Uh, asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Sikilizeni kwanza muhtasari wa habari zetu za jioni. Rais Joseph Kabila alizindua rasmi uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma leo hii Jimboni Kivu ya Kaskazini. Hakika uwanja huo utasababisha vinyume vingi vya kijamii vya kiuchumi, pamoja na matumaini ya wakazi wa jimbo hilo kwa mambo mengi kadhaa. Chama cha kisiasa cha upinzani Renaissance du Congo kinaishi kalendari ya uchaguzi ujao katika majimbo, katika miji mitaa na maeneo ya chini, haiko ya tena alali. Hiyo ni kutokana na matatizo ya ukosefu wa fedha na pia mengine yanayoelekea sheria. Na katika jimbo la Kivu, na katika jimbo tatu kutoka Kasai ya mashariki uwezo wa wanabunge ulikubaliwa tangu mwisho wa wiki iliyopita hadi leo hii, komisheni zinaundwa kwa uchunguzi wa mradi wa sheria ya ndani. Rais oh, Joseph Kabila alizindua rasmi leo hii uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hakika uwanja huo utafungua eneo hilo na ulimwengu mzima pamoja na vijume vingi zidi vidume vingi vya kijamii na vya kiuchumi na tena matumaini ya wakaaji wa jimbo hilo kwa mambo mengi. Ni taarifa ya mwenzetu Gabriel Wamenya kupitia laya na simu kutoka mji wa Goma. Uwanja wa ndege uliokarabatiwa na shirika la AAA za ya Ujerumani umerudishwa leo kiserikali kwa viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia wa, ya Kongo. Ni wakati wa sherehe iliyosimamiwa naye rais Joseph Kabila kunako uwanja wa ndege Pagoma. Ndani ya hotuba yake, liwali wa jimbo Julien Paluku ameonyesha mafaa na umuhimu wa kuzinduliwa kwa mradi huo jimboni. Kwanza, jimbo la Kivu ya kaskazini limefungua njia ulimwenguni kupitia njia ya anga. Pia vijana wengi watapata kazi na kukosa sababu za kujiingiza ndani ya vigundi vinavyomiliki silaha. Upande wake kiongozi wa RVA Bilenge Abdallah alijulisha ya kwamba kupatikana kwa vyombo vya kisasa kutaruhusu uwanja wa ndege wa Goma kuweza kupokea ndege kutoka taifa zote ulimwenguni. Vile vile, alisema ya kwamba vyombo hivyo vya kisasa sasa vimetoa sura mpya kwa uwanja wa ndege huu ya Goma. Waziri jimboni, waziri ausikae na usafirishaji na upash, na mambo pia ya mawasiliano aliomba kwa mashirika inayosafirisha wataaji angani kwa kuweza kuchunguza bei zao ambazo zinakuwa kali sana, na ambaye haziruhusu kwa wakongomani kusafiri kupitia ndege hiyo. Ni kiripoti kutoka Goma. Mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Upande mwingine, karibu asilimia moja makumi kenda ya mabarabara za mji wa Kinshasa ni za udongo na zenye hazitengenezwe, na tena zimesema duru zingi zenye kuambatana hali hiyo na vinyume vya kijamii na vya kiuchumi katika maisha ya wakaaji wa mji wa Kinshasa na katika mji mwenyewe, kwa yote mji huo na elfu tano mia tano ya kilomita ya mabarabara. Taarifa Emmanuel Imbanda mengi sioni nawe Dunia Mukunda Milemba kuharibika kwa mabarabara kunako vinyume vibaya kuhusu maisha ya kijamii na kiuchumi mjini Kinshasa. Kinyuma cha kwanza kusafiri kwa magumu kwa wakaaji, hakuna namna ya kupata bisi wala teksi. Hayo yanasababisha hali mbaya ya biashara. Kwa mfano, alijulisha mtumishi mmoja kunako hoteli kama flat hoteli, yenye kujengwa kunako Boulevard Lumumba, haina faida moja kiuchumi, na ile yenye kujengwa katika karta kunako mabarabara yenye kuharibika. Huyo