Jean hey, tayari ni jambo lenye kufahamika sasa. Matokeo ya muda ya uchaguzi wa bunge wa taifa katika eneo la Masisi jimboni Kivu ya Kaskazini yalitangazwa leo, siku ya pili nyuma ya mchana hapa mjini Kinshasa wapo wanabunge saba wapya wenye huenda kutana na wenzi wao kunako jumba la raia. Jina zao ni punde mwanzo wa taarifa hii ya habari. Ugonjwa wa kipindupindu unaripotiwa tangu mwezi jana katika kituo cha afya cha Nyaka Koma mtaani Rusuru. Ni sababu ya kuwepo kwa wahuni katika eneo hilo la jimbo ya Kivu ya Kaskazini ndio lenye kuzuia kutolea dawa ya maji safi katika eneo hilo la afya. Watu kumi walihesabiwa wote wanapokea matibabu hapa mjini Kinshasa. Ajali za gari zinajitokeza mara tena, wakati tunao katika Boulevard Lumumba, pande la mashariki ya mji. Katika barabara hiyo yenye kutengenezwa upya kwa muda wa siku mbili, watu wawili waliuawa na wengi waliumizwa. Sababu za ajali hizo ni gani? Jibu ni punde katika matangazo yetu ya jioni. Karibuni na usikilivu mwema. Oh, Mwishowe, matokeo ya muda ya uchaguzi wa ubunge wa taifa katika eneo la Masisi, jimboni Kivu ya kaskazini yamejulikana. Ni leo hii nyuma ya mchana ndiyo kiongozi wa seni tume ya taifa ya uchaguzi huo walitangaza matokeo hayo. Wanabunge saba wapya huenda watakutana na wenzi wao kunako jumba la raia. Wanatokea katika vyama vya kisiasa vya UCP, ADI, SNDP, COFEDEC, PANADI na PARECO pape Ufateni hapa ya majina yao yakitajwa hapa ya na mchungaji Ngoi Mulunda katika masemi yaliyochukuliwa na mwenzetu Asken Zigbata Yoro. Matokeo ya munda ya uchaguzi wanavumile taifa wa kituo cha uchaguzi Masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, walichaguliwa Ayabongera Sambura Sambura, François Sadio juu ya daftari ya ICP, Mukiringi na Miina Oswald juu ya daftari ya ICP, juu ya daftari ya pape aksanti. Huyo ni mtungaji Daniel Ngoi Mulunda, kiongozi wa seni katika masemi yaliyochukuliwa na mwenzetu Askin Zigbiatayoho. Upande mwingine, kesi ya Jean Pierre Bemba inayoendeshwa kunako korti ya hukumu ya e kimataifa Palae nchini Uholansi ilisukuma nyuma leo hii asubuhi, ijapokuwa msutumiwa tayari tango tarehe kumi na nne mwezi wa mnane ndio alianza kujitetea binafsi, lakini kwa mujibu wa waamzi, washuhuda wawili waliopaswa sambishwa mwisho wa, wa, wa mwezi wa kenda walipotea. Ni taarifa ya mwandishi wetu Stefani Mopa kutoka la hii. Mshahidi aliyojulishwa kwa namba 0400 akiwa ofisa wa zamani ya usikai na ujasusi wakati wa uongozi wa Patase alisikilizwa muda wa siku tatu mbele ya kukimbia tarehe makumi mbili na ine mwezi wa kenda mwaka tunao. Mshahidi wa pili aliyojulishwa kwa namba 0411 na alichukua ndege la mabao kwa kwenda la e tarehe makumi mbili na tano mwezi nao, na wa kenda mwaka tunao na kusafiri, lakini hakuonekana. Waamuzi wa CPI waliweza hivi kuarifu wa viongozi vya nchi zao, lakini nchi zile hazikujulishwa kiserikali kutambua kama upande wa utetezi wa Jean Pierre Bemba ulipashwa kuwaita mbele ya kurti washahidi wa Jean Pierre Bemba wa Kongomani na pia wazaliwa wa Central Africa. Ewi asubuhi, Mkili Kilulu anayemtetea Jean Pierre Bemba, bemba, bemba alijulisha kama wengi ya washahidi wa, wa Jean Pierre Bemba wanaogopa juu ya usalama wao na jamaa zao, na wengine wanaogopa kuhukumiwa wakati watakaposikilizwa. Jean Pierre Bemba anapashwa kuwaita washahidi makumi tano na kenda kunako kurti ya hukumu ukumu ya wakili wake walijulisha kama kati yao makumi tatu na tano hawana matatizo kwani wanaishi katika inchi zenkuwa karibu na kurti . Nao wataanza kusikilizwa tangu tarehe kumi na tano mwezi wa kumi mwaka tunao. Na washahidi wenye hali ya matatizo wataweza kujieleza kupitia video konferanse tangu Tanzania kunako tribunali ya hukumu ya Rwanda. Ugonjwa wa kipindupindu unaripotiwa tangu mwezi jana katika kituo cha afya cha Nyakakoma mtaani Rutshuru. Nyakakoma ni eneo la uvuvi linalopatikana katika mtaa wa afya wa Binza kando ya mashariki ya bahari Edwar, jimboni Kivu ya kaskazini. Kwa mjibu wa kiongozi wa kituo cha afya cha Nyakakoma, kuwepo kwa wauni huenda kuzuia shirika hizo za kiserikali kutoa dawa ya maji safi katika eneo hilo la afya. Shirika hizo zilihesabu wagonjwa kumi