Watu tatu waliuawa na vifaa vingi vya raia kuporwa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini katika mtaa wa Kale na shambulio la wajambazi jambazi wenye silaha katika eneo la Birumba kilomita makumi tatu na tano kusini mwa Minova. Kinshasa, mm -hmm. Kesi kuhusu kuuawa kwa watetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya na Fidele Bazana iliendeshwa leo tena kunako gereza kuu la Makala mm -hmm. Jimboni bandu ndu kiongozi wa mtaa wa feshi kinahuzunishwa na hali ya mtaa wake wenye kutengwa na maeneo mengine, wakaja wajue wapi watauzisha mazao ya mashamba yao na nyama zao za ufugo. Habari oh, kamili. Jimboni Kivu ya Kusini, watu tatu waliuawa na mali na vifaa vya raia kuporwa Hicho ndicho kinyume kibaya cha mashambulio ya watu wenye masilaha pa Birumbu katika mtaa wa Kale, umbali wa kilomita makumi tatu na tano kusini mwa mji wa Minova. Shambulio lile lilifanyika jana siku ya kwanza na kusababisha hivi kuhama kwa wakaaji kwa upande wa maeneo mengine kwa kujikinga wenyewe. Taarifa Ezekieli Manegabe saa kumi na moja ya jioni masasi ilianza kulia pale milima ya grupma ya Hiralu. Mara moja wajambazi wasiojulikana wenye kuwa na silaha walijionyesha mbele ya watu na kupiga risasi, mama moja mwenye alikuwa akikimbia na wanawake mbili kuumizwa, wote tatu walifariki. Habari hii inahakikishwa na msimamizi wa shirika la kiraia wa kijiji hiki bwana Nikodemu, naso anajulisha kwamba jeshi la taifa hawakuwezi kufuatilia wajambazi hawa, kwani askari hawa wanakuwa na masiku kidogo tu kati ya kijiji hiki Kundi ya mia moja na sita ya kijeshi wajambazi hawa walishambulia kijiji hiki kenye kinapatikana zaidi ya kilomita kumi nafasi yenye askari walikuwa juu ya ukosefu wa usalama. Wakaji wa kijiji hiki wanakimbilia vijiji vingine mwenye wanaona kama usalama huko. Tukiweza kuwajulisha kama kesi ya kuuawa kwa watetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya na Fidele Bazana iliweza kuendeshwa leo kuna ku gereza kuu la Makala hapa mjini Kinshasa swali ya kuku ya kuweza kusikilizwa kwake jemadari John Numbi akiwa vile mwenye kudhaniwa kuwa mumuaji wa wale watetezi wawili ilikuwa kabisa shida kubwa kwa wamzi. Korti kuu ya kijeshi iliweza kuchukua jambo lile kwa uchunguzi na kuweza kusema kama katika muda mfupi wa siku nane huenda kuchungua jambo lile ni kwa hivi mabadilishano ya maoni mbalimbali mbali kwa kuweza kuchungua pande zote mbili kuhusu kesi ya Chebea ili uweza kumalizika, lakini upande wa serikali unabaki katika hali ya kutetea, hasa juu ya mipango ya kuweza hivi kukutana na kundi la raia. Na ndivyo hivi, hivi, kesi huenda kuchunguliwa siku zingine. Tujulishe tu kama jimboni Kivu ya Kaskazini ambako hujulisha na kuhakikisha kama kundi la wauni la M23 lilianza tangu jana siku ya kwanza kushimika katika maeneo yaliyochukua yaliyochukuliwa yali na makundi na askari uh, wa Rwanda Pakiseguru, umbali wayapata kilomita makumi mbili kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Rutshuru. Ni tangu kuchukua kwa maeneo yale na majeshi ya Rwanda kuiacha siku ya tano hmm, ndiyo kundi la M23 liliingia katika