Okapi. Habari Zetu. Dunia Mukunda Milimba. Wapendo wasikizaji wa Habari Zetu katika lugha bora la Kiswahili karibuni na aksanti kwakua na sinjani Mwanga. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa ni leo ndipo waganga wenye wa kutumika katika hospitali za serikali walianza mgomo wa kazi yawo. Mengi mutaafata baadaye. Mabikira wa kundi la dini Katolika litose sede la Congregation de Charité de Marie, jimboni Kasai ya Magharibi wanatoa mwito ili usaidizi upewe kwa orfelina ya Mikalai itumike vizuri. Kinshasa, kundi la wanabunge la taifa zaidi ya mia tatu, wa kundi la uraisi wa umoja na wenye wa kuwawunga mkono wapo katika semina ya kubadilishana maoni tangu leo hapa mjini Kinshasa. Oh, naam. Habari kamili. Kinshasa, waganga wenye kutumika katika mahospitali za kiserikali walianza leo siku ya kwanza mgomo wao wa wakazi. Wagonjwa walitambua kama wanaachiliwa bila kuzunikishwa tangu kunako hospitali kuu ya Kinshasa mpaka kunako kliniki universite ya Kinshasa kwa kupitia kunako hospitali ya Kitambo, ni kituo cha afya pia cha Ngalema, hakukua hata uchunguzi wa wagonjwa, wala wale huenda kupasuliwa. Lakini kazi ndogo ndogo zilifumuliwa kuendeshwa katika vituo vyote vya afya ya kiserikali. Ripoti ya mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi akisindikizwa na Pegi Ngolela. Kunako hospitali kuu ya mji wa Kinchasa mama Yemo, wagonjwa wote wanaofika kwa kupokea matunzo wanaachiliwa na hakuna hata mtu mmoja wa kushughulika nao. Ofisi za waganga wakuu zipo wazi lakini hawatumike. Mgonjwa mmoja anashuhudia: hawatupokee, tupo hapa, inakuwa sasa karibu saa mbili, mganga hayupo na hakuna mtu anayeshughulika na matunzo yetu. Hali ni hiyo kunako kliniki universitare ya mji wa Kinchasa, ambako matunzo inatolewa kwa idadi ndogo. Kunako kliniki Ngaliema na hata katika mahospitali zingine, ni peke yao wagonjwa wanaolazwa ndio wanapokea matunzo, na waganga ambao wangali bado kwenye mafunzo. Hawa wanashughulika na wagonjwa, na wakati kuna tatizo wanaweza kuwaita waganga wakuu kwa kuwasaidia, walishuhudia wakati huo. Kunako hospitali ya Kintambo, waganga wanatunza peke yao wagonjwa wenye kupatikana katika hali mbaya, alihakikisha mganga Pakasa Papi, mmoja wa wanamemba wa Sinamed. Alijulisha ya kwamba hawatatunza tena na wagonjwa ikiwa wanapashwa heshimu mgomo wa kazi, lakini wagonjwa ambao walipashwa pasuliwa watatunzwa kwake. Mganga pakaza papi waganga watalazimishwa kuwafukuza wagonjwa wote katika mahospitali kama serikali haijitahidi katika siku kumi na kutoa suluhisho. Habari kutoka katika jimbo la Katanga, kama kundi la watetezi kisheria kuna kukorti kuu ya o Katanga pakipushi haitashirika kusaidia wanamemba wa polisi ya kisheria wala waasikari wenye kutawanywa munirazi kuna kwa vituo vya sheria ya kijeshi pa Kipushi. Maoni hayo yalijulishwa katika buku lilotolewa kwa komisa wa distrikti ya Katanga mgu katika kundi la barua ile, wanaomba malipizi pewe kwa askari wenye kutumwa katika vituo vile vya sheria ya kijeshi, kwani bila shaka waweza kumtesa mkili mmoja na watetezi mbili wa kisheria mkili Serge Nkulu, mtetezi wa kisheria pa Kipushi, alioja njiani mwasimu na mwandishi wetu bibi Madeleine Waila. tulibeba mpango ya kusema Hatutasaidia tena