alijulisha kama wanao hoteli pa Masina, tuliweza kulipa Kumi au kumi na tano kwa usiku mmoja. Watu walisema kama ni bei ya juu sana mjini Kinchasa. Watu wengi ujulisha mfano mbaya wa bulevari Kimbuta Panjiri karta Matunge na Lingwala. Tangu kutengenezwa kwa barabara, kazi za uchumi zinaonendeka vizuri sana, kuonekana zinaendelea hivyo katika karta Malweka na katika sehemu nyingi za mji wa Kinchasa. Mishele Somwe, mchunguzi kiuchumi, aisema kama barabara inao faida kubwa kuhusu maisha, vifaa na uchumi. Bila barabara, hakuna maisha, ndiyo maana Mishele Somwe, mchunguzi kiuchumi, anatoa mwito kwa viongozi vya serikali nchini kuweza kuchukua mipango ya bajeti kubwa ya franga kwa kuinua hali ya mji sawa vile Kinshasa wa kujenga barabara kwa faida ya wakaji. Hey, chama cha kisiasa cha upinzani Renaissance du Congo kinaishi kalendari ya uchaguzi ujayo katika majimbo miji, mitaa na maeneo ya chini haiko tena halali, ni kutokana na matatizo ya ukosefu wa fedha na mengine yanayoelekea sheria ndivyo alijulisha leo mjini Kinshasa kiongozi makamu wa chama cha REKU, Albert Fabrice Puela. Huyo anapendekeza tume ya uchaguzi huruseni iboreshe kalendari ya kika inayoheshimia wakati wa kikatiba na inayoepuka kuongeza wakati uo wa uongozi wa wakuu wa sasa. Kwa mfano, anaomba uchaguzi wa ubunge wa jimbo hufanyike mwaka wa elfu mbili kumi na sita pahali pa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tano. Mbunge wa taifa mchaguliwa wa Matadi tunahitaji kama vile wengine wakongomani kufanyika kwa haraka sana uchunguzi upe wa cheti cha uchaguzi na kuandika wachaguzi wote wakiwamo wakongomani wenye si kuishi katika za kigeni kupatana si na wataalamu wenye kukamilishwa. Ikiwa kama operesheni hiyo huenda kuanzishwa mwezi wa kenda wa kumi na kumalizishwa mwezi wa tano mwaka elfu mbili kumi na tano katika shughuli hizo, huenda kuandaa uchaguzi wa wanabunge majimboni mwezi wa saba mwaka elfu mbili kumi na sita na uchaguzi alimbali wa uraisi na wanabunge la taifa kwa mwezi wa 11 mwaka 2016 kwa gisi ya kuepuka na kuheshimu bila magumu kwa wakati unaofaa kikatiba na kuepuka hivi ili uita nashinna kutereza yenye kupingwa na wote bila kuheshimu hayo, huenda kusababisha inchi na vituo vya serikali katika shida kubwa. Tunachukua hivi mashahidi wa kamati ya kimataifa na ya taifa. Balozi wa Uingereza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anaomba wanasiasa wa Kongomani masikilizano kuhusu kalendari ya hakika ya uchaguzi Graham Zebede alijulisha hali wakati wa ziara yake ya kazi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Balozi wa Uingereza na wasiwasi wasi kuhusu ongozo wa uchaguzi wa urais na wa ubunge wa taifa wa mwezi wa kumi na moja mwaka kesho, na tena kuhusu uchaguzi wa majimbo wa mwezi wa kumi ujayo. Nimefadhaisha si ni fa wakati fa huo fa sababu hakuonekane maendeleo kuhusu uchaguzi wa uraisi na ule wa wanabunge nchini ambaye inawezekana kuendeshwa no mwezi wa kumi Mais ujao. Kunakuwa vitu vingi vya kufanya, kufanya sababu kunakuwa hatua nyingi za kutekeleza kabla ya uchaguzi. Tunaimiza wanasiasa wakongomani kubaliana kuhusu kalendari ya uchaguzi inayokubalika pande zote na kutoa pesa kuhusu uchaguzi, yafaa kufanya haraka kwa kujibu kwa mahitaji ya wakaaji. <tis> ni hatua gani hizo? Ndiyo, ni kutayarisha kalendari inayokubalika pande zote, sababu kalendari ya mwisho inayotayarisha uchaguzi wa mwezi wa kumi imeonekana haikubaliki na pande zote. Basi ni sherti kutayarishwe ingine, sababu wakaaji wanasubiri la La population atonte, loo, de e na katika majimbo tatu za mpya kutoka Kasai ya Mashariki ya zamani uwezo wa wana bunge wa jimbo likubaliwa tangu mwisho wa wiki iliyopita hadi leo. na, na undwa, kwa sasa komisheni zinaundwa kwa uchunguzi wa mradi wa sheria ya ndani ya mabaraza ya bunge ya majimbo hizo tatu kutoka Kasai ya Mashariki ya zamani. Kutoka mengi na dunia jimboni Kasi ya Mashariki, madaraka za wanabunge makumi mbili na ine wa majimbo mapya yalikubaliwa kwa serikali. Ilikuwa wakati wa mkutano wa wote ulioongozwa leo, siku ya kwanza, na prezidenti wa chumba cha muda cha baraza la bunge jimboni Celeste Kabungo. Walishiriki wanabunge kumi na ine wa majimbo waliochaguliwa katika mji wa Mbuji Mai, tatu wa mtaa wa Chilinge, mbili wa Miyabi, mita ya Lupatapata, kabe yakamwanga na akatanda, kila mtaa unao mwanabunge mmoja jimboni, na kuongeza pia wasultani wa asili mbili waliochukuliwa kwa kueneza idadi ya wanabunge makumi mbili na nne jimboni Kasanguru. Mkutano wa siku ya kwanza hii ulikubali madaraka ya wanabunge kumi na sita juu ya kumi na nane. Mtaa wa Loja unao sita, kataka kombe na kole wanao kila mtaa mwanabunge, wanabunge tatu Lusambo mbili Lomela na Lubefu, kila mmoja mwanabunge mmoja. Wale mbili waliokosa wanachukuliwa kwa idadi ya waliofariki bado kubadilishwa. Lomami na wanabunge makumi mbili na tatu jo makumi mbili na nne waliokubaliwa tangu siku ya sita makomishene ma, huenda kuundwa na kila mwanabunge kwa kila mtaa na mtaalamu mmoja kwa wakati huo. Mapresidenti wa vyumba vya muda vya mabaraza tatu za majimbo mapya wapo safarini Kinchasa, ilu, kwa kuja mjini Kinshasa, wakijibu hivi kwa mwito wa waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani aliyowaita. Hatimaye katika jimbo la Kivu ya kusini zaidi ya wanamemba wa jamaa elfu tano za wahami wa vita na wakosefu wa usultani wa Ziralo walipokea siku ya Mungu iliyopita pa Minova mbegu za ja chakula mbalimbali mbali kutoka Kamati ya Kimataifa Msalaba Mwekundu Seiser. Kwa mjibu wa mjumbe wa Seiser katika majimbo ya Kivu ya kusini ya kaskazini, kila mtu alipokea kilograma kumi na tano ya mbegu ya kalanga, tano ya muhindi na jembe moja. Mpango ule una shabaha ya kuboresha hali ya maisha wahami wale. Anasema Jean Pierre Suma mbele makrofoni Ezekiel Batumike wa redi ya maendeleo Bubandano. huyo msaada ni wa lazima sana kwa wakaaji. hayo tutawapatia mbegu ya kupanda kisha tutangoja mwezi moja ipite, na tutarudi huko kwa wakaaji tukaangalie gisi walitumikisha huyo msaada wa mbegu. waliopanda ni mbegu ya kupanda ambayo walipewa ili wapate kuipanda na kuzungumza nao wakaaji, hiyo mbegu siyo ya chakula ni mbegu ya kupanda ambayo watapanda ili wapate kuvuna na kuuzisha na kuweka ingine mbegu ambayo watatumikisha mwaka ujayo. Nusu ya mbegu watayovuna watakula na kuuzisha ili wapate kuwasaidia kwa kazi za nyumbani na kwa shule ya watoto na magonjwa yao. Huyo msaada utagawanyika mara tatu kama utaleta faida ya asilimia moja makumi mbili na tano. Ni kusema kwamba msaada huyo utakuwa wa asilimia kusema mara tatu ya asilimia moja.