kusalimu mpendo wa msikilizaji na kukaribisha kupata habari tunazo jioni ya leo. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Uchuru wakaaji hawana amani, kwani uchunguzi na msago unafanyika na, na waoni wa kundi la tarehe ishirini na tatu hawawezi kutembea. Wakaaji na usalama wao ni wasiwasi wasi hujiuliza kama shirika Caritas Kongo liweza kuwalipa walimu yapata 1116 katika maeneo ya nchi ambako benki haipatikane na watoto zaidi ya milioni saba na elfu mia ine hawapo masomoni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hujiuliza kama idadi hiyo wenda kuvunjwa namna gani ili watoto waende masomoni? Oh. Habari kamili. Jimboni Kivu ya kaskazini, wakazi wenye kuishi katika maeneo yenye kuwa chini ya uongozo wa kundi la wauni la tarehe makumi mbili na tatu, yani M23, katika mtaa wa Rutshuru wanatengwa zaidi na zaidi na watu wengine na wapo katika hali mbaya ya usalama kutembea kwao waraia wale ni kugumu sana tangu juma sasa jana. Zaidi ya hayo, kundi lile la M23 lilichukua hatua tangu sasa siku tano ya msago, yani kurefe katika maeneo yanayopatikana katika uongozi wake. Mengi tuyafate na Bernard Nyangi. Tokea Jumatatu wiki jana, raia awaruhusiwi kuzunguka vijijini nyuma ya saa moja usiku, eneo lote linaloikaliwa na M23 mtani Ruchuru. Duru kadhaa eneo lilieleza ripoti kwamba hadi wikend iliyopita lio kumi raia 15 waliokeuka amri hiyo kijijini Kiwanja walishikwa na huko, walilazimishwa kulipa fidia za dola 25 ili waachiwe wa huru. Kwa wakati uleule, raia wa Kiwanja walaumu usalama mdogo kijijini huko. Saa moja usiku hiyo jana mama mmoja kauliwe nyumbani kwake kwa lisasi kunakokaa talabu zito. Isitoshe, raia awaruhusiwi ku kusafiri toka eneo lote linalochunguzwa na M23 zaidi ya wiki mzima sasa. Makatazo yaliwekwa na M23 tokea kuanzishwa mapambano kati yao na FRDC eneo la Kibati, kinyume ya kwamba duka azipati tena na biza eneo lile. Walimu wana ugumu wa kupata mshahara wao, ila pia wakulima wana ugumu sasa wa kuwasili mashambani mwao. Raia wa eneo lile wa piga yoe wa kiomba msuluhisho lipatikane kwa haraka. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapili. Kinshasa yapata vijana mia moja wanaunga mkono Monusco kupitia brigadi ya usaidizi wa kimataifa. Vijana wale ni wenye kuungana katika mashirika na ujumbe mbalimbali ya wanafunzi, walishuka leo siku ya pili kunako makao makuu ya Monusco hapa mjini Kinshasa kwa kujulisha kama serikali ya Kongo Kidemokrasia na kamati ya kimataifa wanapaswa kufanya lolote ili amani ya ukamilishwa idumu mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Januari walitoka katika majimbo mbalimbali nchini na walialikwa kushiriki mikutano ya taifa huenda kuanzishwa. George Mawine, prezidenti wa kundi la uchunguzi la taifa Tumechukua hatua ya kusindikiza serikali juu ya, ya mwenendo wa mazungumzo kuhusu umoja wa taifa na kushukuru brigede ya Monisco, ili waendelee juu ya kazi wanafanya, wajue kwamba wakongomani zaidi zaidi, vijana wepo nyuma yao kwa ajili ya kufika kukomesha unyanyasaji na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kongo. Nafikiri kwamba tunaalika kupitia maandamano yetu vijana wote wa Jamhuri kujunga nasi na tunakubali kabisa masemi ya Mama Robinson, sisi kufikiri kwamba