bapolisie na bamilite mpaka pale ile mambo ile bataleta. Tunapenda bale batu balifanya kile kitendo cha ki buchafu, sheria ifanye kazi. Kama ni kubafunga babafunge, kama ni kubakondane bakondane, juu mtetezi anastahili heshima, na mwenye aliwatuma na ye apate kumwapiza kufatana na sheria. Tuko nasaidia bapolisie sana na madosie mingi ya bapolisie ya kasa ya mangaribi, mabikira wa kundi la kidini liitwalo Le Seule de la Kongregation de Charite Mari katika lugha Kifransa, wanatoa mwito kwa watu wa mapenzi mema kwa kuweza kusaidia chumba cha kuwalinda watoto wa yatima cha parukia ya kikatolika ya Mikalai payapata kilomita makumitatu na Kananga. Mabikira wali walilisha hayo wiki wenda kumalizika kwa ujumbe wa MONUSCO uliyotembelea mahali pale. Fatana na maoni ya mabikira wale, orfelina yao inakosewa vifaa vingi na hawana hata msaada kamilifu ila, labda unaofikiria kwa rafla. Ripoti ya mwandishi wetu Andre Kambala Mujinai inasoma sidioni. Na Bibi Alice Balegamire, chumba cha kuwalinda mayatima kilifungua milango yake mwaka wa 1116 kikiwa katika ulinzi na usaidizi wa watu wa moyo mwema mpaka mwaka wa 1119. Tangu hapo chumba hicho kinapatikana katika tatizo mbalimbali mbali. kwa sasa kinashughulika na kuwalea watoto karibu makumi tatu wa umri wa mwaka moja mpaka miaka kumi na sita kati yao kumi wanaoenda shuleni kutokana na masemi ya kiongozi wa chumba hicho chenye kuhusika na mayatima wengi kati ya watoto hao ni wachanga sana ambao mama zao walifariki kisha kuwazaa Bikira Marie Antoinette alishuhudia na kuonyesha magumu wanao ikiwa wanaishi bila usaidizi wowote. Alionyesha na kufasiria namna gani wanaishi na kuwalea watoto kwa uchuruzi wa mazao ya mimea ya shamba lao ambao hautoshe sababu chakula ya watoto wadogo kama vile maziwa ni bei kali. Tukumbushe ya kwamba usaidizi wa mwisho chumba hiki kilipokea ni tangu mwezi wa 12 mwaka wa elfu mbili na kumi na moja kutoka kampuni moja la mawasiliano na mjini Bukavu. Ujusha kama hali ya barabara za mji huo zinaharibika sana, hali ambayo inawapenya mioyo ya wenye kutumia barabara hizo. Wakaji wa mji wa Bukavu huenda kujuliza wapi pesa kutoka Foner, mfuko wa taifa huenda kuhusika na ujenzi wa barabara. Pesa zake zinaendaka wapi? Shirika lenye kuhusika na vifaa vya ujenzi wa barabara yana Voiril Ben lilijuisha kama linalo vifaa vya kazi lakini linakosewa pesa kwa kuanzisha ujenzi upya wa barabara. Eneo la kazi kuhusu barabara ya Kibonge, eneo lenye kungojea milioni mia munane ya dola za Kimarekani linachoka kusubiri. Mengi tuyafate na shaka sani. Eneo la barabara katika Avenir Ute Duvira limekuwa mbaya zaidi kuzidia mabarabara za vijijini, ndivyo ameeleza mkazi mmoja aliyesimama mbele ya nyumba yake iliyojaa matope yanayorushwa na magari toka barabarani. Alijiuliza wapi pesa zinalipishwa na Fonere kwa ajili ya kazi za barabara zimeenda viongozi wa kazi za kutengeneza barabara OVD na Foner walitambua kuwa hakika hali ya barabara ni mbaya mjini, aidha vijijini. Kiongozi wa OVD anaomba serikali itoe franka ili naye aendeleshe kazi mwenziye wa Foner alisema amekwisha toa dola elfu mia ine kwa OVD ajili ya kukarabati karabati mufereji kibonge na sehemu zingine za barabara za muji Diedone kuburanwa na hisi kuwa Foner inajitahidi ili kazi ni kubwa, sababu barabara zilianza haribika tangu muda murefu. Licha ya matamshi yote hayo, barabara za mjini aiza za vijijini zinadai zitengenezwe. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba Radio Kapi. Na kwa upande mwingine hali ya usalama si nzuri katika eneo la Minova grupema yenye kupatikana pa Buzi katika mtaa wa kale Jimboni Kivu ya Kusini. Watu wenye silaha za kivita na visu na mikuki na mipanga wanashambulia raia mchana kama vile usiku. Kulingana na hali hiyo ya usalama mbovu na mashambulio kwa raia na silaha, viongozi vya serikali vinaomba na wakaaji wote kuweza kujulisha mtu yeyote mwenye kuzaniwa kutenda vitendo vile vya uuaji. Mengi tuyafate. Na Ezekieli Batumike wa radio communautaire Bumandana hali ya usalama yaendelea kusorota mjini Minova mkoani Buzi ndani ya mtaa wa Kalehe, ambako mabandia wenye kumiliki silaha wanaendelea kuiba vitu manyumbani hata mashambani na kuwaua watu mnamo saa za usiku kama vile mchana kutwa. Siku ya sita iliyopita, mabandia waliendesha kitendo cha wizi ndani ya duka mbili za mahali hawa wakichukua pesa simu za mkononi, hata mavazi mengi, baada ya kupomoa madirisha na msingi wa duka hizo. Kutokana na matamshi yake Meja isha ni safid, akiwa kamanda wa kartie generali ya rejima namba mia moja na tatu mjini Minova, mara wamoja wa watenda maovu hao kushikwa na kutiwa nguvuni, bali wanafaulu kutoroka. Kisa siku chache hii ikiwa imeripotiwa mara mbili, hali ya mwisho ya kutoroka kwa wafungwa ni Placide wa FARDC eh? Alinena kwamba hii inatokana na ushawishi wa walinzi wa jela. Nikiripoti kutoka mijo wa Minova Mtani Kalee, mimi ni Ezekiel Batumike kwa niaba ya Radio Okapi <tune> Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama zaidi ya wanabunge mia tatu wa taifa, wa taifa wa uwingi wa urais walifungua leo semina yao ya kubadilishana maoni muda wa siku mbili. Wanabunge wale wa taifa huenda kushimika pamoja mipango ya kumuunga mkono rais wa jamhuri kunako bunge la taifa siku chache baada ya kushimikwa kwa chumba kamilifu cha bunge lile la taifa. Kwa upande mwingine, wanabunge wale huenda kuchungua hali ya bunge la mbele kwa shabaha ya kuchungua hali mpya ya bunge. Kuchukua Obeminaku, katibu mkuu wa kundi la uwingi wa raisi, aliyoeleza kuhusu semina hiyo. Maoni yake ichukuliwa na mwandishi wetu Asikezibia Tayoro. Swala la muhimu na maarifa ya wingi wa uhaisi kwenye bunge la taifa wakati wa uongozi uliopita. Namna mwanabunge wa wingi wa uhaisi anapashwa kuwa mbele ya ulizo zote za chumba cha mkutano cha baraza la bunge kama vile kuhusu kazi za uchunguzi wa wanabunge, uchunguzi katika kazi yao ili kuonekane tofauti katika ya wanabunge wa wingi wa uhaisi na wale wa upinzani. Jicho kiini cha yale yanaozungumzia katika mkutano wetu, maoni ya Obemina ku katibu mkuu wa kundi la wingi, tafsiriwa na Bibi Komewa Elene. Kuhusu kushimikwa kwa chumba kamilifu cha bunge la taifa Ubeminaku alihakikisha kama uwingi wa urais aona huzuni, kwani uwingi ni wao na niapo, takomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Gima zangu na wandishi wetu. Shiriki nasi Alice Baligamire, Komero Helen, Dunia Mkunda, milima pia. Asante sana, wacha katika mikono ya bibi e, Celeste Ipoli Okapi. Okapi,