Ugomvi katika uchaguzi uliopita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanamemba wengi wa vyama vya kisiasa walifika kwa wingi leo siku ya ine kuna korti kuu ya sheria hapa mjini Kinshasa, wakiwa na wapendelevu wa wagombea wenye kesi yao iliyoendeshwa, ni kwa kuunga mkono uchaguzi wa katibu mkuu wa PPRD Evarist Boshab unaopingwa na vyama viwili vya siasa chama cha UNC na cha ECID. Mkusanyiko wa vijana 500 wa kata 18 za mji wa Goma ulishimikwa na ulinzi wa kiraia wa jimbo la kivu ya kaskazini kwa kupunguza hatari za nyumbani habari ilitolewa leo asubuhi na kiongozi wa shirikisho hilo ya katika mpango wa sherehe wa sikukuu ulimwenguni ya ukingo wa raia ni tarehe moja mwezi wa tatu ya kila mwaka inabaki siku saba kwa kufikia sikukuu ya kimataifa ya wanawake ulimwenguni ya tarehe mnane mwezi huu wa tatu waziri wa wanawake na jamaa amehakikisha kwamba mwaka tunao sawa vile miaka tatu iliyopita Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itahudumia uhuru wa wanawake wa vijiji kwa kupinga njaa na ukosefu ugomvi. Katika uchaguzi uliopita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanamemba wengi wa vyama vya siasa walifika kwa wingi leo siku yane kunako korti kuu ya sheria hapa mjini Kinshasa pamoja na wapendelevu wa wagombea wenye kesi yao iliendeshwa, wengi walifika kwa kuunga mkono uchaguzi wa katibu mkuu wa PPRD Evariste Boshab unaopingwa na vyama viwili vya siasa, chama cha UNC na cha ESIDE. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoyi inasoma studio, nawe Alice Balegamiri. Ni kwa nyimbo na vigelegele, ndio wanamemba wa PPRD walihudhuria katika kesi kuhusu mashtaka ya matukio ya uchaguzi wa ubunge kunako korti kuu ya sheria. Kwa ghafla, mvurugu ukaanza kati ya wanamemba hao na watu wengine waliofika kwa ajili ya wa wakandideti ambao walikuwa na shughulika na kesi ya leo. Kisha polisi kuleta usalama, kesi ikaanza. Kesi hii ni yenye kuelekea vyama vya kisiasa SCD na UNC wanaoshtumu uchaguzi wa wanabunge wa mweka, kati yao Evariste Boshab, katibu mkuu wa PPRD. Prezidenti wa chumba akachukua masemi na kufasiria ya kwamba huyu asipofika mahali pa kesi, wakata mashtaka wake hawawezi fasiria lolote. Katika mafasirio yake, walioshtaki waliomba kukataa uchaguzi wa mweka katika jimbo la Kasai ya Magharibi, wanashtumu uwizi mkubwa fanyika katika maeneo ya uchaguzi. Pande la wenye kushtakiwa PPRD walikataa mashtaka hayo yote. Upande wa serikali katika kesi unaomba mashtaka hayo yakubaliwe, lakini yasihakikishwe kuwa kweli kutokana na ukosefu wa ushuhuda, na hapo korti kuu ya sheria ilisukuma kesi kwa kuendeshwa siku nyingine. E, tukibaki hapa mjini Kinshasa, tudulishe kwamba watumishi wa kiserikali wa baraza la bunge la taifa walishambuliwa leo siku ya ine kunako ofisi, kunako ofisi ya kazi judiciaire mtaani Gombe na kundi moja la vijana waliotambulishwa sawa na memba wa PPRD. Matokeo ni ya kuvunjwa kwa gari tatu na kunyang'anywa kwa vitu vya thamani pamoja na simu za mkono mtu mmoja anashuhudia kwamba watumishi hao walisindikiza wenzao kwa kusikilizwa katika suala la uwizi wa zaidi ya milioni moja za fedha za Kongomani na ofisi ya uongozi wa zamani na baraza ya bunge la taifa. Mkusanyiko wa vijana mia tano wa kata kumi na mnane za mji wa Goma ulishimikwa na ulinzi wa kiraia wa jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa kupunguza hatari za nyumbani. Habari ilitolewa leo asubuhi na kiongozi wa shirikisho hilo katika mpango wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni wa ukingo wa raia tarehe moja mwezi wa tatu. Hatari kubwa inabaki ya kuunguzwa kwa jumba mbalimbali, alisema Joseph Makundi, kiongozi wa shirikisho hilo na wakaji wa kijiji cha Yawenda Loko katika lokalite ya Obenge jimboni Mashariki hawafurahishwe na mradi wa kuundwa kwa mbuga mpya inayoitwa ya Lomami. Ni kituo kinachopatikana katika mtaa wa Upala, kilomita mia mbili makumi sita na tano kusini ya Kisangani. Kiongozi wa mtaa anasema mbinu zilipangwa kwa kuhamisha wakaaji hao katika eneo wingine ya aina hiyo hiyo. Mafasirio mengi nawe alis balegamiri gamiri raia wayawende lolo wanaishi kwa mwitu, ni kusema ya kwamba wakaaji hawa wanaishi kwa kutega wanyama, ijapokuwa waliwakataza kuua wanyama hao. Ndio kwa maana wakaaji wa eneo hili wanakataa kuundwa kwa shamba la wanyama. Ngambo ingine inafaa kujua namna gani watabadilisha kazi ya kutega wanyama na kazi zingine, ili wafahamu na kukubali swala hili. Wanaweza kwa mfano kujifunza ufugo wa wanyama na kadhalika labda na kazi zingine, sababu raia hawa ni wenye kuhama kila mara kwa