suluhisho ya kisiasa ni ya muhimu kabisa, lakini yeye naomba kufanya kwa haraka ni ulinzi na kukinga raia. Kwa hiyo tunakuwa nyuma ya jeshi la taifa pia na brigedi ya Umoja wa Mataifa. Tunapendelea kuona brigedi hii kufanya kazi yake jinsi na stahili namna, na wanakuwa wanaonyesha kwa wakati huo, kwa wakati mmoja hii vijana vya Jamhuri ya Kongo vinalia pamoja na Monusco na Umoja wa Mataifa juu ya kifo ya askari moja wa inchi Inchini Kongo. Jimboni Katanga jusha kama yapata wa maimai mia tatu na jamaa zao walifika jana mjini Lumbashi, walipelekwa wote kunako senta ya mpito Kasokota ambako askari pamoja na UNICEF walianda uchunguzi kwa shaba ya kutenga watoto na watu wakubwa. Kwa sasa watoto wa chini ya umri wa miaka kumi na nane wapo mikononi mwa mashirika mbili za kiutu zenye kutumika na UNICEF na wakubwa wapo mikononi mwa askari tarifa ya ngandu mengi sijonti ya fati na pole munanga. Senta ya Kasokota imepatikana ku zaidi ya kilometa makumi matano na tano na mji ya Lubumbashi, kunjia ya Lubumbashi na Likasi panafasi hapo kumesimikwa hema mengi kwa kuwapokea wamai mai na jamaa zao waliotoa silaha tangu wiki moja, baada ya kuwahesabia jeshi iliachanisha wakubwa na wadogo. Hesabu ya wanaume ni ya 123. ya wanawake makumi matatu na moja na ya vijana makumi tano na nne. Mashirika amide persona de tres pia reconfort inayotumika pamoja na UNICEF ilifanya uchunguzi kwa kujua kabisa kama watoto wanesha achanishwa. Kisha yake watoto walipe lekwa kusenta ya transit inayesimikwa mjini Lubumbashi. Kwa upande wao, wakubwa wanakaa kusenta Kasokota na watachagua wao wenyewe kati ya kujiingiza katika jeshi wala kurudi katika maisha ya kawaida. Kwanza wa mai mai wamehudumiwa na eneo la sita la kijeshi toka Lubumbashi. Pole Munanga, Redio Kapi katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasi, yapata watoto wa umri wa tangu miaka mitano hadi kumi na saba idadi yao ikiwa milioni saba na elfu mia ine hawaendi masomoni. Idadi hiyo ni matunda ya utafuti iliyojulishwa na FSPE kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Hatua gani huenda kuchukua ili watoto wale waende masomoni tangu mwanzo mpaka mwisho wa mwaka masomoni? Mengi tuyafate katika taarifa ya Nadine Fula Nsimba na Bililu Tumbaiba. Kila mwanzo ya mwaka ya masomo kuna kuwa wanafunzi wengi shuleni, lakini tukafika mwisho ya mwaka idadi ya wanafunzi inapunguka kabisa, zaidi zaidi katika vijiji. Na japo malengo za pili na tatu ya Umoja Mataifa juu ya maendeleo inaalika kusomesha watoto wote kwenye shule za msingi mbele ya mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Kulingana na mshauri anayehusika na mawasiliano nje ya nchi kwenye wizara ya shule za msingi, sababu ya kupunguka kwa idadi ya wanafunzi ni ukosefu wa pesa kwa wazazi, mambo kuhusu gawanyo wa udongo, na tabia za mahali ya jamii inaishi. Kwa ajili ya kupata suluhisho kuhusu swala hii, bwana Jovan Mukadi kusema kwamba wizara inakuwa kati ya maongezi na shirika mbalimbali ambayo kuatia mkono kwa ajili ya kuunda kati ya mashule fasi wanafunzi wanaweza kupokea chakula, wanakuwa wakipatia tena kila shule pesa ya wanafunzi kusoma bila kulipa. Kunakuwa pia kalendari ya kubadilisha shule zingine kwa ajili ya watoto wakue wanajifunza