Jean-Désiré Kanyama Mpango wa kupinga mkusanyiko na utimizo wa watoto katika majeshi za FARDC ulisainiwa leo siku ya Jumatano mjini Kinshasa kunako ofisi ya Waziri Mkuu kati ya Umoja wa Mataifa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango huo unaelekea pia uharibifu mkali wa haki za watoto na makundi ya silaha. Tribunali ya, ya Ubeljiji ilipinga ombi ya kiongozi mkuu wa zamani wa polisi ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inayokataa sura yake katika chapo ya filamu hiyo. Ni katika swali la mtumizi wa filamu dhidi ya mauaji ya chebea sawa ya kitaifa Thierry Michel na General John Numbi. Sikukuu duniani ya wazee, umoja wa Mataifa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vilizungumzia swali kuhusu ujenzi wa ujio kupitia umri wa juu mno pamoja na kuzeeka na kutenda pamoja katika jumuiya. Sikukuu hiyo ilisherekewa leo siku ya ine kunako makao ya wazee ya Kabinda mtani lingwa la chini, ya uandalizi wa wizara ya mambo ya kijamii. Oh, Jueni kwanza kwamba kikao cha bunge la taifa kilisukumwa tena nyuma leo siku ya ine, ikiwa ni kwa mara ya pili sasa. Mkutano wa baraza bunge ya bunge la taifa ulipasha chungua leo nukta mbili: kwanza, ombi ya kupinga waziri mkuu makamu wa kwanza anayehusika na ukingo wa taifa kutokana na mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ya pili uchunguzi wa ombi ya magombezo makali ya mwanasheria mkuu wa taifa ya kuondoshwa kwa hali ya wanabunge kwa Diomi Ndongala na Roger Lumbala, wote wawili wakiwa wa upinzani wa kisiasa. Mpango wa kupinga mkusanyiko na utimizi wa watoto katika majeshi za FRDC ulisainiwa leo siku ya ine, kunako ofisi ya waziri mkuu. Mpango huo unaelekea pia uharibifu mkali wa haki za watoto na makundi ya silaha. Mpango huo ulisainiwa kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, iliwakilishwa na waziri makamu wa ukingo wa taifa, na pande la pili, Umoja wa Mataifa uliowakilishwa na kiongozi wa MONUSCO pamoja na mwakilishi wa UNICEF. Taarifa ya Nadin Fulon Simba Mengi. Sijoni nawe Dunia, Mkunda Milemba. Ni kufatana na maoni yaliyochukuliwa na kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa juu ya watoto na mizozo ya masila, ndipo FRDC ilitiliwa juu ya daftari ya wenye kuangiza watoto jeshini na kuwatumia. Kwa kukomesha jambo lile, serikali ya Kongo Demokrasia ilikubali kusaini mpango wa kukomesha kuwaingiza watoto jeshini na kukomesha kila kitendo chenye kwenda kinyume na haki za mtoto jambo hilo la kusailiwa na mpango ule na waziri mkuu wa jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia ilifurahisha msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya kidemokrasia, Bwana Roge Mis. Huyu alijulisha kama kukusaidiwa kwa mpango ule na Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo kidemokrasia inaonesha kabisa kwa kuheshimu haki za watoto, kwani kunako uzuni kubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu hali ya watoto, hasa katika mashariki mwa jamhuri ambako kundi la M23 linaharibu usalama wa watoto kwa upande wake Waziri Mkuu Matata Mponyo alijulisha kama jamhuri ya Kongo kidemokrasia itachukua hatua muhimu kwa kuweza kuheshimu mkataba ule na huenda kuchunguzwa katika vitendo muda wa mwaka moja kabla jamhuri ya Kongo kidemokrasia kupitia FRDC ivutwe juu ya daftari wenye kutumia watoto wilayani Turi. Karibu wanafunzi elfu mbili wa primari wataendesha mitiani maalum ya mwisho wa kipindi tena fepe. Habari hiyo ilihakikishwa leo siku ya ine na wakuu wa masomo wamoja wakiwa hapa mjini Kinshasa kwa kuchukua furushi za maulizo. Wanafunzi watakaofaidishwa ni wenye wazazi wao walikosa fedha za malipo kwa kushiriki katika mitihani hiyo. Kwa sasa ni shirika la UNICEF ndio huenda kulipa fedha hizo kwa manufaa ya wanafunzi hao karibu elfu mbili. Arsen Azandosesi ndiye kiongozi wa ofisi ya UNICEF wilayani Ituri anachofasiria hapa mbele ya mikrofoni ya Delvin Waisala. Efan kinopaai watoto wote wenye hawakuzuria mashindano ya TENAFEP tutawasaidia, wafanye mashindano yao ili wamalize masomo kawaida. Wako karibu elfu mbili. Tutawapangia mashindano kunako makao zao miji wanaoishi na kati ya senta eo ya mashindano, kwa kuwa wengi walikuwa wakimbizi ya vita pamoja na wazazi wao. Wengi hawakuwa na fedha ya kulipa ili wafanye hiyo mashindano, tuliwatetea kunako