kutafuta chakula. Na kama tulivyosema hapa mjini Kinshasa... Watumishi wa kiserikali wa baraza ya Bunge la Taifa walishambuliwa leo siku ya ine kunako ofisi ya kazidudc mtaani Gombe na kundi moja la vijana waliotambulishwa sawa na memba wa PPRD. Tusikilize moja kati ya watumishi wa, wa bunge aliyefasilia mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. zimekuwa siku tatu, magazeti yameandika juu ya kuibwa mishahara ya watumishi wa bunge la taifa. Mahakama imechukua jambo hilo, na wote waliohusika hasa mwenzetu aliyesaini habari yenyewe kwenye gazeti, naye ali, aliitwa ili asikilizwe na polisi. Kwa kumtia moyo, tulikubali kumsindikiza. Tulipofika tuliona wanatokea kundi la vijana wanaume waitwao kuluna, bila shaka wa upande wa PPRD, kwani wamoja walivalia kofia zenye chapa ya chama cha siasa PPRD, wengine mpia yenye kuchapa hiyo hiyo chapa. Walikuja na mapanga, mawe na kuanza kuvunja vioo vya magari aina bis tulimokuwa. Zaidi ya hayo, wenzetu wa kike walinyanganywa vikapu vyao, mapambo yao ya bijou kuna mama mmoja aliyepoteza shenete yake na maherena zake kwenye masikio za thamani ya dola za Kimarekani mia tano. Kwa bahati nzuri, polisi ilikuja haraka, kisha muda kidogo walikamatwa wawili kati ya hao. Tulivahamiwa kwa sababu tu tulimsindikiza mwenzetu aliyelaumu hiyo kuibwa kwa mishahara yetu. Ushuhuda wa mtumishi mmoja wa kiserikali wa baraza ya bunge la taifa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Michel Kifindangoi. Kwa upende wingine ni tangu siku mbili ndiyo hakuna masomo pa Mwene Ditu, muji unaopatikana kwenye umbali wa kilometa mia moja makumi tatu kusini ya Mbujimai, jimboni Kasaya Mashariki. Kisha mashindano ya siku saba ya semestri ya kwanza, wanafunzi hawafike wa shuleni, wanasema wanapata pumuzika siku chache. Wakuu wa sekta wanaomba kuanzishwa haraka kwa masomo. Taarifa ya Ali Bukasa wa Radio Tutante inasomwa na Fiston Ngoma Mayabala. Wanafunzi wamepunguka kwenye shule mbili za msingi ambazo zinapatikana katika kijiji cha Mweneditu. Wanafunzi wanaonyesha kwamba kisa cha hayo matokeo ni uchovu wa mtihani muda wa siku saba. Shule zimoja zimetangaza kwa wazazi ya kwamba hakuna mapumziko baada ya mtihani na kuongeza ya kwamba wanafunzi wa darasa la sita watapata malipizi ikiwa kwamba watafanya siku ina bila kwenda shuleni. Hadi sasa hakuna wazazi wanajitokeza. Kulingana na hali hiyo, inspekta Ausikai na shule anaomba wazazi kuwarudisha watoto shule. Leni, aliongeza kusema ya kwamba hakuna mapumziko kabla ya mitihani na kisha siku kuu ya Pasaka. Mizozo kisha uchaguzi uliopita ulichukua muda za siku makumi mbili na mbili na kuvuruka mipangilio ya shule. Kulingana na wanafunzi wanaonesha ya kwamba wakuu viongozi wao wanakimbilia kumaliza mipangilio yao, lakini hawatiye nukta kwa wao kuelewa somo. Fisto Ngoma Mayabala, huyo akisoma kutoka Uvira, taarifa mwenzetu alibukasa wa radio tutante kwa kifupi, sikukuu ya kimataifa ya wanawake ni tarehe mnane mwezi huu wa tatu mwaka tunao, ikiwa imebaki siku saba. Waziri wa wanawake na jamaa anahakikisha kwamba mwaka tunao sawa vile miaka tatu iliyopita, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itatumia vikwembe kwa kufasiria swala litakalozungumziwa lenye kuhudumia uhuru wa wanawake wa vijiji kwa kupinga njaa na ukosefu. Lakini Bi Mari Ange Lukian anaomba kuwa mecho wazi kwa kuepuka mabaya yote yanayojitokeza siku kuu ya wanawake ulimwenguni. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu. Tunawazuisha kwamba ugomvi katika uchaguzi uliopita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wana memba wengi wa vyama vya kisiasa walifika wakiwa wengi leo siku yaine, ya nne kunako korti kuu ya sheria pamoja na wapandelevu wa wagombea wenye kesi yao iliendeshwa, ilikuwa kwa kuunga mkono uchaguzi wa katibu mkuu wa PPRD Evariste Bouchard unaopingwa na vyama viwili vya siasa, chama cha UNC na cha ISID. Na mkusanyiko wa vijana mia tano wa kata kumi na nane za mji wa Goma ulishimikwa na ulinzi wa kiraia wa jimbo la Kivu ya kaskazini kwa kupunguza hatari za nyumbani. Habari ilitolewa leo asubuhi na kiongoza shirikisho hilo katika mpango wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni kingo wa raia tarehe moja mwezi huu wa tatu, na imebaki siku saba kwa kufikia sikukuu ya kimataifa ya wanawake ya tarehe mnane mwezi huu, waziri wa wanawake na jamaa amehakikisha kwamba mwaka tunao sawa vile miaka tatu iliyopita, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itahudumia uhuru wa wanawake wa vijiji kwa kupinga njaa pamoja na ukosefu oka pie, oka pie.