kazi mara moja, bila kusahau mishahara ya walimu ambayo inaomba kuongeza. Anaalika pia wazazi kushuria masomo ya watoto wao zaidi ya walimu 1116 makumi sita walimu waliweza kulipwa mishahara yao kupitia Caritas Kongo, ni katika maeneo ambako bila shaka benki haipatikane nchini humo. Hayo ndio yajulishwa mwanzo huu wa kufunguliwa kwa masomo, na hiyo ilijulishwa katika tangazo lililojulishwa kiserikali na jana na Caritas Kongo, na kuhakikisha kama ni walimu makumi nane na asilimia moja ndio walilipwa kati ya wale bado kulipwa mishahara yao miezi mitatu. Taarifa ya Sezibi ya Tayoro, mengi tuyafuate. Matie Ilunga Shambui, Caritas Kongo imehakikisha kwamba walimu wa kutokea mitaa makumi nane juu ya makumi kenda na tano waliweza kulipwa kufatana na mikazo za serikali na operesheni ingali inaendelea bila tatizo yoyote kwa adili za mitaa kumi na tano yenye kubaki, ni kusema mitaa sawa na Kabambare, Kailo, Kasongo, Bosobolo, Bosinga, Libenge na Gungu. Hata hivi Karitasi Kongo imesema kama tatizo ndoko ni kwa adili ya mabenki ambaye hakuja kuwa pesa kamilifu kuhusu mitaa zingine zingine lewa kwamba malipo inahusu walimu elfu mia mbili makumi nne na tatu wa masomo za aina yote, ni sawa Katolike, Kimbangu, Protestanti, Islamike, armejisali hata ya serikali yenyewe, popote nchini Kongo, kuhusu marupurupu za Mei, Juni na Julai. Shirika Karitasi Kongo yasema kama inajiandaa kwa kulipa ivo ivo watakapopata pesa tokea kwenye benki za kiviashara, kwa sababu ni mabenki za kiviashara ilivyotumikia kazi za malipo za walimu tangio mwezi wa tano mnamo 2013 kupitia ali za mamobile banking iliyoletwa mzozo kali kwa walimu, kama vile tangazo za karatasi liliweza kukamilisha. Turudi tena jimboni Katanga kwa kujulisha kama mwalimu mmoja wa Bukama pa kilomita 16 kusini mashariki mwa sita ya Kamina alifungwa jana. Siku ya kwanza huyo aliiba zaidi ya milioni mbili ya franka za taifa kunako shirika Eleopar. Franka hizo ni za malipo ya walimu wenzake. Hayo ndio yajulishwa na mkuu kiongozi wa chumba cha EPSP Bukama. Masomo ya mengi ya eneo lile bado kuanzishwa. Taarifa ya Ipolite Kalinga inasoma sivyo na Bili Iva Lutumba kwa ajili ya kusaidia watumishi wa ofisi wa chumba cha kutuma pesa, alikuwa akiandika nomba ya kuchukua nayo mshahara ya kila mwalimu na kuzipatia marafiki yake, kulingana na dhuri za mali wa ndugu zake na marafiki. Wengi walienda kupokea pesa ya walimu wengine wengi. Mwalimu wa uongo huu aliweza kuchukua pesa ya walimu karibu ya franga milioni mbili. Kulingana na polisi, mwalimu wa uongo ambaye alitumwa na mtumishi wa uongo wa chumba cha kutuma pesa alipashwa kuchukua pesa yake jana usiku, lakini alivumbua na walimu wa kweli ambayo walikuwa wakichunga kupokea mishahara yao. Ni wakati huo ndipo polisi ilifika juu ya kumfunga nyuma. Alieleza namna gani alifika kwenye chumba hicho juu ya kupokea mishahara ya watu wengine. Tukumbushe kwamba walimu wa mtaa wa Bukama wanakuwa wakiongoza mishahara yao ya mwezi wa tano, sita, saba ya mwaka tunao juu ya kukosa kupokea mishahara yao. Walimu wengine awafike shuleni na milango imebaki ya kufunga nani hapo. Taarifa tunakomesha taarifa yetu habari katika bora lugha bora ya Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo