Habari zetu Jean Desire Kanyama. y Hey, moja pendekezo ya azimio makumi mawili na moja makumi ine na saba ya baraza usalama ya umoja wa Mataifa ni kutayarisha mipangilio ya kuondoka kwa monisco katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa monisko alifasiria azimio ile ya mpya Leo siku tatu hapa mjini Kinshasa. Mkutano mkuu waine wa ine wa muungano wa nchi za Ulaya na bara la Afrika ulifunguliwa leo siku tatu mjini Brussels. Maraisi wa bara hizo mbili wana siku mbili kwa kufikiri kuhusu namna ya kukaza uhusiano kwa kufikia ustawi na amani ya watu. Idadi ya wagonjwa wa kolera imepanda katika bonde la Ruzizi kusini ya mji mdogo wa Sange katika jimbo la Kivu ya Kusini wagonjwa wapya makumi mawili walihesabiwa kwa muda wa juma moja na kuongeza hivi idadi ya mwezi wa oh, pili ya wagonjwa mia tatu. Moja ya pendekezo ya azimio ya mpya makumi mawili na moja makumi na saba iliyochaguliwa na Baraza ya Usalama ya Umoja Mataifa ni kutayarisha mipangilio ya kuondoka kwa MONUSCO katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa MONUSCO alifasiria azimio ile ya mpya Leo siku ya tatu pa mjini Kinshasa, wakati wa mkutano wa kila juma kati ya mashirika Umoja wa Mataifa na wapasha habari, Martin Cobler anafasiria mbele ya mikrofoni mikrofoni ya ino saulinga, Monisco itaondoka nchini Kongo polepole na vitadumu ijapo hivyo, itakuwa vema kuwa na maoni nzuri na kujiwekea mbino fulani na kuwa na mawazo ya kutambua kama hatutakuwa milele. Ni haya ndiye lengo la kazi tuko tunafanya na tuna lengo kabisa ya kurudisha kimya na kustawisha nchi na kurudisha kabisa kimya na usalama. Tutaweza kusungumuza na kuwasiliana na shirika la raia na serikali hata na wenye kutuunga mkono nchini. Tunajua kama siku ijayo ya Umoja wa Mataifa ni kujenga na kuelewesha RDC kazi na kutafuta kabisa kuimarisha aya kimya na usalama mahali popote. Ndiyo mkazo na mradi wa azimio tunayo kwa sasa ni kutafuta kufanya nchi itakayokuwa imara kabisa kufanya mabadiliko kunako jeshi na makazi mbalimbali za usalama na kupata jeshi itakayokomboa brigede ya intervention tunayo kwa sasa ni kusema kama itadumu, kwani ni matua ambaye tuku tunaazimia kutimiza. Upande mwingine, mwenendo wa watu unaripotiwa tangu siku mbili pa Lulingu, Lulingu na kisasa katika mtawa Shabunda, kilomita mia tatu kusini magharibi ya Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Kwa mjibu wa kiongozi wa kiserikali wa Lulingu, wahami wanakimbia mapambano kati ya pande mbili za kundi la silaha rai raia Mutomboki katika vijiji vya Mbese na Lumba katika barabara Bukavu Shabunda. Taarifa ya Emil Sadiki wa Radio Mutanga ya Shabunda mengi kutoka Kindu na nadiedene tumba mobili Kufatana na kiongozi wa kitongoji hiki, gundi la mwisho la wakimbizi liliwasili jana ikitokea kuvijiji Mbese na Lumba kwake Ariete Wabaka. Wakimbizi hao walikimbia kujiingiza ya wanamgambo raia mtomboki wa gundi sisawa ndani ya vijiji vyao. Kwa ng'ambo yake, wanamgambo hawa wastumwa wakimbizi kushirikiana na gundi ingine adui yenye kuitwa Alexandre. Kufatana na presidenti