Jimboni Ekuater, zaidi ya watu 315 kati yao wanawake na watoto wa umri wa chini, wanakosa makao tangu Jumatatu Pabikoru. Nyumba zao zilivunjwa wakati wa mapigano kati ya makabila mbili, zilizofia udongo na majengo. Wahanga wanaomba usaidizi kutoka wakuu wa kiserikali wa taifa kama vile wajimbo na wakuu wa shirika za kibinadamu. Msimamo wa wanabunge wa upinzani wanaopinga kuhudhuria katika baraza ya bunge la taifa haupo wazi. Wa moja kati yao walishiriki kwa mara ya kwanza jana siku ya ine katika kikao cha baraza ya bunge la taifa. Na ujumbe wa wajuzi kutoka Kinchasa unapatikana ziarani mwa kazi jimboni Kivu ya kusini kwa kuchunguza namna ya kupunguza idadi ya juu ya ajali katika mabahari ya Kivu na Tanganyika. Wakati huo wenyeji wa vyombo vya usafirishaji kupitia njia za maji wanapendekeza ujumbe huo utazame pia namna ya kuondosha mchanga katika bahari hizo na kushimika moja kwa moja alama mbalimbali kwa kuepuka ajali. Oh, Pabikoro katika jimbo la Ekuateur zaidi ya watu 315 kati yao wanawake na watoto wa umri wa chini wanakosa makao tangu Jumatatu. Nyumba zao zilivunjwa wakati wa mapigano kati ya makabila mbili zilizofia udongo na majengo yao, kwa mjibu wa Kamil Nkumu Luanda, kiongozi wa kamati inayopinga usumbufu Pabikoro. Kituo cha sheria cha Mbandaka kilikomesha suala hilo lakini uamuzi unachelewa kutimizwa, ndiyo ilipelekea hasira ya pande iliyoshinda kesi. Upande wao wahanga wanaomba usaidizi kutoka wakuu wa kiserikali wa taifa kama vile wa jimbo na wakuu wa shirika za kibinadamu. Mmoja kati yao wanafasiria mbele ya mikrofoni ya Rejin Boku Manzangu: hatuna makao na tunalala nje tangu tarehe kumi na nane mwezi wa pili, siku ajali ilitukia. Hatujapata usaidizi wowote mchana, tunabaki chini ya jua na usiku, katika tatizo nyingi hatujue tujielekeze wapi. Kila mmoja kati yetu alikuwa na nyumba moja peke yake. Hatukufanya chochote, na hatupo wa jamaa la Ebengo wala la Yoka. Kwa hiyo tunaomba usaidizi kwa watu wote wa moyo mwema kutusaidia hata na hema, wala kwa vifaa vya kujifunika, hatukose chakula, ila kuna hatari ya magonjwa mbalimbali. Tunaalika shirika za utetezi wa haki za binadamu kushughulika na swala hili sababu tuna pia haki za kuishi kama vile Mkongomani yote Intamba alisema anakosa usaidizi wowote kwa wanga hao, lakini tayari aliarifu kuwa ngazi za juu kuhusu swala hilo. Msimamo wa wanabunge wa upinzani wanaopinga kuhudhuria katika kikao cha baraza ya bunge haupo wazi na unaombwa kufasiriwa. Kundi moja la wanabunge hao lilihudhuria kwa mara ya kwanza katika kikao cha jana siku ya ine cha baraza ya bunge la taifa Wamoja kati yao walihakikisha katika tangazo ya pamoja kwamba wataendelea kuhudhuria katika mikutano ya baraza ya bunge la taifa. Ukweli utajulikana siku zinazokuja, kutokana na kuwepo wala hapana kwa wamoja na wengine katika kikao cha baraza ya bunge la taifa. Taarifa ya Dona Madimba inasoma studioni nawe Alice Balegamire. Hakika na siyo kupitisha kipimo, sababu inafaa tukumbushe ya kwamba siku hizi wazo la Chisekedi kuhusu kuhudhuria kwa wanabunge wa ya upinzani kunako mikutano ya baraza la bunge halijabadilika kiserikali, kutokana na masemi ya washiriki wake, sio bado wakati wa kuhudhuria katika kazi za serikali kutoka uchaguzi ambao wanashitumu, hali ambayo inagawa chama cha kisiasa ya UDPS. Lakini Martin Fayulu, mmoja wa waliotoa wazo ya kuhudhuria, katika mikutano ya baraza la bunge anafasiria na kusema kama Chisekedi hawezi kataa maneno aliyoyasema mbele na ni swala kuhusu heshima yake. Kuhudhuria kwa wanabunge hao katika mikutano ya baraza ilisindikizwa na tangazo lililosahishwa hapo pia. Martin Fayulu alisema kama hawatahudhuria katika hali ya mzaa, ana matumaini kwa utashi mwema wa wenzake wanabunge kwa kushinda katika mpango wao, lakini kuna jina makumi mbili na ine peke yake za wanabunge waliosahihi tangazo lao. Pia, jina kama vile Serge Mayamba Diomindongala, wala tena Roger Lumbala hazipo katika tangazo. Mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulikuwa na upotofu mwingi wenye uwezo wa kupinga ukweli wa matokeo yaliyotangazwa na tume ya taifa huru seni ya uchaguzi, lakini siyo sawa kusema ni jukumu ya seni peke yake. Ndivyo ulihakikisha leo siku ya tano utume wa taifa wa uchunguzi wa uchaguzi wakati wa mkutano na wapasha habari kwa kutangaza ripoti ya mwisho ya uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi wa tarehe makumi mawili na mnane iliyopita Novemba iliyopita. Shirika