aarze ea déiekanyama Hapa mjini Kinshasa, katibu waziri mkuu wa kwanza anayehusika na ukingo alikuwa mbele ya wazee wa bunge leo siku ya kwanza, kunako jumba la raia. Alexandre Lubantambo alitoa mafasirio kuhusu ala okosefa usalama iliyotoka jumajana pa pamaswika mtani Luisa jimboni Kasai ya Magharibi. Yeah, jimboni Equateur, kampeni ya uchaguzi waliwali mpya na makamu wake ilianza leo siku ya kwanza. Ni wagombea kumi na mbili mbele ya idadi ya makumi mawili na tano ndiyo walifasiria mbele ya wanabunge wa jimbo. Yeah, miaka tatu kisha kuuawa kwa Floribert Chebeya na Fidel Bazana, muungano wa taifa wa shirika zaaki, za haki za binadamu unashurutishwa sana na uharibifu wa sheria katika kesi wa ya watetezi hao wawili wa haki za binadamu. Katika tangazo ya leo siku ya kwanza, Renadok inaonesha wazi matatizo mengi ya pande za kiraia mbele ya korti kuu ya kijeshi hapa mjini Kinshasa. Kwa kuanza, katibu waziri mkuu wa kwanza anayehusika na ukingo alikuwa mbele ya wazee wa bunge leo siku ya kwanza, kuna kujumba la raia Alexandre Dubantambo alijifasiria kuhusu wale ukosefu wa usalama iliyojitokeza pamaswika katika mtaa wa Luiza jimoni Kasa ya Magharibi, hali iliyopelekea jumajana uporaji na maovu mengine ya watu wenye silaha katika makao ya kuu wa moja wa kiserikali. Katika swali lake la habari, Seneta Patrice Mese Sanga alitamani kufahamu nini lilifanyika katika eneo hilo jukumua wanajeshi na askari polisi. Katika jibu yake, katibu waziri mkuu wa kwanza alikumbusha kwamba utumi wa polisi ni wa kulinda wananchi katika usaidizi wa majeshi wakati inayofaa. Alexander Lubantambo mbele ya mikrofoni ya mimi ngumba mulungu De la defense nationale. Sisi kwenye wizara ya ukingo tunatia mkazo kwa kujulisha raia kwamba kazi ya jeshi ni kulinda mashirika ya serikali, mipaka na huru wa nchi. Maswali mengine kuhusu salama nchini yanaelekea polisi na mashirika mengine. Jeshi linawaunga mkono wakaaji, wasizani kwamba inafaa kutuma vikundi vya waskari jeshi kila wakati kunatendwa vitendo vya ujambazi. Hakika haiondole jukumu yetu ya kulinda raia. Swala halikuelekea jeshi, askari polisi wa moja walitambulikana, uchunguzi unaendeshwa na hatua zimechukuliwa. Eh, leo siku ya kwanza tu waziri wa mambo ya ndani alikuwa pia mbele ya wazee wa bunge. Richard Muyege alijifasiria kuhusu tukio ya mwisho, mwisho katika mkoa wa Nguba mjini Bukavu ni katika jimbo la Kivu ya Kusini. Na hali ya kijamii ya wahami katika eneo la Luhololo paka huizi katika jimbo la Kivu ya Kusini ni mbaya sana. Ni mwami wa eneo la Mungu katika mtao Vira ndiye alijulisha habari hiyo wakati wa mazungumzo na Radio Kapi kwake Bukashi Rubanga. Zaidi ya wa watu mia tano wanakosa chakula na dawa paka hizi ni watu waliokimbia vijiji vyao tangu juma mbili kisha mauaji ya mtu mmoja na watu wenye silaha wasiojulikana. Taarifa ya Gilbert kwangaba duyu dugu wa Redio Maendeleo ya Sange inasoma sili nawe karinda da muso Jamaa hizo kwa wingi wameishi katika nyumba ndogondogo zenye kuwa katika hali mbovu. Kufatana na kiongozi wa Muhungu, wamekosa chakula wake buka shirubanga. Wengi kati yao wametembea umbali wa zaidi ya kilomita makumi mawili kila siku kwenda na kurudi