na kwa muda wa kutosha nchini Kongo, wakuu wa kiserikali wa Kongo wanaoshutumiwa katika ripoti ile wanawaza shutuma hizo hazina sababu, sa, kwa sababu fedha hizo zinatumikishwa na wajuzi wa Ulaya. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakimbizi wengi wa Kongomani wanaosema Kinyarwanda walirudi kwa ghafla katika mtaa Ruturu, jambo lenye kushangaza shirika la Aser pamoja na komisheni ya taifa inayohusika na wakimbizi, ikiwa walirudi katika eneo lenye kudhibitiwa na uwasi. Madereva wananchi wa Zambia, Tanzania na Zimbabwe wanakataa kuingia tangu mwisho wa Jumajana na biashara katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia kituo cha mpaka wa Kasumbalesa jimboni Katanga. Wanasema nikiisha kuo kwa moja kati yao kutokana na hali ya ukosefu wa usalama katika barabara Kasumbalesa Kolwezi. Tuanze oh, na ripoti ya korti ya uchunguzi wa fedha ya muungano wa nchi za Ulaya iliyooneshwa jana siku ya pili, mjini Brussels nchini Ubelgiji, ni kuhusu usaidizi kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Tangu mwaka wa elfu mbili na tatu hadi elfu mbili kumi na moja inaelekea uwezo wa mwenendo wa uchaguzi kuboreshwa kwa sheria, kwa polisi na uongozi wa fedha za kiserikali, pamoja na mwenendo wa kujitegemea kwa maeneo ya chini. Matokeo ya uchunguzi ule yanaonyesha kwamba mpango ya kutosha ikutimizwa vizuri na kwa wakati unaostahili. Ripoti ile inashutumu wakuu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hasa wale wa Muungano wa Nchi za Ulaya. Taarifa ina mengi sijui, ninaoekari nda muso mbele ya wa azina, wa kipeke, wa hito, wa wa ya wachunguzi wa hazina wa kipekee walioitwa na korti ya uchunguzi wa fedha ya Ulaya ambao walibaki muda wa Jumatatu mjini Kinchasa, majimboni Bakongo, Kivu ya kaskazini na ya kusini. Nguvu ya msaada kutoka Ulaya kwa ajili ya uongozi inazuiliwa na ukosefu wa utashi wa kisiasa, udhaifu wa uwezo wa matumizi ya pesa nchini, ambako kazi za serikali zinakosa ustawi. Wachunguzi wa hazina wa hawashote tu kidole wakuu viongozi wa kongomani ambao napashwa kuzungumza nao sana, lakini wanashutumu zaidi wasaidizi wa Ulaya kwa ni shabaha za mipango yao zimekosa mwangaza. Kufatana na wachunguzi, hata kama kamisheni ya Ulaya inajua vizuri uzaifu wa Kongo Kidemokrasia, hawakukadiri vizuri vinyume vya mipango yenye thamani kubwa, ijapokuwa mazungumzo ya kisiasa hayakuendeshwa vizuri kati ya kamisheni hiyo na viongozi wa Kongomani. Tukumbushe kwamba kati ya mwaka wa 2003 na mwaka wa 2011 muungano wa nchi za Ulaya ulitolea jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia ya euro miliardi moja nukta kenda. Asilimia makumi saba za pesa hizo zilitumiwa katika miradi maendeleo, asilimia makumi mawili na tano nukta tano kwa usaidizi wa kiutu pia, asilimia ine nukta tano kwa ajili ya ukingo na siasa to. Wakuu wa kiserikali wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaoshutumiwa katika ripoti ile wanawaza shutuma hizo hazina sababu hakika, sababu fedha hizo zinatumikishwa na wajuzi wa Ulaya ni kupitia msemaji wa serikali akiwa waziri wa, wa upashaji wa habari ndiyo maoni yale tangazwa. ni jukumu ya muungano wa nchi za Ulaya si wa Kongo, alisema leo hii mbele ya wapasha habari. Lambert Mende Masemeke. Alichukuliwa na Innocent Olinga. Kama inajulishwa leo kwamba muungano