Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama imezorota katika mtaa wa Ruchuru na Masisi Ujusha kama wasikari wa zamani wa SNDP waliondosha katika kundi kundu walilukuwamoga wa, wa FDC. Kanal Silive Kenge anatupilia mbali jambo lile. Korti kuu ya Mbujimayi ilianzisha leo hii kunakogereza kula mji ule kuasikiliza watoto 15 ambao wanalala barabarani. Hao ni wenye kufuata kwa vitendo vya uizi ubakaji na uporaji wa mali ya raia. Katika soko kubwa Kinchasa, hali si nzuri kati ya waziri wa mipango ya fedha ya serikali ambaye pia kwa muda ni waziri wa watumishi wa serikali. Hali mbovu inadumu kati yake na shirika la kutetea wafanyakazi wa, wa serikali. Habari kamili. Hali ya usalama imerudi polepole kama vile mbele kidogo leo asubuhi katika mta wa Ruchuru, na hiyo ni ikiisha hali ya uwasiwasi iliyodumu jana, siku ya kwanza soko kama vile kazi mbalimbali zilizoroteshwa mbali. Na hali ile kupatana na ushahidi ya watu wengi, hali ile ni kinyume kama raia waliwaza kama kukuwa masikilizano kati ya askari wa kundi la mia nane na ine wa FRDC ambao wamoja waliondoa jeshini viongozi vya serikali vinaomba raia wawe na utulivu. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Bernard Nyangi. Jana kwa majira za saa sita mchana, woga ulishika raia wa kiwanja na baadaye wale wa Ruchuru na vijiji vingine mtaani Ruchuru, kwa mujibu wa duru zetu sehemu zile. Chanzo ni fununu za mapambano kati ya wanajeshi toka serikali na wale waliokuwa wa vuguvugu la CNDP. Hali hiyo ilianza kwa mujibu wa duru zetu usiku wa kuamkia jana Jumatatu, wakati wa askari toka SNDP waliondoka posisheni zao Parubare kwa kilomita 12 kusini ya jiji Ruchuru wakijielekeza kusini sehemu za Katale. Mapema jana wengine wa askari toka serikali wakaacha posisheni zao kwenye ekulu ya regiment ya mia munane na ine Panyongera kando ya kiwanja Duru zisizokuwa rasmi toka jeshi zaeleza kwamba waaskari wale toka SDP wenda walijibu kwa mwito uliotumwa toka Masisi, kwenye wengine wa askari wenye kumshiriki jamadari Bosco Ntaganda waliondoka posisheni zao na kujielekeza sehemu za Kichanga. Kuna ujumbe maalum wa viongozi wa FRDC waliowasili hapa mjini Goma ili kuchunguza swala lile na kuleta suluhisho solwisho. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi tukiwa tu katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, twajushe kama hakuna hata matatizo kati ya wasikari wa zamani wa SNDP na wale wa ndugu zao wa silaha. Hao ndiyo maoni ya Kanali Silvei Kenge, msemaji wa operesheni Amani Leo jimboni Kivu ya Kaskazini na lile la Kivu ya Kusini. Kanali Silvei Kenge aliweza hivi kushusha kayale kwa kupinga habari yenye kutawanyika kama eti wasikari wa kundi la SNDP walijiondosha jeshini FRDC. Hali hiyo ilisababisha hali kubwa ya uoga na wasiwasi katika mioyo ya wakaaji wa Ruchuru na Masisi. Kanali Silve Ekenge anajieleza mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Bernard Nyangi. Mu, mina, kulikuwa habari hapa na pale na kusema kama kuna watu waliohama makao yao, lakini hakuna tena wasiwasi wasi wakati huu, na katika saa chache mtatazama kama hali itarudi kama kawaida. Siwezisema kama raia walinungunika kwa bure, sababu wakati wanatazama maskari wanasafiri wakaaji wanapashwa shikwa na