tunawakaribisha kwa kupata muhimu ya habari tunazojioni yanayo kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe, kisha mkutano wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari leo hii uliosia kama idadi ya wahami nchini Kongo ya kidemokrasia ni nyingi sana. Jimboni Kivu ya kaskazini, niyapata milioni moja ya wahami. Mtaa wa Masisi unao wengi zaidi. Kinshasa, serikali ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia inakutana leo lewi na mashirika mbili ya kutetea waganga wa Sinamed, waganga ambao wanagoma kazi na wananungunika sana juu ya mambo mengi mengi. Kesi kuhusu mtumishi wa Mungu Denilesi na kundi lake, kurti ya kijeshi upande wa mastaki unasonga kumuhukumu gerezani mpaka maisha yake yote. Kesi nyingine huenda kufanyika siku ya pili ijayo. Oh, Habari kamili kuhusu hali ya maisha ya wahami katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia auzwilisha kama idadi yao katika jimbo la Kivu ya kaskazini inaongezeka kila siku na kila wakati, ni kwa leo hii yapata milioni moja kulingana na duru za mashirika za kiutu, na ni hasa katika mtaa wa Masisi ndio unao idadi kubwa. Taarifa ya Dona Madimba mengisiyotuyafate na mwandishi wetu Bili Ivadutumba Hocha ndiye alitoa hesabu hii wakati wa mkutano wa kila juma kati ya Monisco na wapashabari leo siku ya tatu, hesabu ambayo kuonesha tena hali ya mwaka wa elfu mbili na kenda kulingana na shirika hili ya Umoja wa Mataifa, hesabu inayokuwa mikononi ya wakimbizi jimboni Kivu ya kaskazini ni zaidi ya wakimbizi milioni moja na hesabu hii inatia jimbo la Kivu ya kaskazini fasi ya kwanza mbele ya majimbo zingine zote za jamhuri ya Congo. Idadi ya wakimbizi inaongezeka na tano asilimia kushindia hesabu ya miezi mbili nyuma. Ocha kuonesha tena kwamba Masisi ndipo mtaa inakuwa na wakimbizi wengi, maana yake makumi tatu asilimia juu ya hesabu yote, kufuatia Walikale na makumi wanajulisha pia sababu ya idadi kubwa hii ya wakimbizi ni ukosefu wa usalama, ulinzi na unyanyasaji kali kati ya eneo hii na mjini Kinchasa waganga wamegoma kazi. Waganga wa, wa mahospitali ya kiserikali na mashirika yao mbili yenye kuwatetea ipo sasa katika uso kwa uso na ujumbe wa serikali hapa mjini Kinchasa. Lengo lao ni kuweza kuchungua namna gani huweza kutazama na kutatua shida ya mgomo wa kazi na waganga na pia kuchungua maswali yenye kuelekea kuwalipa waganga wapya na kuweza pia kuwaongezea pesa na nyongezo. Malalamiko ma, ma, ma, ya waganga huenda kupatikana katika huku mbele ya ujumbe wa serikali, na kwa wakati huo mahospitali kazi inaendeka polepole kwa saa makumi mbili na saba na mbili, kama vile mwandishi wetu Agate Pona aliweza kuchunguza. Lakini mengi mtayafata katika taarifa yetu ya Kiswahili baadaye. Jimbo ni ba Kongo pa Matadi, ni waganga zaidi ya mia moja waliandamana, ndio waliandamana leo siku ya tatu, wakionyesha hivi asira yao juu ya hali mbaya, wanateswa na waendesha mastaki. Maandamano yalianzishwa kuna ropwe kinkanda na kufikiria kuna kuchumba cha liwali wa jimbo ambao waganga walipana buku la malalamiko yao kwa liwali makamu atu mtu bwana buku. Liliomba kuwachwa huru kwa mganga mwenzao aliyefungwa bila makosa tangu sasa Jumamoja Tunaomba kwanza kuachiliwa uhuru bila neno yoyote kwa daktari Luntala. Ya pili, tunaomba unyanyasaji huo wa madaktari ukomeshwe. Tunapendelea kwamba kila mara wanatafuta kufunga daktari, shirika ya madaktari ambayo kuwa forsi ya kwanza ya madaktari ijulishwe na ikubali kufunga kwa daktari mwenye wanatafuta kufunga na Pasta Denilesi, muundaji wa kanisa Arshe de Noe, nayo hatari yaku anayo hatari kubwa ya kufungwa mwaka mwisho wa maisha yake gerezani, kuhusu jambo la kupokonya pesa kwa udanganyifu na kwa mayele, na pia juu ya kundi la wenye kutenda maovu na kusawisha askari moja, huenda kinyume na sheria. Jana katika gereza la Ndolo, upande wa mastaki ulijulisha maoni yake katika kesi ya kurti ya kijeshi, hukumu ya kubwa zaidi kwa pasel Denilesi na kundi lake, hukumu huenda mpaka mwisho wa maisha ya gerezani. Jambo lenye kumchonganyisha Denilesi na mwenzake wa kanisa Mont Carmel Jambatise Ntawa limekomeshwa tangu miezi mitano. Taarifa ya Jefengoi mengi sinotu yafate na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba. Ni ombi kali dhidi ya mtu ambaye alikuwa akijitaja sawa mshauri wa kiro wa rais wa jamhuri. Marafiki