wa gundi la raia labaliga wakaji wa vijiji hii wakimbia kuwepo ya raia mtomboki pakisuka zaidi ya kilometa makumi ine na kisasa hapa wanamgambo hawa walikamata na kupiga vikali watu makumi mbili wanaume hawa waliachwa kisha malipo ya kiasi cha pesa elfu makumi mnane habari hizi zote zilihakikishwa na administrator wa teritori ya Shabunda Daniel Eleko Nsala aomba pa wanamgambo kuacha silaha chini na kujiingiza ndani ya mwenendo ya kuingia katika maisha ya kiraia. Na katika mtaa wa Fizi, mji wa, wa madini wa misisi unabaki bila wakaaji wake wanaokimbia usumbufu wa kijeshi. Kiongozi wa shirika la raia anasema anashangaa na kimya serikali ya jimbo kuhusu yenye kufanyika pa misisi. Hali inatokana na shambulio ya wamaimai ya tarehe kumi na kenda mwezi wa tatu uliopita iliyopelekea kuoa kwa watu watatu miongoni mwa wanajeshi wawili wa, wa FARDC na kuumizwa kwa watu wanne kati ya raia mengi. Na Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Yule mjeruhiwa vikali alipelekwa kunako hospitali kuu ya Uvira juma hili, duru za mahali usema kuna uwezekano wa kumtuma mjeruhiwa kwenye hospitali yenye ujuzi zaidi ya ajili ya matibabu ya kweli. Habari kutoka wanajeshi wa FRDC huko Fizi hujulisha kuwa maeneo ya Kiringe, Talama, Yungu na Kazimia pembezoni mwa ziwa Tanganyika yako katika mikono ya wapiganaji wa Mai Mai mai ya Kutumba, na kwamba itilafu za wiki iliyopita zilitokana na maelewano madogo baina ya wapiganaji Mai Mai mai na watembeza chombo. Taarifa toka idara za upelelezi za kijeshi huko Baraka husema kuna makundi ya maimai ya kutumba kando ya ziwa Tanganyika kati ya Tanzania na vijiji vya Talama na Yungu. Kamanda makamu wa rejima ya elfu moja na ine Kanali Anafose Baburwa alieleza kuwa upelelezi unaendelea ajili ya kuelewa ikiwa watembeza vyombo hawachangie pia katika usafirishaji wa silaha na risasi. Msemaji wa kundi la ya kutumba upande wake alisema kuwa wapiganaji wao wako katika harakati za kujielekeza nafasi ya kukusanyikia wakisubiri jinsi watajiunga na FRDC kutoka Bukavu. Mimi Jean Kasami kwa niaba ya Redio Kapi. Mkutano mkuu wa nne wa muungano wa nchi za Ulaya na bara la Afrika ulifunguliwa rasmi leo siku ya tatu mjini Brussels. Jambo linalozungumziwa ni kuhusu kutolea watu uwezo kwa kufikia ustawi na amani. Marais wa bara la Ulaya na la Afrika wana siku mbili kwa kufikiria namna ya kukaza uhusiano katika sekta hizo. Mwenzetu Kelinkute Kute alituandalia tangu Brussels taarifa inayosoma Sidoni. Nawe Karinda Musu. Wazuriaji wengi walichukua masemi leo kwa mkutano. Akichukua masemi wa kwanza, kiongozi wa baraza la Ulaya amesema kwamba mada inayochaguliwa yenye kuelekea usalama na mipango ya kazi inajibu kwa mahitaji ya wazaliwa wa Afrika na wale wa Ulaya. Kwake Herman Van Rompuy, muungano wa nchi za Ulaya na za Afrika wataungana kwa kushinda matatizo yenye kusonga bara hizo mbili, pia ulimwenguni. Kiongozi wa kamisheni ya Ulaya ametia mkazo juu ya ushirikiano wa sawa. Kwake yeye, bara hizo mbili nyingine zinapaswa kufaidishwa na ushirikiano huo na kuendesha