mwaziri jimboni mwenye kusi sika na mambo ya masomo yeye alitukubalia ili mashindano ya TENAFEP ifanyiwe tena, tena wilayani Ituri. Na kampeni ya kuzidisha chanjo kwa watoto na wanawake wazito katika eneo la afya la Isangi ilianzishwa leo siku ya ine. Kampeni hiyo inaambatana na mpango wa kupinga magonjwa mengi yenye kurudi mara na mara katika mtaa huo wa Jimbo la Mashariki. Kampeni yenyewe na shabaha ya kuwatolea chanjo wanawake na watoto wa chini ya miaka tano, wale waliokosa tangu mwanzo wa mwaka. Tunao taarifa ya Joseph Basai wa Redio Bondeko yapata watoto mbili juu ya tatu awachapata chanjo la kupinga magonjwa mbalimbali katika mtaa wa afya wa Isangi. Jambo lile nawelekea wanawake wenye mimba pia patana na kiongozi cha peve kazi za kila mwezi azivafikie watu wote na michi mbalimbali mganga mbali. Salomo Otowange alihakikisha kama hmm, hali ile ni kinyume cha umbali wa maeneo mengi na senta ya afya ya uchanjo ya watoto na pia wanao pia shurti za kiasi kwa kutoa chanja watoto wao muda wa siku nyingi. Kampeni kuanzishwa na kinyume kubwa ni kutambua kama magonjwa mengi yanashambulia watoto wa umri wa tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano ni hivi. Suruva peke yake iliweza kuwaua zaidi ya watoto makumi tano na tetanosi ili wawe yapata watoto kumi ni hivi. Mwito ulitolewa kwa kuimiza watoto na wanawake wengi wenye mimba pia ili washiriki kwa uchanjo mm. Swali la kiongozi mkuu wa zamani wa polisi ya taifa John Numbi na mtimizi wa filamu dhidi ya mauaji ya chebea sawa ya kitaifa Thierry Michel. Tribunali ya Ubeljiji iliyochungua swali hilo katika kipindi cha kwanza kuhusu utimizi wa sura ya John Numbi katika kionyesho cha filamu, tribunali hiyo ilitoa uamuzi wake jana, siku ya tatu, na kupinga moja kwa moja ombi ya ofisa mkongomani yenye kukataa sura katika chapo ya filamu hiyo. Tribunali hiyo iliarifu kwamba ombi ya General John Numbi haina maana. Upande wa kiongozi wa zamani wa polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kupitia mwakili wake, azimia hiyo imepingwa pia mafasirio ya mwakili Emmanuel Devaster yenyi kuchunguzwa kwa kweli. Kwa sura ni kwa kitendo chetu, ni namna sura ilipangwa na katika kitendo kile. Kwa haki ya sura na kwa kila mtu, ukingo wa haki kwa sura unaruhusiwa kwa kukomesha utumivu wa sura yani, picha kwa hali mbaya au ya kuharibu hali ya mtu. Namna vile sura ilipangwa ni hali mbaya na inaonyesha kama jemadari Johni Numbi alifanya kitendo kingine sawa vile sheria ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inamuwazia hatua hiyo huenda kuwa ya mwito. Tunajifunza namna ya kutoa mwito au ya kuchukua hatua ingine, kwangisi vile imejulishwa na mwamuzi upande wake. Mtimizi wa filamu anafurahishwa na azimio hiyo iliyotangazwa na tribunali ya Ubelgiji. Kwake Thierry Michel, haki ilitimizwa. Tumsikilize kati ya haki kuhusu sura picha, na haki ya uhuru ya kujieleza na haki ya uhuru wa upashaji wa habari yenye kuwa msingi wa shirika lote la udemokrasia, mwamuzi alipashwa kuhukumu na kuamua. Basi tangu wakati alisema kama mwenye kuomba umbali, na vile anahakikisha ana na taja hukumu ya mtu kiserikali katika nchi yake anapashwa kukubali sura ile ya wazi, na kama maoni ya mwanzo filme inaandikwa crime d'etat ikiwa ni nukta ya ulizo, inalo ulizo na jibu halikupewa basi, John Numbi hawezi kujitia pahali pa serikali, hayupo serikali. Na kwa jumla ni ulizo ndilo swali la maoni ya mwanzo wa filme, siyo hakikisho. Tunaona gisi itakuwa ikiwa kama anatoa mwito, lakini anawaza kama yupo, anapoteza wakati wake na kupoteza pia nguvu zake. Masemi ya mwakili Emmanuel Levarter na ya Thierry Michel yachukuliwa na mwenzetu Dona Madimba na kutafsiriwa moja kwa moja na dunia ya Mikunda Milemba. Kwa kifupi, sikukuu duniani ya wazee leo hii, Umoja wa Mataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilizungumzia swali kuhusu ujenzi wa ujio kupitia umri wa juu mno na kuzeeka pamoja na kutenda katika jumuhia. Sikukuu ni siku ya pili ndiyo sikukuu hiyo ilipaswa sherekewa, lakini ni leo hii siku ya ine ndiyo wizara ya mambo ya kijamii miradi ya kibinadamu na ushirikiano wa taifa ilisherekea sikukuu hiyo kunako makao ya wazee ya Kabinda mtani Lingwa la. Wakati huohuo ndoa ya watu wawili wenye zaidi ya miaka makumi saba ilibarikiwa. Okapi, oka