Habari zetu dunia mkundani limba. Okapi. Karibuni wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, kama vile imeagizwa na Benki Kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, notenyipa ya pesa ya serikali ziweza kupanwa lakini mbele ya saa sita ya asubuhi mchana kati, benki za uchumi zilikuwa bado na pesa zile na pia hata vyumba vingi vya kubadilisha pesa. Kumesherekewa leo hii siku ya kwanza katika site ya Sange katika bonde la Ruzizi jimoni Kivu ya kusini, sherehe kawakumbuka waliowawa na msiba wa moto tarehe mbili mwezi wa saba mwaka elfu mbili na kumi. Baraza la Bunge la Taifa liliweza kukubali leo ripoti kuhusu uchunguzi wa uchaguzi ulioendeshwa. Ma uchunguzi uliweza kusimuliwa na kuonyeshwa na chumba cha Komisheni ya Uchaguzi Huru kisha maulizo mengi ya wanabunge la Taifa. Habari kamili Kinchasa, kama vile meagizwa na Benki Kuu ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia leo hii siku ya kwanza tarehe mbili mwezi wa saba mwaka tunao Ndipo benki hiyo kuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iligawanya noti nyipe ya elfu moja, elfu tano, elfu kumi za franka za Kongo katika benki ya kiuchumi, lakini ni mpaka kwa upande wa saa sita ya mchana, wakati benki hizo za kiuchumi hazikuwa bado na noti zile, hata pia vyumba vya kubadilisha pesa. Watu hujiuliza sababu gani benki kuu ya jamhuri haikuchukua hatua muhimu, ili bila shaka mpango huo ukamilikwe. Bwana Jean Louis Kayembe au sikai na siasa ya pesa na pia operesheni mbalimbali kunako banki kuu ya jamhuri anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Fula Nadine: ni tayari tulichukua hatua mbele ya wakati. Maana yake Jumajana tulikutana na wakuu wa benki zote wenye kuweka hazina. Siku ya pili iliyopita tulikuwa katika mkutano wa kwanza na tuliendelea majadiliano, lakini kwa sasa benki zote zilitolewa fedha yini tunapaswa epuka dikutenda mbele ya wakati kwa kuepuka hatari ya uharibifu. Mambo iliyo turuhusu kutolea fedha katika mabenki ni lazima inayoonekana katika mikopo, akiba na fedha zini kuondoshwa katika benki. Inafaa kujua kwamba kuweza kutawanya na kugawanya noti hizo mpya za benki ya jamhuri ya Kongo kidemokrasia ni kusema noti ya elfu moja na e, mia tano iliweza kuchukuliwa, weza kuchukua noti ya zamani. Vijueni pia kwamba kila benki inao pia e, kiasi chake cha pesa iliyopewa na benki kuu ya Jamhuri, na pesa hizo u, u, kwa jumla husema kama ni miliarde nane ya franka za Congo yenye kuwa tayari kwa kuweza kugawanyiwa katika operesheni ya kwanza. Jimboni Kivu ya kusini kumesherekewa leo siku ya kwanza katika site ya Sange katika bonde la Ruzizi, sherehe ya kuwakumbuka waliouawa na msiba wa moto tarehe mbili mwezi wa saba mwaka elfu mbili na kumi na msiba wa moto uliosababishwa na gari lenye kusafirisha mafuta ya taa, esansi na kadhalika na kusababisha hivi vifyo wa watu zaidi mia tatu Wakati wa sherehe ya leo hii, siku ya kwanza watu makumi sita na tatu waliopona katika msiba ule na pia jamaa ya waliofariki walihuzunishwa na kutokuweko kwa viongozi kiserikali katika sherehe ile, na kuuzunishwa pia na gisi mpaka sababu mpaka wakati huu shirika SONAS bado kuwalipa. Taarifa ya Gilbert Kwangaba wa Radio Maendeleo Sange inasomwa Sidioni na mwandishi wetu bibi Adolfin Ngoi. Sherehe iliandaliwa pa karta kiayunba kandokando la kaburi ambamo walizika wahanga yapata mia tatu. Ushuda ya waakilishi ya wahanga husema kama wakazi wa Sange hawawezi kusahau siku hii. Franka anasema kama mpaka miaka miwili shirika la bima bado kulipa jamaa za wahanga na walionusurika. Hawa wanakwazika kusitofika kwa viongozi wa jimbo la Kivu ya Kusini katika sherehi jana. Vijana katika hasira walitupia gari ya msiba mawe. Askari polisi na jeshi wenye kutumika pale sange walifiatura risasi hewani kwa kuwasambaliza. Kumbukeni kama moto iliripuka pasange mutarehe mbili mwezi wa saba mwaka elfu mbili na kumi wakati moto gari ya kupeleka ngungula ya mafuta ya taa ilipinduka pamuji kati ya sange ikapasuka na ikasababisha kifo cha watu zaidi ya mia tatu na walionusurika wako makumi sita na ne hapa mjini Kinchasa, misa kwa ajili ya marehemu iliyosomwa leo magharibi kunako paruki ya Notre Dame de Fatima katika mtaa wa Gombe. Na hiyo iliandaliwa na wazaliwa wa Sange kwa kuwakumbuka ndugu na marafiki waliofariki tarehe kumi mwezi mwe tarehe mbili mwezi wa saba mwaka tunao jimboni mashariki kujulisha kama watu makumi mbili waliwawa na wengine ine kuumizwa vikali sana na shambulio liliongozwa na wafugaji mbururu tarehe makumbi na ini mwezi wa sita uliopita, Paangari, eneo