mahusiano ya kisiasa, kiuchumi na kati ya watu. Kwa upande wa Afrika, kiongozi wa muungano wa nchi za Afrika ndiye alichukua masemi. Nkosazana Dlamini Zuma amefurahishwa na uandalizi wa kikao hicho na kutamani bara hizo mbili zishughulikie kwanza matatizo ya usalama yenye kushambulia bara la Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aliyehudhuria pia mkutano amesifu ushirikiano huo. Jueni kwamba zaidi ya marais makumi manne wa Mwanzo ja na, na, wa na mambo ya kigeni jana siku ya pili mjini Mbujimai kwa kampeni ya kuuzisha kwa nguvu vitambulisho vya wachuruzi na watimbaji wa madini. Kampeni ile inaongozwa na waziri jimboni wa madini, alienda binafsi katika duka Vadiam katika mtoa Jilu akisindikizwa na askari polisi pamoja na wanajeshi mengi. Nawe Esther Ndalafila kuuzisha kwa shurti kwa cheti lenye kuleta ruhusa la kununua na kuuzisha alimasi kulifanyika na bidii. Askari polisi, askari jeshi na waziri ya usikaye na madini walistusha mchana wanunuzi wa alimasi kwa nafasi la kazi ndani la soko ndogo la alimasi. Wakazingira fasi hii muda wa saa nne kwa kusaidia gundi la waziri lifanye kazi la uchunguzi. Wanauzisha cheti la wachimba madini na bei la dola kumi, na ila wanunuzi wana kwa dola mia moja. Joseph Kazadingoi waziri ya usikai na madini husema kwamba bila kutisha watu 20 muda wa miaka sheria inatoa wakati wa kuuzisha. Wachimba alimasi na wanunuzi wa alimasi walipendelea kuuza cheti hii kubei la franga la Congo elfu mbili. Mmoja wao husema kwamba uziisha sheria gani lenyi kuruhusu wanaswe watu kwa sababu ya kulipa kodi walituzingira tangu saa tano ya mchana, mbele ya kutoka umeleta usanga la Kongo mia tatu, mia tano, elfu moja kwa askari. Tujulishe kwamba wakati wa kazi la kuzisha cheti kuna watu ambao walinaswa tokea Mbujimai. Ester Ndarafina, Radio Okapi. na idadi ya wagonjwa wa kolera imepanda katika bonde la Uzizi, umbali wa zaidi ya kilometa makumi saba kusini ya mji mdogo wa Sange, jimboni Kivu ya kusini wagonjwa wapya makumi mawili walihesabiwa kwa muda wa juma moja katika mtaa wa afya wa Ruzizi, kwa mjibu wa kiongozi anayehusika na usafi na maji. Wagonjwa wale wanatokea katika maeneo ya Kasumbura, Ndunda, Rusabagi na Sange. Habari imehakikishwa na daktari kiongozi wa hospitali kuu ya Ruzizi Pasange. Kwake yeye, matunzo ya wagonjwa wale yanafanyika kutokana na usaidizi wa Medecins Sans Frontieres Holland. Anafasiria mbele ya mikrofona, Gilbert Kuangaba Jugu wa redio ya maendeleo ya Sange. Ya de ka... watu wanaendelea kukumbwa na kipindupindu. Kwangu mimi ni sababu ya kutoheshimu kanuni za usafi. Sisi watumishi wa afya tulihimiza wakaaji, tukiungwa mkono na washiriki wa moja sa wa vile MSF na Oxfam, lakini kuna baki sasa kazi ya wakaaji. Hakika kuna matatizo kwa kusafisha maji katika eneo letu la afya. Maji tunayotumia hapa sio safi na hali hiyo inazuia nguvu ya dawa yenye kutiliwa katika maji ndio sababu ugonjwa wa kipindupindu unaendelea kukumba watu. Wagonjwa wale makumi mawili wanaongeza idadi ya, ya wapya mia tatu waliohesabiwa mwezi wa pili uliopita.