wakitafuta chakula katika kijiji chao, anasema. Wahami wengine wametumika mashambani ya wakaaji wa Kawizi kwa ajili ya kupata chakula, habari zinazohakikishwa na vijana wamoja wa kijiji cha Kawizi. Wanahakikisha pia kwa amba wagonjwa wenda kuhesabiwa miongoni mwa wahami kufuatana na vijana wale, jamaa hizo zinakosa feza kwa kupata matibabu. Kuhusu kurudi kwao, wakiulizwa, wahami wana wasiwasi kwa ajili ya usalama wao sababu ya kutokuwepo kwa waskari wa jeshi la taifa kijijini mwao. wanaozunishwa ozunishwa kona masomo inakomeshwa pa luhololo juma chache kabla ya mwisho wa mwaka wa masomo akiojiwa kuhusu kutawaniwa kwa wasikari Paluololo, kiongozi wa kijeshi pa Kiliba anasema amekwisha kuharifu viongozi wake. Upande mwingine ulisaiwa mwisho wa juma jana hapa Minova mkataba wa kutumika kwa amani na mapatano kati ya wakaji wa Chondo wa na Kagarama Le vijiji vinavyopatikana kwenye umbali wa kilometa saba kaskazini mashariki ya Minova jimboni Kivu ya kusini Maandamano yaliendeshwa akiwapo mwami Wabuzi, Minova, waku, wa buzi Minova, wakuu wa makanisa na washirika zisizo za kiserikali pamoja na wakilishi wa Monisco nikisha mafunzo ya siku ine kuhusu faida ya kuishi katika, katika kimya. Taarifa Ezekiel Batumike inasoma siz nawekari ndamuso Makubaliano hayo yalisaiwa katika mapatano timilifu kati ya wasimamizi wa vijiji viwili, chumba cha Monusco kinachohusika na mambo ya raia jimboni Kivu ya Kusini, UN Abita na UN POL, kisha mkutano wa siku nne. Pande zote mbili zinaogomiana pia zinakataa utumizi wa nguvu. Wamechukua pia hatua ya kutimiza mipango ya lazima kwa kufikia amani. Wamekubaliana pia kusimika kamati itakayofuatilia makubaliano hayo. Wapo tayari kuheshimu uamuzi kuhusu mzozo huo, uamuzi utakaotangazwa na vyombo Sheria. Tangu miaka mitano kuna ugomvi wa udongo kati wa wakaji wa vijiji viwili kuhusu shamba la kahawa na mazao mengine itwayo Kibirwa Kageyo. Kama alivyosema mwenyimishaji mmoja katika semina hiyo, watu wawili wamegombania shamba hilo ni Joseph Shumberi Nibanga aliyesaidiwa na wakaji wa Kagarama na Victor Ngezayo Kambali akiungwa mkono na wakaji wa Chondo. Ufatana na viongozi wa vijiji hivyo viwili, wakaji hawashirikiani kiuchumi, hawaoani kati yao na hawahusiani kuhusu michezo. Wakati huo wakaji wa Chondo hawawezi kufika kwenye soko kubwa la Minova kwani inabidi kupitia Kagarama jimboni equateur kampeni ya uchaguzi waliwali mpya na makamu wake ilianza leo siku ya kwanza wagombea kumi na wawili mbele ya idadi ya makumi mawili na tano walifasiria mpango yao ya kijamii kwa maendeleo ya jimbo hilo mbele ya wanabunge uchaguzi utafanyika tarehe saba mwezi huu wa sita tutajiunga na mwenzetu beatrice na bindi kwa mafasirio zaidi kutoka mbandaka kila kandideti alipita mbele ya baraza la bunge na mbele ya watu wingi na wa chama yao. Ofisi kuu ya Seni ndio iliongoza mkusanyo ile, na walitolea kila mtu miniti makumi mbili ya maseni juu ya siku ya kwanza. Wa wakandideti makumi mbili ndio walipita mbele kwa kujionesha mbele ya watu wa kwanza ni Adambu Lomalisa Sebastien, wa pili Bolenge Gabriel, Busa Jean Lucien, Professeur Bumba Antoine Roger, Ingele Ifoto Jean Marie, Nakoya Diallo, Louis Alphonse