Kiseguru kwa kuweza hivi kuyatungua mwandishi wetu Bernard Nyangi aliweza kusema kama ni hivi: tangu kuondoka kwa siku ya ine na ya tano kwa askari wa majeshi maalumu ya Rwanda pa Kiseguru, wapiganaji wa Nyarwanda wa, Nya wa FDL walifika kwa upesi sana siku ya sita kushishimika katika maeneo yaliyoachwa chana siku ya kwanza, ndipo kundi la wauni la M23 liwafukuza bila kupigana, ndivyo imehakikishwa, lakini milio ya mitutu lisikika katika eneo lile la Kiseguru yapata dakika kumi fatana na maoni ya shirika la raia wakaji wa eneo la Kisiguru mpaka Buramba walikimbia sana na walishikwa na woga kwa kugopa labda mapambano kati ya makundi yalimbili. Yanayofanyika kwa sasa M23, FDLR na wamaimai wanagawanyana eneo la Kiwanja, Nyamilima na Ishasha. Kundi la M23 linapatikana Paruchuru mpaka Kisiguru, FDLR inalo sehemu ya Kasiguru ya Kisiguru na mpaka Katigura na Buramba na kaskazini mwa Nyamilima mpaka Ishasha wa maimai wapo Nyamilima. Ndivyo imehakikishwa na mwandishi wetu. Tuijelekeze katika mji wa Kinchesa, uzaujua kama juma moja kisha kuanzishwa kwa, kwa mpango wa kuwaingiza vijana jeshini. Maswali mengi ulizulishwa juu ya operesheni hiyo kuhusu vijana kuingizwa katika jeshi operesheni ambayo julishwa kiserikali na kituo kikuu cha majeshi ya Kongo Kidemokrasia, yani chef d'etat major general, iliyoweza kusema kama vijana waje kuingia katika jeshi ili bila shaka waweze kubadilisha hali ya majeshi na wa hivyo wawe na umri wa miaka tangu 18 hadi makumi na tano. Mjini Kinshasa, operesheni hiyo huenda kufanyika bila vijana wengi wa ushujaa. Ripoti ya mwandishi wetu Michel Kifinda, mengi tuwapate sijoni na Veronique Kimbundu kwa ajili ya kuingia ndani ya kijeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kiongozi wa kundi yeni kushika na mambo ya kuongeza askari wengine katika majeshi ndani ya muji ya Kinshasa ametueleza kwanza kama inafaa ukuwe mkongomani wa kabila. Kuongeza askari ndani ya majeshi imeangalia vijana weni kuwa na miaka kumi na nane hadi makumi mbili na tano amesema kanali klema Chibangu. Amesema tena kama inafaa wawe hata na cheti ya shule ya msingi na wawe na mwenendo mzuri kwa ajili ya kuchagulia hapa Kinshasa, kuandikisha imefanyika upande ine kufatana na distrikti ine za zamani. Distrikti ya Lukunga, kuandikisha imefanyika ndani ya ofisi ya mkoo ya Kinshasa. Distrikti ya Funa imefaa kwenda ku ofisi ya mkoo ya Kalamu. Vijana wa Moa ambao wanaweza vile kuandikisha ku ofisi ya mkoo ya Limete. Changu, kuandikishiwa imekuwa ndani ya ofisi ya mkoo ya Masina. Kuandikisha ndani ya jeshi imekuwa kuchagua ya mutu kwa binafsi. Kanali Mishani Mabondani amesema kama kisha kuandikishwa, mashindano moja itafanyika Pakankokolo, Stade Matir na Maluku kwa ajili ya kuchagua wenye wanastahili kwa kazi hiyo. Jimboni Bandundu Jususha, kama mtaa wa Feshi unaishi peke yake, akula bila hata uhusiano na maeneo mengine. Wakazi wa eneo lile la jimbo la Bandundu Feshi hawajuwe wapi watauzisha mazao ya mashamba yao na pia nyama zao za ufugo. Kiongozi wa mtaa wa Feshi anatoa mwito kwa wanasiasa na wazaliwa wa mtaa ule wa Feshi wafanye