uga, lakini hakuna kitu, tunalinda usalama na waku viongozi wapo hapa na hata wale waliosafiri mjini Kinshasa, wameisharudi. Hali ilisharudi kama kawaida. Da. sisi tulirudi katika jeshi la FRDC na tunabaki hakuna mtu atakayetafuta kutuachanisha. Kwa kweli ilihakikishwa kama kiongozi kikuu cha kurti ya kijeshi libonikiwa kaskazini kimefungwa tangu juma jana kisha kusikilizwa kwake Goma na waendesha mastaki wa kijeshi wa kurti kuu kutoka mjini Kinshasa, huyo alisafirishwa pale hapa mjini Kinshasa kwa kuhukumiwa. Kanali Mangwau Monga Lisangi anastakiwa kuwasaidia kut kwa watu waliohukumiwa wakiwa wazaliwa Uganda na Kenya au kufuatana na masemi ya kijeshi na wafungwa walikuwa katika jimbo lenye lilolimwamua mfanyabiashara mmoja. Ni kusema hao watu wale waliweza kumuua mfanyabiashara mmoja pale Butembo mwaka elfu mbili na sita. Duru zetu jusha kama Kanali Monga Lisangi ambaye alifukuzwa jeshini kwa sababu ya kitendo kile ni mwenye kuchungwa kwa sasa katika gereza la kishiri Ndolo hapa mjini Kinshasa. Wilayani Ituri ujulisha kama kundi lenye silaha liliweza kushambulia katika usiku wa siku ya kwanza wakutia le usiku ya pili, mji witwayo Kanjoka payapata kilomita mia moja kusini mwa mji wa Bunia. Viongozi kiserikali vya mahali pale vinajulisha kama mtu mmoja aliumizwa na mwanamke mmoja alibakwa na wanamgambo wa kundi lile ambalo liliweza pia kupora mali na vifaa vya raia. Kwa sasa aujosha kama wakaaji wa mji ule walikimbia kwa ajili ya usalama wao. Wengi wao walijekeza nchini jirani Uganda. Ripoti ya mwandishi wetu Isaki Remu. Viongozi ya nyumbani wananena kwamba wanamgambo walikaa kwa kijiji ya Kanjoka tangu saa tano ya usiku hadi saa kumi na moja ya asubuhi. Mtumishi mmoja ya ofisi ya ujasusi anajulisha kwamba wapiganaji waliingia katika nyumba mengi kwa kutafuta chakula, walichukua pia pesa na pombe. Sultani ya Baema Sud anasema mwanamke mmoja pia alibakwa na wanamgambo. Wakaaji wote walikimbia, wamoja wamejificha kwa Kasenyi nchini Kongo na wengine kwa kijiji jirani nchini Uganda. Duru ya nyumbani hujulisha kwamba wapiga hawa wamoja wanakuwa kwa kijiji ya Buguma kwa kilomita saba na Kanjoka na wengine kwa kijiji ya Kagoro na Ngoa, aliungwa njiani mwasimu. Mtoa ripoti ya FRPI, kanali Eneko anasema hakuna wapiganaji ya kundi yake kwa upande ya ziwa Albert. Kwa mujibu wake, wapiganaji yao yote wanakusanyika kwa Bukiringi Geti na Chekele kwa kuongoja kuingia katika jeshi ya FRDC. Kamanda ya jeshi ya FRDC wilayani Ituri anasema watatuma waskari kisha juma moja kwa ukingo ya raia. Bunya msimamizi makamu maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia usikai na hali za haki za binadamu aliwasili leo hii mjini Bukavu kisha mchana. Bibi Leila Zerugui alijulisha kama alifika mjini Bukavu kwa ziara ya kazi muda wa siku tano jimboni mule Kivu ya Kusini. Atakutana na watumishi wa Umoja wa Mataifa, watumishi wa Umoja wa Mataifa kwenye kutawanya katika jimbo lile. Pia atakutana na viongozi vya kiserikali vya kijeshi mbalimbali mbali ya mji ule ya jimbo lile la Kivu ya Kusini. Bibi Leila Zerigui, maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Jean Baptiste Ntonga pa Kavumu. e deploiter... watumishi wetu walio hapa, askari jeshi, raia na wapolisi, ni