Daniel. Kuhusu maskini ya raia, wakandideti wingi walileta agamio kwa kusema watatengeneza vyote chimboni na kuongoza mzuri jimbo, kuweka amani watu wote wasikilizane, mu maofisi zote, kuweka umeme na mai iwe ndani ya jimbo. Kwa upande mwengine Jean Lucien Busa alisema anapenda kurudisha heshima ya jimbo. na koya gialo alileta habari ya matumaini tujeni ya kwamba juu ya siku ya kwanza e, wanabunge wengine walisema kama hawakufurahi na azimio ilizo miwili, wanapenda sikia masemi kuhusu umaskini ya raia kwa kumaliza mkusanyo wa siku ya kwanza ilikuisha na usalama pamoja na ukingo ya askari polisi. Watarudilia tena siku ya pili wa kandidati kumi na tatu tokea Mbandaka. Beatrice na bindi, radio Okapi. E, na jimbo ni Katanga, gari kubwa zinakatazwa kubaki muda wa siku moja katika barabara kubwa za mji wa Lubumbashi. Ni hatua iliyochukuliwa na meo wa mji na kutangazwa mwisho wa Jumajana kwake Sanguza Mutunda ni kwa, kwa ulinzi wa barabara kubwa za kiserikali, na watakao timiza kinyume watalipishwa kini cha milioni moja za fedha ya Kongomani na kufungwa juma moja kwa gari zao. Maelezo mengi nawe Karin top kutoka mji wa Lubumbashi. Dereva wa gari kubwa wanayechunga kupagua mizigo wanasimamishwa gari zao kando kando ya barabara. Hali hii inasababisha ajali, hasa wakati usafiri ni mwingi, wanavyosema wa viongozi. Mara mingi wadereva hawa wanaotoka njia ya Afrika ya Kusini wanageuza mahali wanaposimamisha gari zao kuwa nafasi ya kupigia chakula, fasi ya kulala, pia fazi ya kufanizia choo. Kwa kumaliza shida hiyo, ofisi ya meya imehunda fazi moja katika karta beler kwa ajili ya gari hizo kubwa. Madereva wasio kuwa na gala wanashurutishwa kupeleka gari zao eneo ya kiwanda Simankat. Yeyote atakayesimamisha gari zake barabarani zaidi ya kusiku moja atalipa kiwango cha milioni moja ya franga ya Kongo. Zaidi ya hayo gari kikuwa ya nchi ya kigeni ama ya Kongo, dereva atanyanganywa vikartasi. Toka Lubumbashi, Karim Tope, Radio Kapi. Miaka tatu kisha kuwawa kwa Floribert Chebea na Fidel Bazana, muungano wa taifa wa shirika za haki za binadamu unashurutishwa sana na uharibifu wa sheria katika kesi ya wa watetezi hao wa haki za binadamu. Katika tangazo linaloitwa tupo wapi, miaka tatu kisha kuwawa kwa Floribert Chebea na Fidel Bazana, Renadok inaonesha wazi kwamba kwa muda wa miezi kumi na moja na kesi kumi na tatu pande za kiraia zilikuwa na kazi nguvu. Korti ya kijeshi ilipinga kabisa kukubali mafasiri ya pande hizo, ijapokuwa sababu na umuhimu wake. Afuatae ni Fernandez Morola, katibu mkuu wa Renado Kembela, mikrofoni ya Richard Junior Kamunga. Miaka eh, tatu kisha kufariki ya mtetezi haki za binadamu Floribert Chebeya Bahizire, sisi kama wenzake wa kazi tunaona kama prosesi iendelee vema na sisi tunaambia wakurugenzi wa sheria katika Kongo wafanye yote iwezekanavyo, hiyo proce ishe. Kama proce aishe, tutabeba mambo mbali sana na huko, hichi itakuwa oblige kurepondre huko Tunapenda watu wa haute cour militaire wasifanye erere yenye wa cour militaire de Kinshasa Gombe waliofanya baadaye, washikaze nani verite kwe eclate tu tuuwe nani alifanya nini, na wale wawaji wa, wengine wote kwenye wiko wapatikane na washikwe <mulia>