Abarizetou Jean Desire Kanyama <t> mazungumzo ya taifa kati ya Kongomani, mkutano wa wakilishi wote, unaendeshwa wakati tunao kunako jumba la raia hapa mjini Kinshasa. Mapendekezo ya makundi mbalimbali yanaonyeshwa kabla ya kukubaliwa na wote. Mkusanyiko wa wanabunge wa taifa wa wilaya ya Ituri unashutumu uzembe wa serikali ya taifa katika kutoa usaidizi kwa wahami wa vita wa Walendo Bindi mtaani Irumu. Mkusanyiko ule unashutumu upendeleo wa serikali ya taifa katika uchunguzi na usaidizi wa wahami nchini. Mvua kali zilizonyesha siku zilizopita pabuzi Minova zina vinyume vingi vikali Idadi ya walioguswa ni ya karibu wahanga elfu kumi na mbili. Umwami wa eneo la buzi minova anaomba usaidizi wa kibinadamu kwa manufaa ya wahanga. Etuanze oh, na habari kuhusu mazungumzo ya taifa kati ya Kongomani. Mkutano wa wakilishi wote unaendelea bila shaka, kuna kojombola raia hapa mjini Kinshasa. Mapendekezo ya makundi mbalimbali yanaoneshwa na kufasiriwa kabla kukubaliwa na mkutaniko wa wote, tarifa mimi Ngumba Mengi nawe Kalinda Muso. Ilikuwa saa nane za mchana wakati kundi la uongozi liliingia katika chumba kikubwa cha mikutano akichukua masimi Leon Kengo mmoja wa viongozi alijulisha jambo moja tu la kuzungumzia leo ni uchunguzi pia kukubaliwa kwa ripoti za mikutano ya makundi makubwa mbalimbali katika mazungumzo ya taifa Kengo amekumbusha namna ya kazi katika mwenendo wa mkutano ni kuambatana na kanuni ya ndani ya mazungumzo kwa hiyo kama vile lipangwa na kanuni ya ndani kuhusu kuonyeshwa kwa ripoti ya makundi mbalimbali wana memba wa ofisi za kuchungua maoni mbalimbali tu ndio watachukua masemi. Ndivyo amesema Leon Kengo wa Dondo. Kisha kipindi hiki ndio watakubali mapendekezo na matokeo ya mazungumzo ya taifa kwa kuyapatanisha jioni, kwamba kulingana tu na kanuni ya ndani hakuna ubishi utakaoendeshwa tena katika kipindi hicho jioni, pia kwamba kila ripoti ina vipaji kati ya kumi na makumi matatu. Mkusanyiko wa wanabunge wa taifa wa wilaya ya Ituri unashutumu uzembe wa serikali ya taifa katika kutoa usaidizi kwa wahami wa vita wa Walendu bindi mtaani Irumu. Wakati wa mazungumzo na redio Kapija na siku ya tatu, msemaji wa wanabunge wa Ituri Aleisi serikali inachungua katika upendeleo matatizo ya vita kutokana na majimbo ya Kivu ya kaskazini na ya kusini, jimbo la Katanga na mash, jimbo la Mashariki. Mbunge wa taifa Abdullah Pene Mbaka anajifasiria njiani mwasimu na Jose de Charte Menga. Leo ku territoire ya Iruni ku chefferie ya Walendu Bindi kuko plus de 20000 banafunzi benye wanashindwa na muda wa ya kwenda ku masomo haiwezekane. Wengi wako obligé ya kuacha mashamba yao ya kuacha migini yao na ya kwenda kuishi burini bila assistance ya gouvernement, na njoo kwa maana tulipendelea kuita gouvernement ya kwamba wakongomani wa Ituri wako vile wa wako wakongomani kama vile wakongomani ya fasi mingine. Kwa nini government haitaweza kuwasaidia? kila mara tunaona problem inapatikana ku Nord Kivu, government anaenda haraka sana. Inapatikana ku Sud Kivu, government anaenda haraka sana. Kukatanga government anaenda haraka sana. Sasa ku profesor Atal, mbona hiyo ubaguzi? Sisi watoto wa profesor Atal tuko Wakongomani, tunalia ya kwamba kama kunapatikana maneno kama hiyo, tunaomba government atufikie kwa haraka sana. Wandugu wanateswa, wandugu wanakufa kila siku na tabu ya maisha. Haikuwezekana kupata maoni ya waziri wa mambo ya kijamii ili atoe mwangaza kuhusu maoni yale ya wanabunge wa wilaya ya Ituri. Upande mwengine, jimboni Kivu ya Kaskazini, karibu watu elfu kumi walikimbia sana vijiji vyao jumajana kutokana na mapambano kati ya makundi mbalimbali mbali ya silaha katika maeneo ya Kalembe ni kwenye karibu kilomita makumi tatu na tano kaskazini magharibi ya Kichanga mtaani Masisi. Habari ilitangazwa siku ya tatu mjini Goma na shirika la OCHA katika gazeti yake ya kila juma nitokea miezi kadhaa sasa, ndiyo mapambano yanayobainisha Nduma Defense of Congo ya Tabu Sheka na