Oh, uchaguzi waliwali wa jimbo la Kasa ya Magharibi na makamu wake umesukuma nyuma tena nyuma tena, ikiwa ni kwa mara ya pili sasa. Katika tangazo jana siku ya ine seni, inajulisha kwamba uchaguzi huo utafanyika tarehe 13 mwezi wa 12 pahali pa tarehe saba ya mwezi huo huu, huu. Yeah. Jimboni Katanga, kazi za uchunguzi wa shirika la ITIE, yani mradi unaolengwa lengwa kustawisha kazi za maesimbajo ya madini zinafungizwa tangu kutangaza kwa ripoti ya mwaka wa elfu mbili kumi kwenye idadi ya shirika za madini makumi na tatu peke yake 18 zilikubali uchunguzi wa hazina, anashutumu mwalimu mkuu Mak Dumba, kiongozi wa ITE baraza kuu ya upashaji wa habari na mahusiano. SESAK inapasha toka katika uzembe wake katika swali la kufungwa kwa vituo vimoja vya habari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matatizo ni kuhusu imizazi wa sheria inayounda baraza hiyo, atasema punde mwandikaji wake E, jimboni Kasai ya magharibi kwanza, ni kwa mara ya pili sasa uchaguzi waliwali na makamo wa jimbo umesukumwa nyuma. Katika tangazo ya jana siku ya ine, sieni inajulisha kwamba uchaguzi huo utafanyika tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi na mbili pahali pa tarehe saba ya mwezi, ya mwezi huo. Kwa ghafla maoni yalitokea pande zote, ikiwa upande wa upinzani pia na upande wa wingi wa urais. Taarifa ya mwenzetu wa Kananga Andre Kambala inasoma kutoka Kalemi na Xavier Mibi. Tangazo iliyotolewa inayo sahihi la karani wa Seni inatupilia mara ya pili uchaguzi huo, kwa sababu ile ile iliyotolewa mara ya kwanza. Kuna mwanzo malalamiko mengi ya wagombea kwa kuzidisha siku ili wapate nafasi ya kukusanya vikartasi. Upinzani unaendelea ngambo yake kujiuliza kama Seni itaendelea kuwa huru au la. Kama vile Alberto Usochika wa Congres des Allies pour l'Action au Congo, anayejulisha ngambo yake ya kwamba tunaendelea kubadiri badiri vitu leo kesho, na hali inaanza kuleta wasiwasi. Mwaka jana mwisho wake vitu viliharibika ujimboni ngambo ya uwingi wa raisi. Watu wanaendelea kuwa watulivu na kuhakikisha ya kwamba kura itapigiwa tu. Mheshimiwa Dele Kawino wa chama cha Peperde ananena kuwa kuna tatizo inayoweza kutukia ngambo ya vyombo vya kupigia kura, na kalenda imekwisha pangilia uchaguzi. Hakuna shida itakayosababisha uchaguzi usiwe tarehe moja Novemba. Ni siku inayokutanika na ile iliyopangiliwa kwa wagombea kwa kupeleka vikartasi kwenye ofisi ya seni. Kwenye ofisi hiyo ni watu wane tu juu ya makumi mawili waliochukua vikartasi waliopeleka vikartasi vyao ndani yao kuna wagombea ya huru na wengine wa wingi wa urahisi. Nao mkusanyiko wa shirika ya kiraia unatamani kuwa na viti vingi katika Komisheni ya Taifa ya Uchaguzi uruseni uongozi wake ukiwa utageuzwa na katika Komisheni ya Taifa ya Haki za Binadamu. Msimamo huo ulioneshwa katika maandamano ya kusaini tangazo ya mwito kwa umoja wa shirika zisizo za kiserikali za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mjibu wa katibu mkuu wa mkusanyiko huo Shirika za kiraia zinapaswa chagua wakilishi wake katika tume hizo mbili. Afuataye ni Jonas Chombela akiwa mbele ya mikrofoni ya Gayus Chabilepa na Theodore Sapu. Nous avons décidé sur ces deux questions essentielles liées à la vie de notre nation. Tumeamua kuhusu swala hizo miwili zenye umuhimu kwa taifa letu, ni kuwa pamoja kama vile mtu mmoja kwa kujitokeza katika hayo yanayotarajiwa. Tunapenda shirikisho kubwa la shirika la kiraia kwenye kamisheni huru ya uchaguzi ya nchini. Tunapenda tuwe na nafasi nyingi katika kamisheni hilo, siyo tu nafasi mbili. Kuhusu kamisheni ya haki za binadamu, wanamemba watakaochaguliwa kwenye kamisheni hiyo wanapashwa toka shirika la kiraia na hapo, hatuwezi kubembeleza kwa sasa. Tunapenda tuwe na uchaguzi huru wa kidemokrasia na kiwazi kwa upande wetu. Watakaotushirikisha kwenye kamisheni hizo miwili ni sisi, ndiyo tutawachagua. E, kiongozi wa shirika la ITIE, yaani mradi unao lengo ya kustawisha kazi za uchimbaji wa madini anashutumu hali ya kufungizwa kwa shirika hilo tangu ilitangaza ripoti ya mwaka wa elfu mbili kumi na mbili jimboni Katanga kwake mwalimu mkuu Mak Dumba. Kwenye idadi ya shirika za madini makumi manne na tatu, kumi na mnane peke yake ndio zilikubali uchunguzi wa wazina Kati ya shirika hizo zenye kushota kidole kuna