lolote ili eneo lao liwe na muungano na maeneo mengine ili wakaaji wapate nao faida mengi. Tuyafate na Fabie Kambizi. Mutaa ya Feshi inajulikana kuwa na ufugo nyingi sana ya ngombe tena kunapatikana Feshi ungu ama shenii mkifaransa pia na matungulu. Wakaaji wa Feshi wana matatizo sana kwa kupeleka vitu vyao vya vya mashamba hata ngombe yao mahali mengine kwa kujiijisha, waribika ya barabara na ukosefu pafeshi vituo vya makampuni za masimu upande huu ya jimbo la Bandundu, njo tisa kubwa ya wakaaji wafeshi kutabika na kukosa kusiliana na zingine miji za dunia. Kwa jina ya wakaaji wote wa Feshi, kiongozi wa mtaa wa Feshi bwana Filibert Musikwilu wenda omba kwa wanasiasa pia na watoto wote wa upande huu wa Feshi kuwasaidia na kuwaunga mkono wa kutosha muta yao ya Feshi katika hii mateso. Nikiripoti kutoka mji, mimi ni Fabien Kambizi, Radio Okapi. Tutarudi katika jimbo la Katanga, ambao katika distrikti ya Ulumami jimboni Katanga kujhusha kama samaki zinakosekana katika mito hayo, ndio yalichunguzwa na mchunguzi ya usikai na uvuvi katika distrikti ya Ulumami bwana Evariste Kazembe alijusha kama hali iye ni ya ukosefu wa samaki ni kinyume cha utumivu wa nyavu zilizokataliwa uh, na serikali. Inspekta Evarisi Kazembe anajieleza mbele ya mikrofoni ya Ipolite Kalinga wa radio ya kijamii Katanga Kamina. La pezit... wakati huu uvuvi wa samaki na makila ya kuvua yenye kukatazwa unafaniwa sasa fasi zote kati ya mito na maziwa ya maji zote za teritoria ya Bukama na Malemba Nkulu. Makila yenye kukatazwa sawa vile kabuz bibata mbatambata Mbata, Mbata, vinamaliza samaki zote kati ya maziwa zote. Kinyume ya uvuvi huo ni kukosekana kwa samaki mbele ya masiku, kwani kwa sasa pale teritoria ya Malemba Nkulu kati ya ziwa Kabamba kulikuwa uvuvi wenye kukatazwa sasa hivi ziwa Kabamba inakosa samaki. Wavuvi wote wa Bukama na Malemba Nkulu wanaendelea tu kutumia makila ya tundu dogo yenye kukatazwa kusudi ya kupata samaki ndogo. Hakuna tena samaki kubwa kati ya teritoria ya Bukama na Malemba Nkulu. Il n'y a plus de gros poisson dans le territoire de Bukama et Malemba Nkulu. Kabla ya kuweza komesha taarifa ya habari, fateni muhimu mulio yatolewa. Watu tatu waliwawa na vifaa vingi vya raia kuporwa jimboni Kivu ya kusini katika mtaa wa Kale na wajambazi walioshambulia eneo la Birumba, kilomita makumi tatu na tano kusini wa Minova. Kesi kuhusu mauaji ya watetezi wa haki za binadamu Floribe Chebe na Fideli Bazana iliendeshwa leo hii kunakogereza kugereza kula makala pamjini Kinshasa. Swali kubwa ni kuweza kuona kama jemadari John Numbi awe asikilizwe kama vile mwenye kuzaniwa kuwa muuaji wa watetezi wale wa haki za binadamu jimboni Bandundu. Kiongozi cha mtaa wa Feshi kinahuzunishwa na hali ya mtaa wake wenye kutengwa na maeneo mengine wakaja wajui wapi watauzisha mazao ya mashamba yao na pia nyama nao za ufugo. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Didoni Nyangasa wa Nyangasa Nyikisi na waandishi wetu walishiriki nasi, tunia Mukunda vilemba na wapigia asanti sana. Naacha nafasi kwa bibi Tina Salama Meleke ambaye ataongoza vipindi vingine.