi hazipaswi kuhuzishwa au kupelekwa mahali mengine, alisisitiza bibi Emerance Kalubi akikaribisha ishara hii. Mkurugenzi wa gereza kuu la Kananga bibi Therese Mputu alionyesha kuwa dawa hizi zimefika kwa wakati ufao, kwa sababu katika gereza zahili ilikuwa imeisha tulikuwa tunasubiri serikali ya mkoa iweze kutupatia kama vile aliyejulisha mujuwe kwamba gereza kuu la kananga lilijengwa mwaka wa elfu moja mia tisa makumi tano na ine kadiri yake ya kuchukua wafungwa mia tatu lakini hivi leo lina zaidi ya wafungwa mia sita na majadiliano kati ya waziri mkuu na vyama vya kisiasa vilivyo kwenye bunge la kitaifa, yanaendelea siku ya tatu hii. Katika majadiliano na viongozi wa makundi mbalimbali mbali ya kisiasa, akiwemo Samalukonde Vital, Kamere Modeste, Bahati Lukwebo na Jantiningo bila, Judith Suminwa alisisitiza haja ya kupunguza ukubwa wa watendaji wakuu ambao leo hii wanaundwa na rais wa jamhuri waziri mkuu na wajumbe makumi tano na tisa wa serikali anfi. Huko Goma katika Kivu Kaskazini, kunaonekana kwa muda sasa uhaba wa nyama ya ngombe sokoni na kusababisha kuongezeka kwa bei yake. Kilo ambayo ina gharimu dola tatu, kwa sasa inauzwa dola sita. Wauzaji bidhaa na wafugaji wanasema kwamba sababu ni kukaliwa kwa mashamba mengi na waasi wa M23 huko Masisi. Ripoti ya Denise Lukeso inasomwa hapa na Bernard Nyangi. Kwa mujibu wa wachuuzi wa ng'ombe tuliowakuta kwenye shirika la kuchinjia ng'ombe la Goma sabago, kwa kila ng'ombe itokayo sehemu za Masisi kuja Goma walipishwa dola 20 za Marekani kama fidia, eneo linalomilikiwa na waasi wa M23. Ili kuepuka hayo, wamoja wachukua hata uamzi wa kupitisha wangombe wao kwenye ziwa Kivu. Mmoja wao ashuhudia hapa Mangombe. Alitoa shuhuda ya kwamba kupata nyama ya ngombe siku hizi ni shida mjini Goma. Niko mama watoto saba mvide de Goma, nyama inapanda sana juu ya insekirite. Kwanza ilikuwa nauza t kilo, ile t kilo mi najua kama ndaikula inatwenea hatako defoa, lakini kwa leo niko najikuta juu ya pato minako oblige mi nauza kademi kuemea nyama na kwa probleme jukilo kilo isha panda. Vrema tunakosa kama tufanye nini juu ya nyama, En kilo kenzi mile. Kama ulikuwa nauza trua kilo, Ile kenzi mile vrema kwa en kilo. Habize sitoka tandani. Kwa sasa kilo moja ya nyama ya ngombe ya uzwa kwa bei ya dola tano unusu wala sita, wakati mbele ya vita, kilo moja ya nyama ilikuwa karibuni dola tatu za Marekani na ngombe mzima iliokuwa ikiuzwa dola mia tatu mbele ya vita, yafikia kwa leo dola mia saba wala dola mia saba unusu. Goma, Bernardin Angi, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksante kwa kutufuata, kwa herini.