zawana wananchi wa ushina wahindi na wazaliwa wa Lebanon. Kiongozi wa iti alisema hivyo wakati wa kukomeshwa kwa mkusanyo kuhusu uchunguzi wa mwenendo wa kazi na kutolewa uwezo kwa vituo vya chini vya ETA ikiongozi wa ETA mwalimu mkuu Makdumba na fasiria pambela ya mikrofoni a Kone Juma Musompo: maentreprise yenyewe ya Katanga na mingi mingi, maentreprise ya origine occidentale iko na leta madone yote iko na leta mainformation yote, mais maentreprise ya bashinwa maentreprise ya baindien na balibanais njo banatupatia magumu kabisa jua kuleta madone inet inafazia kuweka ku raport ya itie. Nasikitika kabisa kuona kwamba saa inesha enea sasa Republic Democratic du Congo ikwa kompei conforme ku itie. Kunabakia tu neno kidoko nasambo bali batuabapende inchi yetu jua kupata konformite. Apa mjini Kinchasa, watumishi wa shirika umeme SNEL walisimamisha kazi leo siku ya tano. Wameshutumu kuchukuliwa kwa zaidi ya miliardi tano za faranga za Kongomani na shirika la uthuu DGI sa wakodi. taarifa ya Paul Matendo. Nasoma Sidoni nawe Gayus Chavilepa. Wafanyakazi na viongozi wa shirika la umeme nchini SNEL walionyesha kasirani yao zidi ya ofisi kuu ya utozaji ushuru DGI. Watumishi hao wataja kuwa DGI imenyang'anya kinyume na haki akaunti za shirika lao kwa wateja wake wakubwa na hapo ni makampuni za madini na zinginezo. Tume la watetezi wa SNEL limehakikisha kuwa shirika lao linalipa ushuru kwa serikali. Eric Ngoi, mkuu wa tume hilo, anaomba serikali kuonesha akaunti za shirika lao na hapo ajulisha kuwa watumishi wa SNEL wanangoja waziri ausikae na pesa kuomba DGI kurudisha pesa alizozinyang'anya kinyume na haki, kwani hakuna pesa kwenye mfuko wa shirika lao. Eric Ngoye ataja tu kunyang'anywa kwa akaunti hizo yatuma shirika lao kutofanya kazi yake vizuri na watumishi kulipwa mishahara yao nyuma ya wakati. Baraza kuu ya upashaji wa habari na mahusiano ses inapashwa katika uzembe wake katika swali la kufungwa kwa vituo vimoja vya habari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiyo mwito wa shirika ya taifa ya kutetea waandishi wa habari wa katika tangazo yake ya tarehe mbili mwezi wa kumi na moja hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa katibu mkuu wake, tangu kufungwa kwa wakuu na wasio na uwezo kwa RLTV ya Kinshasa, GKVTV ya Mbanzangungu jimboni Bakungu na redio Sole ya Kivu ya kaskazini, ishauri kuya upashaji wa habari haiseme chochote. Katibu mkuu wa shirika ya taifa ya kutetea waandishi wa habari ni Stanis Nkundie anafasiria Panjani Mwasimu na Beri Franklin Luchaka. Kuna vyumba vya habari nyingi iliyofungwa, chumba cha televisheni cha Banzangungu Jika TV iliyofungwa tangu Disemba mwaka uliopita, na janajana jana tena chumba chingine ilifungwa pabeni kupitia sauti ya Munyampara. Kanal fikiri nayo mpaka leo ingali ya kufungwa. Kwa jumla tunakuta vyumba tano vya habari vimefungwa. Fahamu ya kama, kama uko na kazi na uitimize, wengine ndio wanakuwa wanafanya kazi pali yako siyo vizuri kweli. Sesake anapasha fanya kazi lake na alete jibu kwa kila shida yao inamhusu. Tunashangaa tangu zamani mpaka leo Sesake hatimize kazi yake, tunaona ya kama haina maana. Haya yote aache, hiyo majumba vya habari vifanye kazi yake, kwani haina hata kosa moja kwa kupata hiyo adhabu ya vifungo. Upande mwingine, baraza kuu ya upashaji wa habari na mahusiano Sesake imefurahishwa na mwenendo wa kutetea waandishi wa habari hata kama tangazo hiyo yakufikishwa kunako ofisi ya SESAC, lakini anasema mwandikaji wake ni matatizo ya umizaji wa sheria inayounda baraza hiyo ya upashaji wa habari. Afuatae ni Chantal Kanyimbo, akiwa pia njiani mwasim na Berry Frank Luchaka. Tutaunga mafikara pamoja na watetezi nfanoja nfanoja nfanoja ama sendika, kwa sababu hiyo mafikara ya wakuu nasi haitufurahishi. Kazi tuko nafanya na wenzetu ni kutengeneza tena hiyo sheria iwe ya kuambatana na sheria ya shirika la televisheni na redio yote iwe safari. Tulishajulisha gavenmenti yetu na liwali, naye pia alishapata hiyo ripoti ili tutumike sote pamoja na kila mtu aheshimu sheria iliyopewa na serikali. Tutaleta wazi ripoti yetu na kuonesha waziwazi jinsi gani wanabarua hawatake, nao pia kuheshimu hiyo sheria. Tunawajulisha watu wenye walifanya hiyo habari, wajuzi wa habari, waheshimu sheria ya serikali.