lenye kupatikana katika mtaa wa Puko, pa zaidi ya kilomita mia tano kaskazini mwa mji wa Kisangani. Habari hiyo ilijulishwa leo hii siku ya kwanza na shirika la raia inayohakikishwa na kiongozi pia wa distriki ya Bazuele, na huyu anavyohakikisha kwamba kwa upande wake kama zaidi ya jamaa mia moja zilikimbilia katika miji jirani. Ripoti ya Anselme Maswa, usomi wake sijoni na jake Mkonguli. Wambororo waliuwa kwa risasi mfanyabiashara moja kati ya wawili walikuwa wakijielekeza kunako kariera moja kwa kuuzisha bidhaa vyao. Mweni aliyepona alikimbia na akaagiza askari jeshi, na hawa wakafika kuwashambulia, wamoja kati yao walifariki lakini kiisha kukimbilia porini baadaye ya mapigano wa Mbororo walirudi usiku kati kushambulia kijiji Angari na kwa wakati ule wa FRDC walikuwa wameisha ondoka katika kijiji hicho, watu makumi mbili walifariki na ine wakaumia. Habari ilo iliyotolewa na prezidenti ya shirika kiraia imehakikishwa na kiongozi kwa muda wa wilaya ya Bauele. Bonani Mambembe anajulisha tena ya kama raia ambaye ilikimbia makao zao wameanza kurudi polepole pole. Angali, Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Na jimboni Kasai ya mashariki shirika liitwalo ACCA yaani Assistance Chretienne au Centre de l'Afrique katika lugha ya Kifransa, likiwa pia la kutetea haki za binadamu, linaozungushwa na jinsi haki za binadamu haziheshimiwe katika mtaa wa Ngandajika wakati wa safari yake katika eneo lile la Ngandajika mwisho wa wiki huenda kumalizika, kiongozi wa shirika lile ACCA, ACCA alihakikisha kama katika barabara zimoja za Ngandajika kunatiliwa vikwazo na watu hufungwa pasipo sababu na kiolela na kusumbuliwa ovyo na askari polisi katika vitendo vya ovyo. Bwana Charles Kabashadi anajieleza, akitoa mwito kwa viongozi jimboni kushughulikia hali ile mbaya ya wakaaji. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Francois Chibenji. Ver... Kutokea Mbujimayi kwenda na Ngandajika kunapatikana mipaka karibuni ine zenye kuchunguza na polisi, wanaochunguza mambo za barabarani. Kila gari zenye kupita, hata kama zina vieti halisi, polisi wanashurutisha pesa. Cha kushangaza ni nikuona nafasi zinaitwa nyenyempya na nye pabana chileo polisi, pia wafanyakazi wanaochunguza mambo ya wasiliano na transport wanatumika saa 24 kwa ine. Bwako Mulumba unapishana na jimbo letu kuchunguza vieti Saa saba ama saa nane za usiku. Hiyo ni malalamiko yetu vya unyanyasi. Tena tulitambua hali ya kufunga watu hovyohovyo kwa bure, wakiomba pesa kati ya elfu makumi tano mpaka elfu mia moja za Kikongomani. Hapo tuliona hata wamama wenye kuwa na watoto wenye kuwa na hali ya malisho mabaya ama bwati. Pia kuna haki ya mfungaji yenye wanashurutisha wakaaji. Tunaomba viongozi wakamilishe hali hii katika jimbo letu, kwa kuwa tuko katika nchi ya uhaki. Kunako baraza la bunge la taifa, ujulisha kama ripoti ya mwaka kuhusu uchunguzi wa hatua ya mpango uchaguzi uliweza kupokelewa leo na wanabunge la taifa. Ileo siku ya kwanza, ndipo mwandishi wetu Jacques Ive Mulima ambaye aliweza kufuatilia ripoti hiyo alisema kama mafasilio yaliyotolewa na komisheni ya uchaguzi huru iliweza pia kuwawatisha wanabunge, na wanabunge wengi waliweza kuuliza maswali mengi mengi, na kwa upande wa upinzani waliweza kuomba kama komisheni ya uchaguzi huru na chumba kile chenye kuongozwa na Prezidenti Pastor Daniel Mundu Ndangoi iweze kuondoka na kujiuzuru, kwani bila shaka kufatana na hatua iliyofanyikana katika uchaguzi wa tarehe makumi na nane mwezi wa kumi na moja mwaka jana ilikuwa shida sana kwa upande wake. Prezidenti wa baraza la bunge Bwana Minani aliweza kuhakikishia chumba chake kama ataweza kuelezea mengi kuhusu useni baadaye na jana siku ya yenga, maeneo mengi ya mji wa jimbo la Katanga yamekuwa me, uh, bila hata upata moto wa umeme, na kwani maeneo yale yanategemea Afrika ya magharibi kuhusu moto wa umeme, yalikuwa hivi katika giza kubwa. Kiongozi jimboni Katanga wa SNL alisha kama tangu inchi Zambia ndipo hali ile ilitukia, ya kwani Zambia inapana moto wa umeme katika Katanga hasa katika makampuni ya madini. Usiku hiyo kiongozi Asnel Katanga alihakikisha kama wafanyabiashara wa madini walipoteza pesa nyingi sana. Fridole Kumbu anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jan Ngandu. na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Sylvain Matundu na wale wote wali walishiriki nasi dunia y mkunda milembala wapiga asante sana, tutaacha nafasi kwa bibi Pamela Munazo atakaye mpokea Enoki Matundu katika ukarasa wa michezo. Asante magharibi mema, oka pi, oka