kawaida ni kuje kuwatembelea hiyo ni ya muhimu, ila pia tuko katika kipindi cha mbele ya uchaguzi. Ni ya lazima tuone nini inayohitajika jimboni, kuona nini inaweza kufanyika ajili ya kurahisisha kazi ya wawakilishi wetu hapa na kuona mahitaji yao ni kusema kwamba ni safari ya kazi ya kawaida, na ninatumaini ya kwamba nitarahisisha kutatua kesi fulani fulani katika timu zetu na pia pamoja na viongozi. Inasemekana kama kesho, siku ya tatu na siku ya nne, Bibi Leila Zerugi ataweza kutembelea mtaa wa Walungu na ule wa Uvira na kuweza pia kukutana na kuchunguza hali ya usalama katika jimbo lile. Jimboni Kasaya Mashariki, korti kuu ya Mbujimayi ilianzisha leo asubuhi kuwasikiliza vijana 15 katika gereza kuu la mji ule. Ni watoto wenye kulala barabarani ambao wanaitwa katika lugha nyingine washege. Hasa walifungwa wakinamsago wa, waki waki wa operesheni ya askari polisi iliyoifanya kwa kuchungua soko la jibindi patana na maoni ya askari polisi, watoto wale ni wenye kuiba na kuwatesa watu katika soko lile la Jibindi ambalo na wapokea watu wengi mengi. Tuyafate na mwandujiizu Jean Milinganyo. Operesheni iliendeshwa mwisho wa wiki na polisi inayohusika na swala kuhusu mauaji peki. Kwa kifupi na kwa jumla, watu makumi mawili walishikwa. Kisha uchunguzi, polisi ikavumbua kama watu tano kati yao wanashutumiwa kutoka soko kuu, na wengine ni wezi wanaonyanyasa wafanya biashara na kuwanyang'anya vitu vya thamani kubwa. Kamanda wa bataliano ya polisi alihakikisha ya kwamba ni watu hao ndio wanaleta wasiwasi inayoshutumiwa na wakaaji kutoka soko kuu ya Bakwa Dianga hasa magharibi watu ambao wanashutumiwa pia kutenda vitendo vya ubakaji wakijulisha baraza la hukumu kuu siku ya posho iliyopita na kuwaongoza kunako gereza kuu la Mbujimayi. Ni asubuhi ya leo, siku ya pili, ndiyo ofisi ya mwakili mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alituma waamzi wanne kwa kuwasikiliza na kiwezekana kufungua kesi juu yao. Ni hapo shirika za utetezi wa haki za watoto zinaomba kama kuna watoto kati ya watu hao walioshikwa wachungwe kunako gereza la watoto na kuwatia chini ya uamzi wa mkata mashitaka nayeusika na swala la watoto, na anayekuwa pia mkata mashtaka wa tribinali ya amani. Tungepashwa kuasikilisha ripoti iliyosomwa lajan melinganyo, lakini kufatana na tatizo fulani aikuwako tukiisha siku tatu kabla ya kusailiwa kwa mkataba kati ya serikali na shirika la kutetea wafanyakazi wa serikali kuhusu mfuko wa biashara ambayo ingefaa mtumishi wa mwisho wa serikali apewe elfu mia makumi tano na kenda na, na milioni moja mia tano makumi kenda kwa katibu mkuu. Ha hali hiyo haikuweza kusikilizana, ni hivyo kuna matatizo kabisa kati ya shirika la watetezi kutetea wafanyakazi wa, wa biashara na bia mwaziri mwenye kuhusika na watumishi wa serikali, jambo s aliweza kujulisha jambo lile. Wakati unasonga mbele, mnaona anapotatia nanga katika taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili so, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo gima zangu na wale ushiriki nami Alise Balgamire na Elene Elene na pia wale kutoka majimboni, tunawapigia asanti sana. Tunaocha katika mikono ya bibi Celeste Ipoli, ataweza kumpokea shambu hii katika ukarasa wa michezo.