Habari zetu ni Jean Désiré Kanyama. Kapteni moja wa polisi ya taifa aliuawa kwa risasi na mke wake aliumizwa vikali usiku wa siku ya kwanza kukutia siku ya pili hapa mjini Kinshasa, ni katika kata Makelele mtaani Bandalungwa wanamemba wa jamaa yake walishuhudia kwamba muhanga alishambuliwa na kundi ya karibu watu watatu wenye silaha na wasio bado julikana. MONISCO inashutumu vitendo vya ubakaji vya ujeuri na vya uporaji pamoja na kuwateka nyara watu jumajana katika jimbo la Kivu ya Kaskazini na wahuni wa M23. Msemaji wake wa kijeshi Kanali Felix Bas, tutamsikiliza punde, aliyahidia kwamba usalama kando ya Goma ni wa nguvu sana na mji huo hautadhibitiwa kamwe na wahuni wa M23. Philip Daiden, mmoja wa undaji wa Radio Kapi, alizikwa leo hii siku ya tatu mjini Lausanne nchini Uswisi. Ni mmoja wa viongozi waliotoa wa mchango wao ili Radio Kapi itumike vema kazi za utangazi wa habari. Kapteni mmoja wa polisi ya taifa aliuawa kwa risasi na mke wake aliumizwa vikali usiku wa siku ya kwanza kukutia siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Jambo hili lilijitokeza katika mkata makelele mtaani Bandalungwa. Aliyeuawa ni kapteni Kulu Ilunga anayeitwa pia Bef Ilunga. Mke wake analazwa katika hospitali wakati huu kwa matibabu, kwa mjibu wa shuhuda wa jamaa yake. Kapteni huyo alishambuliwa na kundi ya karibu watu tatu wenye silaha na wasiojulikana bado. Waliwasili katika makao yake na kufyatua risasi moja kwa moja. Sikilizeni ushuhuda, mchunguzi wa shirika la Voi de Sanvoi, Olivier Kungwa, katika masemo yaliyochukuliwa na Dona Madimba. Inaonekana kama ni uwaji wa kulipisha kisasi kwanza, kulingana na habari zilizojulishwa kwa kujumua kazi zilizokuwa za kiserikali aliyokuwa akifanya Kapiteni Jeff Ilunga ambazo haziambatane na aina ya kazi zake za keza, askari polisi na vilevile wajambazi, kisha kitendo chao walilalamika kwa ushindi. Kufatana na habari zilizojulishwa inafaa kwanza kuanzisha uchunguzi kwa kupata mwangaza juu ya jambo lile kwa shabaha ya kuwa ugundua wa uwaji tena inafaa kusaidia mke wake, kwani bwana wake hayupo tena na yeye mwenyewe yupo katika hali ya kupona na kufa. Na tena inafaa kuongeza mipango ya uchunguzi katika mji wa Kinshasa, uchunguzi wa pamoja kwa kuwagundua watenda maovu na ili waarifiwe na kufuatwa na kuarifiwa na sheria. Jueni kwamba uchunguzi ulioandaliwa hapo hapo kuhusu waji huo wa kapteni Kulu Ilunga wakati huo huo polisi imesema kwamba imehuzunishwa na mauaji hayo. Monisco inashutumu vitendo vya ubakaji, vya ujeuri, vya uporaji nyevya kuwateka nyara watu juma jana katika jimbo la Kivu ya kaskazini na wahuni wa M23, wakati wa mkutano wa kila juma wa shirika za Umoja wa Mataifa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Msemaji wa kijeshi wa MONISCO aliahidia kwamba mji wa Goma hautadhibitiwa kamwe na wahuni hao ijapokuwa vitisho vyao vya kuogofya. Kwake Kanali Felix Bas, usalama kando ya mji wa Goma ni wa nguvu sana, iwo upande wa FRDC iyo upande wa MONISCO na kati ya mji doria na msako vinaendeshwa bila shaka. Afuataye ni Kanali Felix Bas katika masemi yaliyochukuliwa na Michel Kifindangoi vitendo <l> <Liesi dhan> <Etukine> vibaya vyenye kuenda kinyume na haki za binadamu ilivyofanyika na vikiwa vya ubakaji kutenda nyaka na kutoka nyara uporaji wa mali na vifaa vya raia, vitendo vya ujambazi vilivyochunguzwa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako hali ya usalama ikiwa mbaya sana. Jumajana majeshi ya MONUSCO yapo tayari katika maeneo walipokuwa shaba ya ukingo wa raia tarehe makumi mbili na nne na makumi mbili na sita mwezi wa kenda mwaka tunao mmoja alifyatula grenade kwa gari la liwali makamu wa jimbo la Kivu Kaskazini kisha kufyatula risasi kwa dereva wake tarehe makumbi na saba mwezi wa kenda mwaka wa utu. Nao wanamgambo sita wenye kwao pembeni ya M23 na wengine wa makundi mengine waliwaua kauna FRDC wakati wa operesheni ya maeneo yao katunda mati mingi menemeka katui, tarehe makumi tatu mwezi wa kenda. Hawo waliwawa na wasikari FRDC wakati wa mapambano tarehe makumi tatu mwezi wa kenda. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wahami wapya wanaendelea kuwasili tangu juma moja sasa, katika kampi ya Kanyarusinya, kilomita saba kaskazini ya mji wa Goma. Kwa mjibu wa kiongozi wa kampi hiyo, wahami wapya wanatokea katika maeneo ya Bukoma, Bweza, Kisigari na Rugari mtaani Ruchuru, na katika maeneo ya Kibumba na Buhumba mtaani Nyiragongo. Hadi jana siku ya tatu, walihesabiwa elfu nne na nne na komisheni inayohusika na wakimbizi wahami hao wanasema wanakimbia hali ya usumbufu wa wahuni wa M23. Sikilizeni ushuhuda wa moja kati yao. serikali M23 kwa na dutesa kama hauna wese kugupiga mafimbo na kutosha mofranga sinkani dolari kama hauna dushe di dolari kama uende kusarongo kugupiga mafimbo wana kutosha mo di dolari. Mina toka Kisharu, balitupigia tupigia mabombe mu soko wa Kisharu, njoo fujo likuwa mingi, watu wakakufa na njoo tulukia juzi, hati wa pata chakula taba shatani na batoto balikimbia ovyo ovyo. Sebe tuko umu tuko bila batoto na wengine Upande mwingine, operesheni ya kuwaongeza askari katika majeshi za FRDC inapaswa endelea pachikapa na katika jimbo lote la Kasai Magharibi kisha kukomesha kuwa kikiserikali. Habari hiyo ilitolewa jana siku ya pili na Kanali Yamba anayehusika na kuwaandika wanaotamani kuwa askari jeshi, ni sababu nambari za sasa na za chini kwa jimbo hilo nawe na dunia inasoma Milemba Mukunda mbali, mbali na muda uliopangwa juu ya operesheni ya kuandika vijana waingie katika jeshi la taifa, muda ule unaendelea jimboni Kasai ya Magharibi, patana na maoni ya Kanali Yamba, usikane operesheni ile pachikapa kwenda kuandika vijana kunaendelea kuna sababishwa bila shaka na idadi ndogo walioandika. Muda wa mwezi moja waliandika kijana mmoja juu ya tatu kulingana na idadi iliyongojiwa. Ndiyo maana kanali Yamba anatoa mwito kwa vijana wa umri wa miaka 18 hadi 25 wafike kunakoita majori ya FRDC Pachikapa kwa kujiandikisha. Na kwa upande wengine, kanali Yamba anaomba wakuu viongozi wa vyama vya siasa na wasultani wa asili wahimize vijana wao kwa kuingia katika jeshi la taifa. Mjini Chikapa, vijana wengi walioulizwa juu ya jambo lile wanaonekana kutokuwa na ushujaa na juhudi ya kuingia katika jeshi la taifa. Wengi kati yao walijusha kama waaskari wanaishi katika hali mbaya, na wengine wanasema kama wakati ni mbaya. Jiweni kwamba operesheni ya kuandika vijana huenda kuingia jishini ilianzishwa tarehe makumbili na nane mwezi wa mnane mwaka huu tunao katika jimbo la kasai ya magharibi na Pambandaka, watumishi mbili wa ofisi ya ujenzi wanasema wanaachiliwa katika magumu tangu mwaka wa2 awapokee mshahara wao. Wanasema kiongozi wao jimboni alifikisha madai yao kwa mwenzake ya anayehusika na fedha na bajeti bila kupata suluhisho, lakini kiongozi wa jimbo anasema watumishi hao bado hawayafahamika na kisha kuhakikisha sawa wa serikali. Na mji wa Kinshasa, mazishi ya Philip Daiden, mmoja wa viongozi wa undaji wa redio Kapi, yalifanyika leo siku ya tatu mjini Lozani nchini Uswisi. ni siku ya posho ndiyo Philip Daiden alifariki kisha kugonjwa ni mtu aliyetumikia aliyetumika ili Redio Kapi iwe itumike vyema kazi za utangazaji wa habari. Wa moja kati wa wapasha habari wa Redio Kapi waliomfahamu wanashuhudia kuhusu mchango wake. Nilikutana na Philipe Daindene wakati alinipokea kwa kazi kama vile mpasha habari. Nilikuwa nikitoka kuna radio P Bunia, radio yenye kuongozwa na vyuo vikuu na Universite chini ya usaidizi wa Isaide na pia Cooperation eh, technique Belge na wapadi wa Blanc, direktera wa radio Agatasha. Philipe Daindene akanitia katika chumba cha upashaji wa habari kama mpasha habari katika lugha ya Kifaransa na Kiswahili na pia mtafuti wa habari, yani journaliste reporter katika eneo lile la Uvira. Kwa amba kulikuwa vita, kulikuwa kituo cha upashaji wa habari kimataifa RFI. Ilikuwa habari zote nilikuwa nikichukua, ilikuwa ikipitia kwanza katika mikono ya Philippe Dandenne, kiongozi kikuu cha radio Agatasha, aliyokuwa mara hapo Bukavu, mara hapo Bujumbura, mara hapo Bukavu. Na ni yeye akiwa kiongozi wa radio Agatasha na wenye kupeperusha habari katika kanda la maziwa makuu aliweza pia shaka kunihimiza na kunielemusha kufatana na upashaji wa habari katika maeneo ya vita. Nina usuru ya yake yeye Philippe Dandenne kama ni mpasha habari wa hatari sana, mtaalamu mwenye anaoga basi ni ushuhuda huo ndio utakomesha matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba walionisaidia katika matayarisho, nasema ya asanti kwa Irini Okapi. Okapi. Ayu, oh,