zilizoshiriki katika utume huo, kati yazo Renosec, Kafco na Rock yani pando, hizo zote zilizoshiriki zina jukumu hiyo. Sikilizeni mafasirio ya Emmanuel Kazadi, kiongozi wa mkusanyiko wa uchunguzi wa makanisa mbalimbali Rock na msemaji wa utume huyo Maseme yake alichukuliwa na mwenzetu Michel Kifindangoi. Munajua kama liwali wa jimbo ya Bandundu alijiuzulu na sheria inalazimisha kuandaa uchaguzi katika siku makumi tatu zenye kufuata. Ni ya muhimu na komisheni ilikutana na ni kutoka kusudia waliochukua, ndio tutawajulisha na wajulisha pia kama kesho, tarehe tatu mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili seni inaeneza mwaka moja tangu iliundwa. Mwaka moja ni mingi, sababu tulitumika kazi nyingi, na pia ni chache kwa kusema kama tulishaelewa mambo yote, na sasa tusikilize kiongozi wa mkusanyiko wa uchunguzi wa makanisa, Emmanuel Kazadi, msemaji wa utume huyo. Masemu yake alichukuliwa na mwenzetu Michel Kifinda Ngoi. Tunajua kama serikali ilikamata hatua mzuri ya kutoa msaada wa pesa kwa kutayarisha uchaguzi. Alipana gisi lakini ilifika nyuma kwa ngambo ya vifaa na kwa ngambo ya bunge, kama vile ripoti inasema. Nitangia miaka tano ndio shorti kwa kuunda mipango ya sheria yenye ingeliweza saidia mipango ya uchaguzi, njia zilizofikisha kunako matangazo ya uchaguzi. Lakini tunasema hivyo makosa iliyo haribu ukweli wa uchaguzi ambao leo inaleta tatizo. Tunawatuma tena kurudilia mipango wa Wakati tunasema mazungumzo ya washiriki Concertation de, des acteurs, voilà, Ujumbe wa wajuzi kutoka mji wa Kinshasa unapatikana ziarani mwakazi mjini Bukavu jimboni Kivu ya Kusini, kwa kuchungua namna ya kupunguza idadi ya juu ya ajali katika mabahari ya Kivu na ya Tanganyika. Kiongozi wa kundi la merkebu wa uongozi wa usafirishaji wa njia ya maji anasema ataendesha uchunguzi mkali kwa kuruhusu usafirishaji usio na hatari nyingi ya kuzama. Nao wenyeji wa vyombo vya usafirishaji kupitia njia za maji wanapendezwa na uchunguzi huo, lakini wanapendekeza utazame pia namna ya kuondosha mchanga njiani wa maji na kushimika moja kwa moja alama mbalimbali mbali kwa kuepuka ajali. Maelezo mengi nawe, Jean Kasami, kutoka mji wa Bukavu. Ni baada ya kutambua kwamba chali zimezidi kiasi kunako ziwa Kivu na Tanganyika, kutokana na makosa ya kiufundi ya mashua, ndio tume ya Wizara ya Uchukuzi na Mawasiliano toka Kinshasa imewasili Bukavu. Kiongozi wa tume hiyo Chikomba Kangaji ameahidia kuendesha uchunguzi bila upendeleo, sababu sifa za wachunguzi zinaambatana na jinsi ajali zitapungua ziwani huko. Kiongozi wa kitengo cha mawasiliano na usafirishaji jimboni Kivu ya Kusini alithibitisha kuwa mashua zote zitachunguzwa bila kupitia zile zinaendelea kutengenezwa. Lakini wenyeji mashua hizo wanajiuliza, nini faida ya uchunguzi wa kiufundi ambao hautahusika kamwe na kazi za kuondoa mchanga ziwani ili mashua zisiendelee kuzama. Kiongozi wa RVF Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini anaomba kitengo chake kipewe mchango wa fedha ajili ya kujihusisha na kazi ya kuondoa mchanga katika ziwa Kivu na Tanganyika. Bukavu akanrna jimboni Katanga, kazi za uvuvi zilianzishwa leo siku ya tano katika mji mdogo Kilwa mtaani Kasenge. Ni kiongozi wa kiserikali Kilwa ndiye aliongoza maandamano wa kiwepo wavuvi wengi. Kwa mjibu wa kiongozi wa kamati ya wavuvu Pakilwa, kiongozi wa kiserikali aliwahimiza kuhusu utimizi wa nyavu za fundo kubwa, lakini alifurahishwa na muda wa kufungwa ulioheshimiwa. Upande mwingine, kiongozi wa wavuvi wa Kilwa alijulisha kwamba mazao ya siku ya kwanza nilikuwa ya chini sana. Jean Toto anasema ni sababu ya kuwepo kwa wavuvi wengi katika sekta ya Mwero. Masehemu yake alichukuliwa na mwenzetu ne Kabena. zaidi makile na kuwa mingi zaidi Asa, ni kwa kuwa kidogo sababu makile kunaongezeka kila mwaka, nombre ya bapeshere kunaongezeka kabisa. Hakuna kazi ingine ile, wanapashwa ku bantu wanapashwa kutumika huko mm -hmm. na zaidi mpaka peshi juu peshi iko naonekana sasa, ni kazi moya iko mwe peshi juu ya nini, hakuna mtu wa kusema andike demande d'emploi njo apate kazi sasa mm -hmm. ni mule bantu kiko naingia juu ya kutumika ile kazi zaidi na em, mm -hmm. na ile tunaona sema njo inashusha production ya samaki. Ikumbukeni kwamba ni tangu tarehe moja Disemba ndiyo kazi za uvuvi zilisimamishwa popote katika jimbo la Katanga, iwe katika mitoni sawa vile katika mabahari, ni kwa kuruhusu kuzidishwa kwa samaki. Oh, kapi. Oh, kapi, hey. Ayu, oh,