wa nchi za Ulaya uliongoza vibaya msaada wake, tunashangaa kuona wanatamani kushota pia kidole wakuu viongozi wa kongomani katika hali hiyo ya kushindwa kwake. Tunashutumu kuona korti ya uchunguzi wa fedha ya Ulaya inatamani kuomba jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia itoe ripoti ya uongozi mbaya wa miradi ya maendeleo, ijapokuwa wakuu viongozi wa kongomani hawakuongoza fedha zile. Hakika muundaji na kutimizwa kwa mipango nyingi nchini mwetu iliyosaidiwa kifedha na muungano wa nchi za Ulaya kwa ajili ya maendeleo ni kazi zilizoendeshwa namna ya kipekee na Umoja wa Ulaya bila kushirikisha upande wa Kongo ya kidemokrasia. Jimboni De Kivu ya kaskazini wakimbizi wengi wa kongomani wenye <tune> kusoma Kinyarwanda walirudi kwa ghafla katika mtaa wa kwa yote wapo jamaa kati ya mia moja makumi tano na mia mbili zimesema ndugu zetu za hapo nyumbani. Shirika la Aser na uongozi jimboni wa Komisheni ya Taifa ya Ukimbizi, vituo vile vinasema vinashangaa na kurudi kule katika eneo linalodhibitiwa na uwasi mengi. Nawe Karinda Muso. Ni jamaa zisizo pungwa mia moja makumi matano za wakimbizi wa Kongomani wenye kuzunguza Kinyarwanda ambao wamerudi nchini Kongo kidemokrasia mtani ya Rutshuru katika eno la Jomba. Mitangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na ine. Habari inayohakikishwa na mvu, mwamvusta Vincent kiongozi wa eno ula Jomba kwake yeye wapopale wanateswa bila chakula. Wamoja wametoka wa wa wa kempi ya wahami ya buimba Rwanda wengine wametoka kempi mbalimbali pa Rwanda na Uganda. Upande wake kiongozi wa, ki wa kamisheni kitaifa kusika na mambo ya wakimbizi anaozunishwa njewa hajue namna wakimbizi wale walifika nchini kidemokrasia ki kupitia mpaka wa Bunagana kwa ijaoameneo yale yanazibitiwa na wat 23 3 la laar tawi la Rwanda linahakikisha kwamba kurudi kwa wakimbizi wale sio katika mpango wa Oceano kati ya Kongo mpangowasino kti Rwanda na ACR walirudi kwa ghafla bila kuarifu. Sikukuu ya kimataifa ya ukosefu wa ujeuri ilishirikiwa leo siku ya tatu kwa kupinga wanaotumia ujeuri. Inaomba ushujaa alionyesha katibu mkuu wa umoja wa mataifa ban ki-moon. Mambo ya lazima katika maseme yake yalizungumziwa leo katika mkutano wa kila juma kati ya wa waandishi wa habari na mashirika ya umoja wa mataifa, wakati pia kwa msemaji wa kiraia wa monusco wa, wa kupasha hotuba ya kiongozi wa monusco martin kobler kuhusu sikukuu hiyo Madnoz Munubai tutamsikiliza punde, alijulisha kwamba ni maseme yanayodai shirika la Kongo lisilo na ujeuri na linao lazima ya wote isiyo tu Monisco. Tumsikilize katika na maseme yaliyochukuliwa na Askian Zigbia Tayoru Martin Kobler Kobler, alinena na munuku, hakuna ujeuri wa nusu, kwa hiyo haifai kuchukua mipango ya nusu kwa kupiganisha ujeuri, kwa kukomesha vita na ubakaji. Inaomba watu wote, wote wafanye juhudi kila wakati, ndio maana natamani tuendeshe kazi pamoja, wakongomani wote, serikali ya Kongo ya Kidemokrasia pamoja na jumuiya ya kimataifa kwa ajili ya kufikia nchi bila ujeuri. Mwisho wa kumnuku ndona kwamba kila mara msimamizi maalum amesema tutafanya kazi pamoja na wakongomani na serikali ya Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Monusko haitafanya kazi bila Kongo ya Kidemokrasia. Wananchi wote wanapaswa kufanya juhudi na jumuiya ya kimataifa itawaunga