wanaopokezwa matibabu. Taarifa ya Evarist Mahamba inasoma. Sizani nawe Dunia Mkunda Milemba. Naam, yapata watu makumi nane ndio wenye kuvumbuliwa na ugonjwa wa kolera na kuweza kuandikwa tangu tarehe kumi na ine mwezi wa kenda mwaka tunao, mwaka uliopita. Kufatana na maoni ya kiongozi wa senta ya afya ya Nyakakoma, ni watu kumi ndio wenye kuwa chini ya uchunguzi wa mganga, na mmoja wao alifariki akiwa mtoto mume wa umri wa miaka kumi na mbili. Na hali hiyo husababishwa usema, na ukosefu wa maji safi, kwani wakaaji wanalazimishwa kunywa maji ya ziwa, na hiyo ni inahuzunisha sana. Kiongozi wa senta ya afya ya Nyakakoma ambaye alijulisha kama zaidi ya hali ile wakaaji wanatumia maji kutoka mtoni Ishasha, lakini mpaka pale barabara inafungwa na makundi yenye masilaha, na wakaaji wajue wapi watapitia tangu Nyakakoma mpaka Ishasha, na hiyo huenda kusababisha kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa. Aliulisha tena kama mahali panapopatikana hakuna bado kolera. Kiongozi ya senta ya afya ya Nyakakoma aliweza kujuisha tena, kwanza kunako wauni katika eneo lile hakuna gisi ya, ya kugawa dawa ya kusafisha maji, kwani bila shaka hakuna gisi ya kupita, kwa mashirika ya kiutu hayana namna ya kufikia kwa Nyakakoma, na wengine kati ya mashirika walisema hawatafanya kitu. Wakaji wanajulisha kama ukosefu wa misalani ndiyo pia msingi wa kuongezeka kwa kolera. Na ajali, ajali za gari zinajitokeza mara tena. wakati tunao katika boulevard Lumumba, ni katika pande la mashariki ya mji wa Kinshasa. Katika barabara hiyo yenye kutengenezwa upya kwa muda wa siku mbili, watu wawili waliuawa na wengi waliumizwa. Ajali ya mwisho ilikuwa ya leo hii asubuhi. Watu tano waligongwa na gari ya polisi upande wa kata Kingasani. Sababu za ajali hizo ni gani? Mwenzetu Hipolit Kalenga na Belarme Muyangi walituandalia taarifa, tarife inayosoma Sidoni nawe Bili van Lutumba. Kutokujua kanuni za barabara kwa madereva na ukosefu wa ufahamu wa watembea kwa miguu gisi ya kuvuka barabara kubwa ndiyo sababu za ajali katika barabara hii wilayani changu hapa mji Kinshasa. Polisi yosikai na usafirishaji kati za barabara inasikitika na ajali hizi zote. inashutumu tena mazoezi na ukosefu wa udhibiti wa madereva, wanaonyesha tena kama madereva wanakuwa na vieti vyenye kuruhuswa kuendesha gari bila kujifunza vizuri kanuni za barabara. Msuhuda mmoja anasema kwamba ajali yenye kutukia leo ni uendeshaji mbovu wa gari na madereva wawili. Tukumbushe kwamba jana jioni gari moja ya usafirishaji iligonga watu wawili, na mapema asubuhi ya leo watu watano waligongwa nao pia na gari moja ya askari polisi. Kinyume ni watu mbili ukuwawa na tatu kujeruhiwa vikali. Ofisi ya polisi inajulisha kama wenye kuumizwa kati ya ajali hii walitumwa kwenye hospital Roi Baudouin pale Masina na wafu weko pale hospital kuu ya Kinshasa na madaktari wana memba wa shirikisho la utetezi Sinamed kituo cha Holomami wanania ya kusimamisha kazi. Hao wanadai malipo ya marupurupu ya hatari ya miezi miwili. Walichukua azimio hiyo wakati wa mkutano wao wa kawaida jana, siku ya kwanza hapa Kamina, mina mafasirio ya mahitaji yao. Na daktari Jean-Claude Simbi, katibu mtendaji wa Sinamed katika wilaya ya ulumami, yupo njiani mwa simu na mwenzetu Kole Juma Musompo kupata fedha en dehors hiyo ya banganga, ni fedha du gouvernement ekonatupatia banganga mia tano denye banaongeza ku liste ya prime de risque. Mwile banganga mia tano province ya Katanga ilikuwa na banganga makumi saba na tano na mwile makumi saba na tano ile bule ndio tunaongeza ku Holomami. Ile tunaona kinakuwa kidogo kufuatana na bunene ya district ya Holomami. Daktari Jean-Claude Simbi, katibu mtendaji wa Sinamed katika wilaya ya Olomami, alikuwa anjani mwasim nakole Juma Musompo. Huo utakomesha matangazo kazinasema wa shukrani walikuwa nasi. Kumbukeni kwamba ni jambo lenye kufahamika sasa, matokeo ya muda uchaguzi wa bunge wa taifa katika eneo la Masisi jimoni Kivu ya kaskazini yalitangaza leo hii siku ya pili nyuma mchana hapa mjini Kinshasa. Wapo wanabunge saba wapya wenye enda kutana na wenzi wao katika jumba la raia. Ni punde sasa Oka pi. Oka pi. Oka pi.