yake wawili ambaye mmoja kati yao alijitaja sawa ndugu mdogo wa Joseph Kabila, anaweza naye pia kuhukumiwa namna moja, hii ikiwe chumba cha mahakama kinaitika ombi ya mwendesha mashtaki kijeshi, chumba cha mwendesha mashtaki kueleza kwamba Deni Lesie na kundi yake ya wajanja walitafuta kudanganya waziri wa bajeti wa zamani Jean Baptiste Ntawa, walimdanganya na kumchukua gari moja Hyundai, mali nyingine na dola ya Kiamerikani mia moja makumi tatu na tano. Mkuu wa kundi ya wajanja na watenda mabaya Denilesi alidanganya bwana Ntau kwamba kupitia kwake yeye, Ntawa atakuwa kati ya mawaziri kati ya serikali ya Matata Ponyo na kusaidia mawasiliano kati ya Ntawa na jamaa ya raisi. Wakati aliona kwamba hakuna hata kitu kimoja ambacho Lesi alimwelezea kilitimizwa, bwana Ntawa ashtaki Denilesi ju arudishwe kati ya haki zake vilevile vile na mali zake zirudishwe. Watetezi wa Ntawa waliomba chumba cha mahakama kuhukumiwa Denilesi kifo japokuwa yeye peke aitike hata mara moja mashtaki ya bwana Ntawa na kuomba achiliwe uhuru. Jimboni Kivu ya kusini ujusha kama maofisa mbili wa FARDC walihukumiwa na korti ya kijeshi leo hii siku ya pili, jana siku ya pili unia katika kesi ilioandaliwa pa Uvira, na korti ya kijeshi ya jimbo lile la Kivu ya kusini, ao walifuatwa na sheria nchini ya inchi ya ubakaji na uwaji vitendo walivyovifanya katika mtawa Fizi na Mwenga. fatana na maoni ya prezidenti wa kwanza wa korti ya kijeshi ya jimbo lile la Kivu ya kusini, Mwendesha mastaki Fredi Mukendi, kesi uenda kuendelea mpaka tano kwa kuwakilisikiliza wengine wa askari mnane wenye kufuatwa na sheria Fisto Ngoma Mayabara. Jambo ni je juu ya jambo lile, eh, jambo sana kwa ya, ya kwanza, Luteni Kanali Masumbuko Muindo alistakiwa kuwa muuaji Risasi, alifiatula risasi mke wake alipo muo, al, -alipo mwazia ya kuwa mwizi usiku alikuwa bado angaliki mkuu wa masuala ya kijamii ya sekta ya kijeshi pafizi. Mahakama ilimupa ofisa huyu kifungo cha miaka mitano. Kesi ya pili ilihusu Luteni Kanali Jela Felix alikuwa kamanda wa kikosi cha FARDC katika tarafa la Shabunda. Waskari chini ya mamlaka yake walifyatula risasi na kuua mkuu wa shule ya misingi pamoja na mwanawe karibu na mji wa Kamituga tarafani Mwenga. Mtetezi wake alisema ya kwamba wasirika hao walikuwa na tumika bega kwa bega na wanamgambo wa FDLR na waliwaua katika mapambano. Mahakama iligundua ya kwamba ni mauaji ya watu ambao walikuwa hawana mawasiliano na adui. Mahakama kwa ofisa huu kifungo cha miaka makumi mbili na kumwondosha jeshini. Presidenti wa kwanza wa mahakama ya kijeshi katika Kiva Kusini, Kanali Hakimu Fridi Mukendi alisema ya kwamba vyumba hivyo vimefadhiliwa na serikali ya jimbo pamoja na Monisco punidi na abea wa Amerika. Toka Uvira, Fisto Ngoma Mayabara kwenye Radio Kapi. Asante Fisto Ngoma Mayabara, nakumbusha kama tulikuwa nao njiani mwa anga tangu Uvira. Tujielekeze katika jimbo la Katanga ambako wahakikisha kama wafungwa wa gereza la Kamina walivuna toni ya karoti, toni moja ya karoti. Hayo ndio yajulishwa na kiongo cha gereza lile. Mimea zilizovunwa mahali pa eneo la hekta moja na nusu iliyotumiwa na wafungwa katika gereza na ndani ya gereza ya uwanja wa gereza mapato ya mazao yale, mara hapo yatauzishwa huenda kufalia kwa wafungwa ka, na ndio kiongozi wa gereza lile Kabulo Nzazi aliweza kuhakikisha. Tumsikiliza akijieleza mbele ya mikrofoni ya Ipolite Kalenga wa radio ya kijamii Katanga, Kamina hatuwezi kubaki tunaomba usaidizi tu. Tunakuwa na watu ambaye wanaweza kufanya kazi kwa bure, lakini wanabaki bila kufanya hata kitu moja. Basi tunaweza kupatia watu awa kazi ya shamba, ikiwa tunaweza kulima. Inye munaona kama ni mengi, ni kwa sababu tunakosa shamba kubwa ambamo tunaweza kulima. Tutaendelea na kazi hii ili isaidie juu ya chakula, bali ya kwenda kununua sombe, wala mbogamboga, mboga ingine, lakini sisi tunazilima hapa tunakuwa pia na shu matungu hata tomati naniapo tutaweza kukomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha Juni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Rijie Sidiakari na kundi iliweza kuandaa taarifa hii, kiongozo na Matese Bujango, Lievine Mbwinga na Misherine Chwala, tunawapigia aksanti sana na kuwatakia um, usiku mwema. Tutaacha nafasi kwa bibi na Nabolojo ambaye ataendelea na vipindi vingine kwetu. Tunasema kwa hivi