APCLS yazorotesha usalama eneo lile, ya baini shirika OCHA. Kwa mujibu wa mashirika za nyumbani zinazo tajwa na OCHA katika ripoti yake hapo jana, kambi mbili zilizokuwa zikihifadhi familia zaidi ya 1200 za wami pakalembe zilichomwa kwa moto na kusambazwa jumamosi wiki jana. Mapambano ya siku hiyo ilisababisha jeraha kwa raia zaidi ya kumi, yadokeza ripoti hiyo. Kinyume ya kwamba waami pamoja na raia wa eneo lile wakaziama makazi zao na kukimbilia maeneo za Kashuga na Mweso, kilomita karibuni kumi na Kichanga, OCHA yaongeza aidha kwamba mwishoni mwa wiki jana, mapambano kati ya kundi hizo mbili mnamo sekta ya Vibo yalipelekea raia wengine kadhaa Kukimbilia sehemu za nyebionzo huko, makumi za raia uenda waliuliwa, wengine kadhaa wa kuteka nyara na cheka na nyumba zaidi ya 250 kuchomwa kwa moto, na zaidi ya watu mia moja wapo katika tabu pa Opala, mji mdogo unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 300 yeah. magharibi ya Kisangani jimboni mashariki. Watu wale wanakimbia mapigano kati ya wanajeshi wa FARDC na waindaji haramu wa wanyama wakiwatela wa maimai katika mbuga la Lomami. Kwa kiongozi wa Karitas Paisangi, vijiji vingi vya mtao Pala na vingine vinavyopatikana katika mbuga lile vinabaki bila wakaji. Bikira Marie Madeleine Bofowe anaomba usaidizi kwa manufaa kosefu wale kwa mashirika ya kibinadamu na watu wenye utashi mwema. Yupo njiani mwasim na wili akonda wamewasili na kutuelezea kwamba mapambano yaliendeshwa kati ya waskari wa jeshi la taifa na wapiganaji waliweza kuepuka na kukimbilia opala hapo, hawapate msaada wowote wapo wapo, na lazima ya chakula, wapo na lazima ya matunzo. kuna jamaa zisizopungua makumi matano wakiwamo watoto yapata makumi mawili ambao hawaone wazazi wao. Kutokana na hali hiyo, ndio walituita kama viongozi wa shirika la Karitas katika diosezi ya Isangi kwa ajili ya kuomba msaada kwa faida ya wahami wale. Naomba mashirika ya kimataifa, pia watu wenye moyo mwema waweze kuhudumia watu wale wanaopatikana Upala bila msaada bila makao bila chochote kwa lazima za kwanza. Akiulizwa kamanda wa jimbo la tisa la kijeshi anaidia kama atatoa maoni yake siku za hapa karibu. Na karibu watu elfu kumi na mbili ni wahanga wa mvua kali zilizonyesha tangu siku tatu katika eneo la Buzi Minova. Walihesabiwa jana, kati yao wanafunzi karibu elfu kenda mia tano na watu wakubwa karibu 2500 kwa mjibu wa mwami wa Buzi Minova, walimu wa walioguswa na ajali ile ni karibu 223. Martin Sangara Sinzobe anomba usaidizi wa kibinadamu kwa manufaa ya wahanga wale. Hapa mjini Kinshasa, tena jumba la kubadilisha feza Mer Double katika barabara Kolonel Lukusa karibu na nafasi Forescom lili kilishambuliwa jana mwanzo wa usiku. Watu wenye silaha wakiwa na mavazi ya kijeshi walishambulia kiongozi wa jumba lile nafasi yake ya kazi, walichukua sakoshi yenye kujaa faranga nyingi. Merdouble anafasiria hapa namna gani alishambuliwa. Yupo mbele ya mikrofoni ya Asken Zigbetayoro. Bon, vera bina... ilikuwa jana usiku wakati tulikuwa na tayarisha vifaa vyetu juu ya sisi kufunga, mara moja tulivamiwa na askari ambaye kuwa na silaha na wenye kuficha uso, na wao kunilazimisha kuwapa pesa bila kujadili nao. Mimi kuwapa pesa bila kukataa, nilifungua mlango ya gari yangu, na walichukua sakosha ambao mlikuwa pesa na vitu vyangu mbalimbali vya muhimu kabisa. Tunakuwa nafanya kazi ya ukadiri ili kujua pesa walichukua. Mtumishi wangu mmoja aliruka kibamba wajambazi kwa ajili ya kuzudulisha polisi na lakini wajambazi hao waliweza kukimbia kweli kweli. Tunakuwa kati ya ukosefu wa usalama barabarani lukusa, zaidi hapa Forestcom tunaalika wakuu viongozi kutusaidia, kwani giza ni kubwa na watoto ambaye kuishi barabarani ni wengi. Upande wa polisi na utafiti wa wajambazi wamehakikisha kufahamu shambulio hiyo kati ya mji wa Kinshasa, lakini aliyeshambuliwa bado hayafikisha madai yake. Kwa kuruhusu kuandaliwa kwa kwa uchunguzi. Mwisho matangazo yetu ya jioni kwa Irini oh, Kapi. Oh.