Tuna wasalimu na wakaribisha kufata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kwanza, vichwa vikuu vya habari zenyewe ni leo. Hii kumeanzishwa upya mwaka wa masomo fesp katika maeneo mengi ya Kongo Kidemokrasia hata mpaka kusini mwa jimbo la Kivu ya Kusini, Uvira, Kinshasa na Kisangani, ambako mashule mbili nct Maele na Lisi Mapendano, wanafunzi walirudishwa nyumbani mwao. Muungano wa Ulaya unapaza sauti juu ya kesi inayoelekea kuwao kwa mtetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya inchi wana memba wa muungano wa Ulaya wanatoa mwito kwa waziri wa usikani na sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia achungue vizuri mwenendo wa kesi ile ya mtetezi wa haki za binadamu. Wafanyabiashara wa utueleji mboni mashariki wasikilizane na komisheni ya taifa ya kuchukua kodi za serikali. Senee kikwazo, senee inalipisha ushuru kwenda kinyume na sheria. habari kamili umefunguliwa leo kwa masomo mwaka wa 2012-2013 ulifanyika leo siku ya kwanza katika maeneo mengi ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Serikali ya jamhuri kama itakazania hatua yake kuhusu mabadiliko ya hali ya uelimishaji nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mabadiliko huenda pia kuelekea malipo ya mishahara ya walimu na pia kushimikwa kwa mipango ya ujenzi upya wa vyumba fulani fulani vya masomo nchini kote. Hayo ndio yajulishwa leo hii na Matata Mponyo Mapon, waziri mkuu wa jamhuri, wakati alipofungua leo leu kiserikali mwaka wa masomo elfu mbili kumi na mbili na elfu mbili kumi na tatu katika chuo kiitwacho komplese ngwazo ngwaza katika katika mtaa wa kimbaseke kata kingasani. Waziri mkuu Matatamponyo, maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Jacques Ive Molima. Kusaisha ni moja katika matumikio muhimu ya serikali. Tulizungumzia kuhusu malipo kunjia ya banki, watetezi ya waalimu ya msingi ya kisekondari wameamua faida ya kazi hiyo, ni kusema tunakusudia tutumike pamoja, ila tu iheshimiwe kanuni iliyoshimikwa. Kuna pia miungano ya afya mjini Kinshasa unaleta matunda mzuri, ndio maana tutaangalia namna gani faida kuletwa kwa njia ya kusaishi ufaulu nchini kote. Kazi nyingine kubwa ni yale ya kuandaa mpango ya kuleta pesa toka kwa serikali kama inavyofanyika kwa mabarabara, tupate mashule zinastahili zenye kuwa na mapaza manjanja madirisha sawa na milango zinastahili. Jimboni Kivu ya Kusini, ujusha kama shirika la kiutu la kutetea haki za wanawake liitwalo SOS Femme en Danger liligawanya leo hii siku ya kwanza vifaa mbalimbali vya masomo kwa zaidi ya wanafunzi mia tatu wakiwa wabinti katika mashule zaidi tano ya Uvira. fatana na shirika lile lenye kuhusika na ukingo wa haki za wanawake pa Uvira na Fizi Shabani, kuweza kuinua juu hali ya maadibisho ya watoto wanawake katika maeneo ya miji na vijiji. Bwana Amisi Mas, kiongozi wa shirika lile SOS Fermedanger alisema kwamba ni kwao pia mipango ya kuelimisha wa binti. Taarifa ya Gais Shabilepe kwa Radio Message du Peuple mengi siliontu ya fati na mwandishi wetu bibi Adolfine Ngoyi kwa maseme ya kiongozi wa muradi itwao Mwanamke katika hatari, SOS Fama Danje, maarufu pale Uvira, kumetambulika na mashule kadhaa ambamo hesabu ya watoto wasichana ni ndogo zaidi na yale ya vijana. Bwana Amisi Mas usema kama yale ni kutokana na maisha ya wazazi. ni wanyonge sana, wanachagua kutuma vijana shuleni, wakati mabinti wanashurulukia. Mafika kuwapatia vifaa vya masomo ni kuwapatia hawa wazazi nguvu ya kuwatuma Binti zao shuleni walipewa mabuku, mifuko na vingine vitu. Hawa mabinti yapata miatatu makumi saba na tano ndani ya madarasa zitano za kimsingi na sekondari. Vifaa viliuza dola elfu moja jimboni mashariki, masomo yote ya kuanzishwa kama mahali mengine. Leo katika mashule mbili kubwa ya mji wa Kisangani, masomo yenye kuwa chini ya uongozo wa dini Katolika ni mashule NCT Maelena, lisema pendano wanafunzi wote waliudilishwa manyumbani mwao leu ya asubuhi, na hiyo ni kwa ajili ya hatua iliyochukuliwa na dini katolika lenye kuhuzunisha na kuporwa kwa eneo la udongo wa masomo yale na watu wasiojulikana. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Andre Kitenge mpango wa kusimamisha mafunzo katika mashule zile mbili ya kikatolika ilikamatwa siku ya posho inayopita kisha mkutano yenye kukusanyisha akina skofu wa muji Kisangani, waongozi wa mashule mbalimbali mbali na wazazi wa wanafunzi. Na mpango ule ulitangazwa katika makanisa ya kikatolika siku ya Mungu wakati wa misa. Kwa ngambo ya kanisa la kikatolika mafunzo itaanza mpaka watu wenye kupatikana katika upande wa sehemu za udongo la kanisa waondoke kufuatana na mpango wa sheria. Na kwa sasa ni wanafunzi wa kadiri elfu ine wa mashule zile mbili ndio wamebaki nyumbani kisha wakati wa mapumziko, waziri jimboni husikae na mambo za udongo amehukumia ile jambo ya watu kujenga katika sehemu ya kanisa la kikatolika, lakini amesema mpango ule wa kanisa ya kusimamisha mafunzo si nzuri. Ameomba kwa kanisa la kikatolika kupata sheria ya kufukuza watu wale wenye kujenga manyumba kwa ovyo muji Kisangani. mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama kuhusu kesi yenye kuelekea kuuawa kwa mtetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya. Muungano wa Ulaya unatoa mwito kwa waziri wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ya usikani na sheria ili achukue mipango ili kesi ilipitike katika hali ya uhuru na hatua ya sheria kuheshimiwa. Muungano wa Ulaya unahuzunishwa na kutambua hatua ya mwenendo wa polepole pole kwa upande wa korti kuu ya kijeshi nchini tangu mwanzo wa kesi hiyo kwa kipindi cha pili Bruno Hansens ahusikani na mipango kunako muungano wa Ulaya anasema kama waziri wa serikali ya jamhuri ya Kongo demokrasia ahusikani na sheria anapashwa kuchukua mipango muhimu, wakati maoni mapya katika masambo yanatili yanakataliwa. Bruno Hanses mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Mishel Kifinda Ngoe tangu tarehe kumi na nane mwezi wa sita sisi kama nchi wa muungano za Ulaya kuzabishwa ya watu wote, lakini tuna mambo mengi yeni tumekuwa na shughuliko. Kwanza kuna juma mbili kupita tango kusikilizwa ya watu, kusikiliza ijayo itakuwa kesho tarehe ine mwezi wa mnane, ijapokuwa korti kuu ya wajeshi bado ajasema kitu hata kwa ajili ya malalamiko ya kwanza iliyojulisha na wenyi waliotendewa mabaya kwa kusikilizwa ya tarehe Kumi na saba, ni kusema kama mambo imeendeshwa polepole sana. Kuna vile hali ya kima ya watetezi ya watu wote, wenye wanapashwa kukamata hatua yeni imefaa, kama kuna malalamiko ya mupya yeni inaweza kuleta kutambuliwa ya mupya kwa ajili ya kuongeza mambo ingine yeni iliyofanika mbele matakiano mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi. Au premier degre en 2010. Habari kutoka jimboni mashariki Usakama, shirika la wenye makampuni na wafanyabiashara wa eneo la Utwele feke linachukua hatua ya kutolipa ushuru wa serikali kunako komisheni ya taifa yenye kuhusika na umeme, kwa kifupi SNE, mpaka hali nyipya na wazi ionekane. Patana na feke Utwele, wasishirika lile SNE linalipisha ushuru hata ya pili ya torshe, na pia mabuji na vitu vidogo vidogo, kwa kwenda kinyume hivi na sheria ushuru ule ni msingi wa fujo kati ya chumba cha umeme sene na kile cha mafuta ya taa petrole, na mengine. Ndivyo aliyehakikisha sereteba kabisa mbele ya mikrofone ya Richari Tuntandro wa Radio Nova. Nous, nous hatutalipa tena mpaka serikali atatue shida. Wapatani wenyewe nani ambaye anastahili kulipisha kitu gani? Kama kulionekana kosa upande ya viongozi wenyewe waliunda sheria, sisi hapa Isiro tutatoa ripoti kwa shauri ya jimbo, shauri upande wake atafikisha kungazi ya juu, feki napangwa vizuri viongozi yetu kungazi ya taifa, wataweza kufuatilia swala hilo pamoja na mawizara kwa kuambia kama matumikio imeenda kinyume, wamezidisha malipo ambao sisi tunapinga, ili tutatengeneza, tutapatana tena ili waturudishie amani, rozi itatulia, ili wataendelea na kulipisha kodi yao. Kwa upande wake kiongozi wa Sende anatupilia mbali mastaki yale ya feke. Bwana Charles Shalungu anaomba kwa wafanya biashara waendelee na kulipa pesa ushuru wao, na nakutuisha kama watakao kataa kulipa ushuru ule watafuatwa na serikali. Tumsikize Charles Shalungu. Kazi haikufungiwa, imeendelea kama zoezi. Kuna wafanyakazi wangu wenye wameenda pahali ya kazi yao. Ninaomba kwa watenda wetu wasiingie ndani ya kusema ya watu yenye haina hata lazima moja. Kama kuna pesa ya kulipa, tutaandika barua moja, kama zoezi yenye kusema kama tumekamata pesa zao hata kuiweka ndani ya benki. Lakini waseme kama sisi tumetumika bila sheria, ile mimi nimeikataa na nimesema kama ni bongo kazi hiyo imekuwa ya serikali yenyi imejulikana upande ya nchi yetu yote, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Sasa kwa nini leo hawawezi tena kulipa? Mwenye ataweka kichwa nguvu, atalipizwa. Alikuwa pale bwana Charles Shulungu wa upande wa Sene, mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Richard Tandro wa Radio Nava. na ni hapo takomesha taarifa <coughs> yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jezo Nyangasa wa Nyangasa Nyikisi, na wandishi wetu walioshiriki nasi Suzana Zubu, pamoja na bibi e, bibi Micheline Twala Mpango walio shiriki na kuweza kutuchungulia dunia Mkunda Mili Mbara, wapigia asante sana, na wacha katika mikono ya Tina Salama Meleke ambaye yeye atampokea na e, Nana Mbala katika ukarasa wa michezo Okapi. Oh! <laughs>