majimboni wa Kivu ya kaskazini na kusini, wapiganaji makumi mane na watatu walioshikwa walionyeshwa mjini Goma na msemaji wa serikali Lambert Mende. Kati yao kuna wa FDLR wa Nyarwanda na wakongomani wenye kushirikiana nao. Upinzani wa kisiasa utapeleka pendekezo la kalendari ya uchaguzi kwenye vyumba vya mashirika mbalimbali ya serikali Jumatunayo. Kufatana na wapinzani wanaohusika na uandalizi huo, ni swali la kusaisha kalendari ya seni jambo linalopingwa lopingwa na wingi wa oraisi. Na kaskazini mwa jimbo la Katanga kumeripotiwa kwamba watu makumi wamefariki sababu ya ugonjwa unaozaniwa kuwa shuruwa katika eneo la madini la Kisengo magharibi mwa Kalemi. Viongozi wa afya wananguja kuhakikishwa kwa ugonjwa ili kupata suluhisho oh, Wapiganaji makumi manne na watatu wa FDLR walioshikwa katika operesheni za kijeshi majimboni Kivu ya Kaskazini na Kusini walionyeshwa kwa pasha habari mjini Goma jana siku ya Mungu na waziri wa pashaji wa habari, pia msemaji wa serikali Lambert Mende. Kati ya walioshikwa kuna wa FDLR Wanyarwanda na Wakongomani wa moja wenye kushirikiana nao katika operesheni zile. Watu saba walifariki upande wa FDLR, wane jimboni Kivu ya Kusini na watatu jimboni Kivu ya Kaskazini. Pia maeneo mengi yanaongozwa na jeshi la taifa melezo mengi na we sifa maguru kwa mjibu wa waziri Lambert Mende lengo la operesheni hiyo ni kuwapokonya silaha kwa nguvu waasi wanyarwanda kupitia kuwakamata mateka ama kuwashurutisha kujiripoti kwa nguvu ila si kuwaua tu. Yeye kaongeza kama waasi wale wote watapelekwa mbele ya sheria, wale wanyarwanda watakamatwa kama vile wafungwa wa vita na wale wakongomani kama vile waasi. Waziri kasema tena kama hadi sasa hakuna uharibifu wowote umekwisha tendeka katika operesheni hiyo na askari wa FARDC wanaheshimu kanuni za kimataifa. Wametuonyesha watu makumi ine na tatu kati yao kuna makumi mbili na tatu wanaojiita Wakongomani na makumi mbili wanakubali kama ni Wanyarwanda na mna maafisa meja wawili kwa jumla inakuwa watu makumi ine na tatu tunapokusanya idadi kutoka Kivu ya kusini kaskazini mwa Katanga na hapa inafanya karibu wa FDLR makumi tisa na tatu ambao walipokonywa silaha kwa nguvu tangu mwanzo wa operesheni tueni. Kama operesheni inaendelea katika tarafa ya Ruchuru na Nyiragongo, na habari kutoka huko Nyiragongo zajulisha kama ni mkaji mmoja aliyeuawa na mwingine kuumizwa katika mapambano. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi kusaka kuhakikisha wapiganaji wa FDLR mtani Uvira. Jumajana, askari wa jeshi la taifa wanaendelea kuwasaka mahali pengine tangu siku ya sita iliyopita. Kijiji cha Karala katika mkoa wa Burini kaskazini mwa mtaa wa Mwenga kilikuwa eneo la pili ambako wapiganaji wa Nyarwanda walishikwa katika operation hiyo ya kuwasaka wa FDLR jimboni Kivu ya Kusini, kama alivyo sema mwenye kuhusika na operation hizo, hakuna mtu aliyeguswa upande wa raia. Pia wa FDLR wamekimbia kigogo Kufuatana na maelezo kutoka duru za kijeshi, shambulizi hilo la kushtukia la Jumamosi asubuhi liliwezesha jeshi la taifa kuteketeza kampi ya FDLR pale Karala bila wahuni kujibu hata kidogo mwenye kuhusika na operesheni za kupambana na wafdlr alisema, matokeo ni silaha moja aka karant set kuchukuliwa, grupe elektrojene moja na jerekani moja ya mafuta ya gari. Hakukuripotiwa hasara ingine yoyote kuhusu kifo cha mtu. Lengo la FRDC ni kwamba wafdlr wasambarishwe hadi kuwapelekea kuchanganyikiwa kiuongozi, aidha kiuchumi. Hata hivyo, wapiganaji FDLR wanatakiwa kujiripoti kupitia njia wazi iliyofunguliwa. Ni sehemu za Lemera, Minembwe, Katala, Mugulu na Kasika, Uvira na Mwenga. Kuhusu hasara dhidi ya raia, kiongozi wa posta Aburinya alisema wakaaji wa Karhala walihamia kijiji jirani na kwamba wamekwisha rudia. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Kama ilivyopangwa juma tunayo ndio, upinzani wa kisiasa utapeleka pendekezo la kalendari ya uchaguzi kwenye vyumba vya mashirika mbalimbali ya serikali. Habari hiyo iliyojulishwa wiki iliyomalizika kisha mkutano wa kutengeneza kalendari hiyo mpya ya vipindi vyote vya uchaguzi. Kufatana na wapinzani wanaohusika na uandalizi huo, ni swali la kusaisha kalendari ya seni, kwani ilitengenezwa bila mapatano, lakini wingi wa rais unawaza kwamba upinzani unapinga katiba. Tarifa Mimi Engumba Mulongo, usomi wake studioni na Bili Ivan Lutumba. Upinzani unabainisha kwamba ni muhimu kwa wakati huo kubadilisha kalendari ya uchaguzi kutangazwa na seni ili ikuwe kalendari yenye kukubaliwa na wote na yenye kuwezekana kufaniwa. Kulingana na masemi ya bwana Joseph Olingankoy, mwenendo wa upinzani unaambatana na kazi yao sisi sikuenda si kinyume na katiba, ukaangalia katika katiba, upinzani unakuwa na haki zake sawa kufuatilia kazi ya serikali. Sisi tunaonyesha tu seni pendekezo zetu kwake. Ye yeye, Gaston Msemena, mwana memba wa wingi wa urais, upinzani umeenda kinyume na katiba. Tulikubali kwamba seni iko na uwezo wa kutangaza kalendari ya uchaguzi. Ni kweli tumekuwa katika usiasa na kazi inapaswa kusoga mbele, lakini upinzani sikuwa na uwezo wa kutengeneza kalendari yingine na siwezi kwa kukubali, kwani upinzani wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia ambaye ni kuwa katika vituo vya serikali kutokuheshimu sheria wao pia kukubali, maana yake wanatafuta kitu moja na kingine kenye kuwa mbalimbali mbali. Wanaenda kweli kweli kinyume na sheria za Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Ngambo yake seni si kupenda kusema neno hata moja kuhusu pendekezo ya upinzani, wakati wanasubiri kupokea pendekezo zote hizo siku ya pili juma tunayo Wilani tori liwali wa jimbo la mashariki na wanabunge wa moja hawapatane kusu kutimizwa kwa kibarua cha tarehe ni mwezi wa pili lopita cha waziri mkuu makamu pia waziri wa mambo ya ndani chenye kuelekea kutimizwa kwa mpango mpya wa mitaa na maeneo ya chini. Liwali jomba manisa na waza kwamba kutimiza kwa rafla zimio ya waziri Evaristo Boshab uenda kutasababisha ukosefu wa wafanya kazi. Anapendekeza kusimikwa kwa uongozi wa pamoja kati ya misawasasa wa wilaya na kiongozi wa mji wa Bunya anayesimamishwa kazini na wengineo, pendekezo lililokubaliwa na wanabunge wa moja wa wingi wa rais kisha mkutano wa salama aliyeongoza siku ya sita iliyopita pa Bunya. Lakini wanabunge wengine wanamshtumu kupinga katiba. Melezo mengi na we sadiki Abubakar toka asubuhi hii ya Jumatatu tatu kamisa ya wilaya Ituri bwana Robert Moemba Vundwawe alikuwa kama kawaida kwenye ofisi yake ya kazi akitumika kamilifu. Hali hiyo moja ilionekana kwenye ofisi ya mji mahali sultani wa mji bwana Fimbo Lebilie alisimamia mkusanyo ya viongozi ya makarta kama kawaida ajili ya usalama ya mji. Hii hali inaenda kando na kibarua ya mwaziri nchini au shikae na mambo ya ndani aliisimamisha kazi ya maeneo kama wilaya na bwana Bamanisa Sitebwa Saidi liwali waji mbo anasema kuwa hawa viongozi wa zamani hawatatikisika. Haya mambo hayastahili uwasiwasi, aliongeza mbunge Dundanga Kavariose, mwanachama ya PPRD anaweza anawaza kuwa liwali wa jimbo ni msema kweli. Upande mwingine, mbunge Abdala Penimbaka naye mwanachama ya PPRD hakubali haya mambo, akinena kuwa liwali wa jimbo anastahili kuheshimu sheria ya nchi mbele ya kusafiri kwake kwenye mji mkuu ya Kinshasa. Bamanisa Saidi alisema kuwa haya neno yanastahili kuongelewa kati yao waliwali wali ya majimbo yote toka Bunya. Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Tujelekee de kaskazini mwa jimbo la Katanga, ambako kumeripotiwa kwamba watu makumi wamefariki sababu ya ugonjwa unaozaniwa kuwa shurua katika eneo la madini la Kisengo, magharibi mwa Kalemi. Viongozi wa afya wilayani wana ngoja kuhakikishwa kwa ugonjwa ili kutoa suluhisho inayostahili. mafasro mingi na we François Xavier Mibe ni sultani wa muji wa Musandwa anayetoa lalamiko kuhusu ugonjwa unaotukia Kisengo. Leo asubuhi kumefariki watoto wawili kati ya wale walio wagonjwa. Sultani huaminisha kuwa ni jumla ya watoto makumi mane wamekwisha fariki mnamo mwezi wa pili. Duru yengine inayohuhakika utangazia kufariki kwa watoto makumi tano na nane kwa kile kinachoitwa kuwa magonjwa ya suluba. Sultani Kabeja Manda amenena tena, watoto wanavuka kwa wingi sana, hata makumi tano wanazafika tanda, hali iko ya mubaya. Sultani huyu utangazia pia ugonjwa unakumba watoto eneo kubwa la miji ambamo wengi kati ya watu uishi wengi pamoja, leo hii wanahesabiwa watu elfu kumi na tano mia saba makumi tano ambamo wengi ni wachimba madini. Wagonjwa wanapata matibabu kwenye senta ya mji. Ijapo hiyo mganga mkuu wa wilaya Tanganyika Adalber Ngandwe uhakikisha kuweko kwa suluba eneo hiyo, ila anatoa angalisho kuweko kwa magonjwa yengine inayotoa upele mwilini kama vile suluba. Tujulishe kuwa kundi ndogo ya waganga wanaendelea kufanya uchunguzi eneo ya Kisengo kabla ya kutoa ripoti kamilifu. Na ripoti tokea Kalemi, mimi ni Francois Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Kapi. Hatimaye, kuna vyombo vipya makumi matatu vya kurahisisha mwenendo bora wa magari barabarani mjini Kinshasa, habari inayojulishwa leo na Therese Iza Kirongozi, muundaji wa vyombo vile. Vyombo vimoja vimekwisha kuanza kazi tangu leo mjini Kinshasa, kinasimikwa pa Kintambo magazin barabarani ni 24 Novembre, Rond Point Victoire. Kufatana na, na Terese Iza, alisediwa kifeza na serkali ya Congo kupitia mfuko wa kuinua viwanda FPI. Kwake yeye, kusimikwa kwa, kwa vyombo vile kutaraisisha kutoa kazi kwa zedia vijana F na moja mjini Kinshasa. Tumsikilize mbela ya microfone ya Emmanuel Imbanda tukafika mshimika mashini makumi matatu yenye kuongoza mwenendo wa magari barabarani hapa mjini Kinshasa tutaunda kazi juu ya vijana elfu moja na makumi matano na gisi mnajua nchini mwetu tuna hasa na shida kubwa juu ya kuunda kwa kazi juu ya vijana na wenye watafanya kazi sisi sikuwa lazima na watu wenye kuadibishwa katika masomo makuu kwa mfano juu ya kiufundi tuna lazima ya wenye kumaliza miaka matatu ya masomo makuu au university lakini juu ya kufuatilia mwenendo wa kazi kila mara, kuna lazima tuya vijana ambayo wanakuwa na cheti cha taifa chenye kuhakikisha kumaliza kwa miaka sita ya masomo ya kiufundi katika sekta ya kisekondari. Mwisho wa habari zetu. <laughs>