mkono. Madereva wananchi wa Zambia, Tanzania na Zimbabwe wanakataa kuingia tangu mwisho wa juma jana na biashara katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia kituo cha mpaka wa Kasumbalesa jimboni Katanga, ni kutokana na hali ya kukosefa usalama katika barabara Kasumbalesa Kulwizi. Maiti ya moja kati yao mzaliwa wa Zambia ilikutanishwa nafasi ya sumbiriri katika barabara ile juma jana. Madereva wale wageni wanasema mwenzao waliwawa kwa risasi, lakini kiongozi wa mji mdogo wa Kasumbalesa alikataa shutuma hizo zote. Kwake Andre Kapamba, dereva ule alifariki kutokana na ajali katika barabara. Tarifa Jean-Luc Kayamba wa Radio Deogracias, inasoma nawe bili Ivan Lutumba. Magari haya yameshikiliwa nchini Zambia mahali gari zinazowezi ya kubaki karibu na chumba cha wa, utawala wa Foroza wa Zambia madereva wananchi wa Kongo ambao wanakataliwa na wale wa mataifa mengine wanasema kwamba wanaibwa mara kwa mara hizo zao. Juma ni asubuhi, karibu 20 ya madereva walikutana na mkuu wa mji Kasumbalesa. Madereva wa magari ya ta, mataifa mengine wanakataa kuingia nchini Kongo baada ya kifo cha mmoja wao. Wanashutumu ukosefu wa usalama barabarani Kasumbalesa Kolwezi. Kulingana na masemi yao hii ni mara ya pili kwa kupoteza mwenzao zao wa kazi muda ya miezi miwili. Wao kulazimisha kuanzilia kazi yao wala kuingia nchini Kongo na kutimizwa kwa mipango kuhusu usalama kama ilivyoahidiwa na viongozi vya Kongo jimboni Katanga juma uliopita. Kwa upande wake, mkuu wa mji Kasumbalesa anakataa semi haya. Andre Kapampa akusema kwamba kifo kilisababishwa na ajali barabarani. Mwili wa dereva ulirudishwa mwisho wa wiki uliopita kutoka mkambo jimboni Katanga. Mpaka usiku wa Jumanne hakuna mkutano uliofanyika kati ya pande mbili kwa ajili ya kupata maelewano. Askofu wa Kilwa wa Kasenga anashutumu utimizi usio wa lali na wa magendo wa miti katika mtaa wa Kasenga na wananchi wazaliwa ushina ni hali ini kurudi tangu majuma mawili ni pa sapwe katika kijiji kiitwacho cooperative na pa mwena moyo kando ya bahari Lwepula. Askofu Fulgence Muteba anafasiria anafasiri mbele ya mikrofoni ya Jangandu. Sasa leo nakatisha miti na batu bambia batu mwende, mwakati muti fulani mulete na mbobe, benyewe banaweka bei na banabeba ile miti banastoke kwa kinsi ya kwenda ku, kuuzisha kule wabukushina, kwa kuharibisha vile environment. Iko kitu kima kibaya, unaona, unashika unashika kivukutu sana mkama banatukatia miti yote minawaza hata maisha ya mtu itakuwa nguvu sana. miti ni, ni mali ya watoto ya Katanga. Sizania ya kama mtu wa serikali mwenye kuwa na roho ya kimutu anaweza kupatia bale bantu makaratasi wa kuweza kwenda kukata miti? Kama kuko watu walipana mapapie, bale watu wanapaswa kufuatiwa. Environment tunapaswa kuprotege si juu yetu tu, lakini tukumbuke watoto wetu wakati watakomea. alafu tunapaswa kuprotege environment, kwa sababu inaweza kuleta fujo sana kama baga, unakata miti vile kusema bangeli, kwa sababu kuna mataratasi balipaswa kwenda kwa administrateur wa territoire na kusema bon, kuko societe fulani, je unakata miti na bobo anafanya mufichu. Inaonekana kweli ya kama ni mambo ya wizi. Haikuwezekana kupata maoni ya wizara jimboni Katanga ya mazingira kuhusu utimizi huyo usio lali na wa magendo wa miti na wananchi wazaliwa waushina oh,